**ขอคำปรึกษาเรื่องการซื้อรถที่ติดไฟแนนซ์อยู่ครับ**

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Bunn.., 24 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Bunn..

Bunn.. New Member Member

5
    0
    0
    เรื่องมีอยู่ว่าผมกำลังจะซื้อรถมือสองอยู่หนึ่งคัน ซึ่งรถคันดังกล่าวติดไฟแนนซ์อยู่ จึงอยากขอคำปรึกษาว่า ถ้าผมและผู้ขายทำสัญญาซื้อขายกัน ผู้ขายรับเงินครบเต็มจำนวน และผมรับรถกลับบ้าน แล้วค่อยนัดวันมารับเล่มทะเบียนแล้วโอนในภายหลัง (เนื่องจากผู้ขายต้องนำเงินจากผมไปให้ไฟแนนซ์เพื่อขอรับเล่มทะเบียน) ในกรณีนี้ ผมในฐานะผู้ซื้อจะมีความเสี่ยงอะไรอีกบ้างครับ?

ปล. เรื่องที่กลัวมีดังนี้ครับ
    1. ไม่ได้เล่มทะเบียนจากผู้ขายซะที ==> นั่นคือไม่ได้โอน
    2. อันนี้ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกหรือเปล่า ==> สัญญาซื้อขายที่ทำขึ้นระหว่างผมกับผู้ขาย ซึ่งทำในขณะที่รถยังติดไฟแนนซ์อยู่ ดังนั้นผู้ที่มีสิทธิ์ในตัวรถคือ บริษัทไฟแนนซ์(เจ้าหนี้) สัญญาซื้อขายจึงอาจไม่มีผลตามกม. ถ้าผู้ขายหยุดส่งคางวดผมอาจมีสิทธิ์ถูกบริษัทไฟแนนซ์มายึดรถไปได้รึเปล่าครับ?

เฮ้อ!... เลยมาขอคำแนะนำจากพี่ๆเพื่อนๆว่าควรทำอย่างไรดี? เผื่อใครเคยมีประสบการณ์มาแบ่งปัน หรือใครมีข้อแนะนำ/ความเห็นว่าอย่างไร รบกวนช่วยผมทีนะครับ :cry:

ขอบคุณครับ

2. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    1. ไม่ได้เล่มทะเบียนจากผู้ขายซะที ==> นั่นคือไม่ได้โอน
    อันนี้ผมว่าลองนัดไปคุยที่ไฟแนนซ์เลยดีกว่าไหมคับ แล้วก้อบอกไฟแนนซ์ว่า ปิดบ/ช พร้อมกับให้เค้าโอนรถกลับเป็นชื่อคนเก่าแล้วส่งเล่มทะเบียนไปที่บ้าน หรือมารับเองที่ไฟแนนซ์ก้อดีคับ ให้ไฟแนนซ์รับทราบว่ารถคันนี้ได้ขายให้คนอีกคนแล้ว ทางที่ดีผมว่าอย่าให้เงินคนขายไปปิดให้เลยคับ มันเสี่ยงมาก ถ้าไม่รู้จักสนิทกันเรื่องเงินๆทองๆ พี่ๆน้องๆยังทะเลาะกันเลยคับ คนไม่สนิทอย่าเสี่ยงเลยคับ ถ้าให้เงินเค้าไป แล้วเค้าเอาไปปิด แล้วไม่เอาเล่ม+ชุดโอนให้เสร็จเลยคับ
    2. อันนี้ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกหรือเปล่า ==> สัญญาซื้อขายที่ทำขึ้นระหว่างผมกับผู้ขาย ซึ่งทำในขณะที่รถยังติดไฟแนนซ์อยู่ ดังนั้นผู้ที่มีสิทธิ์ในตัวรถคือ บริษัทไฟแนนซ์(เจ้าหนี้) สัญญาซื้อขายจึงอาจไม่มีผลตามกม. ถ้าผู้ขายหยุดส่งคางวดผมอาจมีสิทธิ์ถูกบริษัทไฟแนนซ์มายึดรถไปได้รึเปล่า ครับ?

สัญญาไม่มีผลนะคับ เพราะว่าผู้เช่าซื้อไม่ช่าย ผู้ถือกรรมสิทธิ์ในตัวรถคับ แต่เป็นเพียงแค่ผู้ครอบครองรถคับ ธนาคาร หรือไฟแนนซ์คับที่เป็นผู้ถือกรรมสิทธิ์คับ ลองไปติดต่อที่ไฟแนนซ์ดู น่าจะมีการโอนสิทธิ์แบบผ่อนต่อได้ด้วยนะคับ

---------- Post added at 19:53:17 ---------- Previous post was at 19:53:02 ----------

