????????ҡ???????к???ö?????????鹵?ͧ???ѧ??º?ҧ?Ѻ ???

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย <?:=B?@T=:?>, 18 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    เนื่องด้วยรถผมใช้ไฟค่อนข้างเยอะคับ มีวิธีการอัพเกรทระบบไฟยังงัยได้บ้างคับ ถ้าคับรถปกติ เปิดไฟหน้า กับไฟตัดหมอก เปิดเพลง ขณะสตาร์ทรถ ดูจากวัดโวลท์แล้วอยู่ที่ประมาณ 12-13 แต่พอผมเปิดไป สโตป(ที่มันกระพริบเหมือนแฟล็ต) รู้สึกมันกินไฟเอาการทีเดียว ถ้ารถวิ่งก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่ถ้ารถติดเมื่อไหร่เล่นเอาเหลือ 10 และ เคยขึ้น ไฟแบตโชว์กันเลยทีเดียว ใครพอจะตอบให้ได้บ้างคับว่ามีวิธีการอย่างไรได้บ้าง ชอบเป็นการส่วนตัวคับไม่อยากเอาออก ขอบคุณทุกคำตอบคับ:)

2. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    แบ๊ตแห้งที่ใช้กับรถที่ติดเครื่องเสียงโดยเฉพาะ คิดว่าน่าจะช่วยได้เยอะ ลูกนึงก็ หลายพันอยู่เหมือนกัน

เคยเห็นเพื่อนซื้อมาลูกละประมาณ 4500 บาท เพราะพวกนี้กระแสงสูง ช่วยในเรื่องระบบไฟได้คับ

3. PK.K

PK.K New Member Member

492
    13
    0
    อาการนี้เป็นแบบผมเลยครับ

เบื้องต้นอาการที่เล่ามาเป็นจุดเริ่มต้นของไดร์ชาตท์กำลังจะไปเกิดใหม่แล้วครับ (หมดสภาพไม่นานครับหาตัวใหม่มารอได้เลยครับ)

ของผมก็ใช้ทั่วไปแต่อาการก่อนจะพังก็ปั้นไฟไม่กล้าพอพอเปิดใช้ไฟมากๆก็ไฟตกลงไปเหลือแค่ 10-11Vเอง เคยขับทางไกลแล้วไม่ปั้นไฟ ไฟรูปแบตโชว์เลยครับ แต่เอาไขควงเคาะพอใช้ได้อีกสักพัก (แต่ควรหาตัวใหม่มารอไว้ท้ายรถเลยครับ รึเปลียนเลย)
    หามือสองสภาพใหม่ๆได้ไม่ยากสำหรับรถรุ่น VTEC ปลั้กกลมไฟสามเส้น ตัวนึ่งไม่ถึง 1000 บาทครับ

รีบเปลียนนะครับ เพราะถ้าช้าไปแบตเตอร์รีจะทำงานหนักพาลจะเสียไปด้วยครับ โดนมากับตัวเองแล้วครับ แบตแห้งเร็วกินน้ำกลั้นมาก

ส่วนวิธีเพิ่มไฟให้แรงขึ้นถ้าไม่ติดไดร์ชาทต์เพิ่มอีกตัวแบบรถทำเครื่องเสียง อันนี้ผมก้ไม่รู้จริงๆๆครับ

ใครรู้แนะวิธีผมหน่อยนะครับ (เพราะรถผมเป็นเครื่องไม่มีวีเทค หาไดรชาตท์ยากมาก เป็น ปลั้กเรียวเรียงแถวสายไฟสามเส้นไปได้ของเก่ามา ไม่นานคงจะพังอีก)

<?:=B?@T=:?> ถูกใจสิ่งนี้
  4. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    มาเก็บความรู้ครับ

5. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    แล้วหลังจากที่คุณ PK.K เปลี่ยนไดร์ชาร์ตตัวใหม่แล้ว เปิดใช้ไฟเยอะๆอาการนี้หายไปเลยมั้ยคับ

6. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    เมือก่อนผมก็เคยเป็น แค่เปิดไฟหน้า กับเครื่องเสียง รอบตกมากๆ เหมือนเครื่องจะดับ
    เปลี่ยนไดชาจ เดิมๆ ก็หาย แล้วก็เพิ่ม แอมป์ ของแบ็ตด้วย

แต่ถ้าใช้ไฟเยอะจริงๆ ก็น่าจะเปลี่ยนได้ชาร์จ โดยเฉพาะสำหรับเครื่องเสียง( น่าจะปรึกษาร้านเครื่องเสียง)
    แล้ว ก็เปลี่ยนแบ็ต ให้พอเหมาะ กับได้ชารจ ด้วยครับ

ง่ายๆ ก็ ลองเปลี่ยน แบ็ต แอมป์ สูง ดูก่อน เหมือนที่ คุณ EK_limited แนะนำครับ

7. TAK_96

TAK_96 New Member Member

116
    1
    0
    ความรู้ทั้งนั้นเลย

8. GOLD GEAR 66

GOLD GEAR 66 New Member Member

449
    8
    0
    ดีครับ

9. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    รถไฟเเรงขิงๆ

10. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    www.thaidriver.com ลองเข้าไปดูครับ

เลือก คลิ๊กที่ 3 หัวข้อ นะครับ

1. CAR AUDIO
    2. AUDIO TECHNIC
    3. กำลังไฟ ตอน ที่ 1 และ 2

จะได้ความรู้เรื่อง ไฟรถยนต์ มาก ๆ ครับ

ส่วนตัวผม ใช้วิธี ลด LOAD ภาระใช้ไฟ
    เอาครับ รถติด ก็ เปิด ไฟหรี่แทน ดับไฟสปอตไลท์
    เบาเครื่องเสียง ลงครับ

ถ้าให้ดี เปลี่ยนได ตัวใหม่ และ เพิ่มขนาดแอมป์
    แบตครับผม:cool:

11. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    เอามาฝากไม่ต้องเพิ่มแค่เปลี่ยนก็พอ แต่มันจะดึงรอบเดินเบานิดนึงนะ
    http://www.actiongroupthailand.com/smf/index.php?topic=42.0

12. flukoda

flukoda New Member Member

391
    28
    0
    กำลังสงสัยเรื่องนี้อยู่พอดีครับ

13. PK.K

PK.K New Member Member

492
    13
    0
    ผมหาของมือสองตามเชียงกงไม่ได้ครับ ไม่มีตรงรุ่น ของเครื่องวีเทคมีเยอะครับสภาพดีๆลวดทองแดงยังใสๆอยู่เลย

ของผมไปได้ของเก่าตามร้านรับซื้อเครื่องเก่ามาแยกขายครับสภาพลวดทองแดงเริ่มดำแล้วครับ

แต่ใส่แล้วดีขึ้นเยอะ ขับไฟอยู่ที่ 13.0-13.8 รอบเดินเบาก็ ประมาณ12.5-13.0+- ขึ้นลงไม่มาก

ส่วนเวลาใช้ไฟมากๆไฟก็ตกลง แต่ไม่ต่ำกว่า 12.0 ครับมีบ้างบางครั้งต่ำกว่า12.0 เพราะเก่าแล้วคงใช้ได้อีกไม่นาน

แต่ดีขึ้นกว่าอาการที่คุณเจอตอนนี้แน่นอนครับ

เบื้องต้นไปเดินหามืองสองสภาพดีๆมาเปลียนเลยครับรึหามารอไว้เลยครับ ราคาไม่เกิน 1000บาท

(ก้มไปดูที่ไดร์ชาทต์เดิมสักนิดว่าหน้าตาเป้นไง มีป้ายบอกค่าอะไรก้หาให้ตรงรุ่นก็พอ)

ถ้าไม่ดีขึ้นค่อยหาวิธีอืน ........

14. <?:=B?@T=:?>

642
    133
    0
    จำเป็นต้องตรงรุ่นด้วยหรอคับ
    คือตอนนี้ในใจอยากเพิ่ม ไดร์ชาร์ท เป็น 100 แอมป์
    แล้วเปลี่ยนแบตเตอรี่เป็น 100 แอมป์ ทำได้มั้ยคับ

ของผมก็ไม่ใช่ V-tec นะ เป็น เครื่อง B18B4 Doch คับ

ขอคำแนะนำด้วยคับ

15. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0

วันนี้ได้โทรคุยกับ อาจารย์ เสริมสกุล
    กูรูด้าน เครื่องเสียงรถยนต์ เรื่องไดชาจ
    อาจารย์ว่า ซีวิค เท่าที่เจอมาทุกรุ่น จะ
    เปลี่ยนของไม่ตรงรุ่น ลงไม่น่าจะได้ครับ
    แต่ เพิ่มได้ แต่จะต้องแปลงพวก ลูกรอก
    ซึ่งไม่เหมาะกับรถบ้าน และ น่าจะเหมาะ
    กับพวก รถ แข่ง(เครื่องเสียง) มากกว่าครับ

ปล. ไม่ทราบว่าในระบบของคุณมี แอมป์
    และ อื่น ๆ อะไรบ้างครับ ช่วยลงให้ราย
    ละเอียดมาด้วยก็ดีครับ เพราะ ผมกับอาจารย์
    คุณกัน เรื่องนี้ อาจารย์ว่า เพิ่ม คาปาซิเตอร์
    ก็น่าจะอยู่แล้ว เพราะเราใช้ พลัง แค่ 30
    เปอร์เซนต์ ส่วนใหญ่เท่านั้น นอกจากคุณชอบ
    เปิด ดัง และ ไม่ได้สตาทเครื่อง ไฟแบตจึงหมด
    เร็ว

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 ตุลาคม 2009
  16. <?:=B?@T=:?>

642
    133
    0
    สาเหตุที่ผมต้องการอยากเพิ่มไฟเพราะ มีความรู้สึกว่าใช้ไฟค่อนข้างเยอะอ่ะคับ

1. ไฟหน้า เป็น Xenon 8000k
    2. ไฟตัดหมอก Halogen
    3. ระบบแอร์ทั่วไปๆปกติ สไลด์
    4. เครื่องเสียงก็ไม่มีอะไรแค่เปลี่ยน Front เปิดค่อนข้างดังแค่นั้นเองคับ
    5. ไฟ Neon ใต้ท้องรถ 4 หลอด ติดรอบรถ
    6. ไฟ Stope Light มีทั้งหมด 8 ดวง อันนี้ท่าจะกินไฟค่อนข้างหนักเลย
    เพราะมันจะกระพริบสลับกันไปมา 8 ดวงคับ

จากที่ว่ามาน่าจะใช้ ไดร์ทชาร์ตเดิมๆพอไหวม่ะคับ

หรือว่า ไดร์ทชาร์ต ผมถึงอายุของมันที่ลาโลกแล้ว

ส่วนอาการอื่นๆ รบกวนที่ Rep แรก นะคับ ขอบคุณมากคับผม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้