อันนี้ผมว่าลองนัดไปคุยที่ไฟแนนซ์เลยดีกว่าไหมคับ แล้วก้อบอกไฟแนนซ์ว่า ปิดบ/ช พร้อมกับให้เค้าโอนรถกลับเป็นชื่อคนเก่าแล้วส่งเล่มทะเบียนไปที่บ้าน หรือมารับเองที่ไฟแนนซ์ก้อดีคับ ให้ไฟแนนซ์รับทราบว่ารถคันนี้ได้ขายให้คนอีกคนแล้ว ทางที่ดีผมว่าอย่าให้เงินคนขายไปปิดให้เลยคับ มันเสี่ยงมาก ถ้าไม่รู้จักสนิทกันเรื่องเงินๆทองๆ พี่ๆน้องๆยังทะเลาะกันเลยคับ คนไม่สนิทอย่าเสี่ยงเลยคับ ถ้าให้เงินเค้าไป แล้วเค้าเอาไปปิด แล้วไม่เอาเล่ม+ชุดโอนให้เสร็จเลยคับ
    2. อันนี้ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกหรือเปล่า ==> สัญญาซื้อขายที่ทำขึ้นระหว่างผมกับผู้ขาย ซึ่งทำในขณะที่รถยังติดไฟแนนซ์อยู่ ดังนั้นผู้ที่มีสิทธิ์ในตัวรถคือ บริษัทไฟแนนซ์(เจ้าหนี้) สัญญาซื้อขายจึงอาจไม่มีผลตามกม. ถ้าผู้ขายหยุดส่งคางวดผมอาจมีสิทธิ์ถูกบริษัทไฟแนนซ์มายึดรถไปได้รึเปล่า ครับ?

สัญญาไม่มีผลนะคับ เพราะว่าผู้เช่าซื้อไม่ช่าย ผู้ถือกรรมสิทธิ์ในตัวรถคับ แต่เป็นเพียงแค่ผู้ครอบครองรถคับ ธนาคาร หรือไฟแนนซ์คับที่เป็นผู้ถือกรรมสิทธิ์คับ ลองไปติดต่อที่ไฟแนนซ์ดู น่าจะมีการโอนสิทธิ์แบบผ่อนต่อได้ด้วยนะคับ

3. @nice car

@nice car New Member VIP

436
    19
    0
    ถ้ากรณีผู้ซื้อต้องการ ซื้อสด จาก ผู้ขาย ที่กำลังติด ไฟแนนซ์อยู่ แนะนำ อย่างนี้ครับ

หลังจากตกลงเรื่องราคาสดกันได้ ไปที่ไฟแนนซ์เลยครับ ทำเรื่องปิดบัญชี แล้วให้ทาง

ไฟแนนซ์ ทำเรื่องโอน 2 ต่อ มาเป็นชื่อของผู้ซื้อได้เลย โดย ค่าโอน ต่อแรก

ผู้ขาย ออก ค่าโอนต่อที่ 2 ผู้ซื้อออก เตรียมเอกสารให้ครบ บัตรประชาชน ทะเบียนบ้าน

ทั้งผู้ซื้อ และ ผู้ขาย คู่สัญญา ที่ผู้ขายทำกับไฟแนนซ์ ที่นี้ถามไฟแนนซ์ได้เลยว่าส่งเล่ม

ทางไปรณีย์มาที่บ้าน หรือ ให้มารับที่ไฟแนนซ์ เป็นอันจบ จ่ายเงินส่วนที่เหลือให้ผู้ขาย

ทำสัญญาซื้อขาย ถือ เอาไว้ทั้งสองฝ่าย รอรับเล่มที่จะโอนเรียบร้อยเป็นชื่อคุณ วิธีนี้ดีที่สุดครับ>>>

หรือ ถ้าไฟแนนซ์ ไม่โอน 2 ต่อให้ แต่โดยส่วนมากจะทำได้ เพราะไฟแนนซ์จะได้ค่าธรรมเนียม

ดำเนินการ กรณีนี้แนะนำอย่างนี้ครับ เช๊คยอดปิดให้เรียบร้อย แล้ว ทำสัญญาซื้อขาย แล้วไปปิด

ที่ไฟแนนซ์ด้วยกัน เก็บเอกสาร ของผู้ขาย บัตรประชาชน ทะเบียนบ้าน เอาซักอย่างละ 3 ชุด

ชุดโอน มอบอำนาจ แจ้งไฟแนนซ์ว่าจะมารับเล่มเอง หรือ ส่งไปรณีย์ที่อยู่ใหม่ของผู้ซื้อ

หลังจากนั้น เอาไปโอนเองที่ขนส่ง อันนี้ต้องดูให้ดีลายเซ็นต์ในเล่มต้องตรงกับที่เซ็นต์บัตร

ทะเบียนบ้านให้เราไว้ จะได้ไปครั้งเดียวครับ

ไม่แนะนำให้เอาเงินให้ผู้ขายไปก่อน แล้วให้เขาไปปิดให้ ครับ คุณจะเสียเปรียบทุกทาง

ถ้าคุณเจอคนขายที่ไม่รักษาสัญญา

กรณีสุดท้าย กรณี ซื้อดาวน์ เปลี่ยนสัญญา ไปกันที่ไฟแนนซ์อีกเหมือนกัน

ผู้ซื้อ นำเอกสารขอสินเชื่อ ไปยื่นกับไฟแนนซ์ให้ตรวจสอบคุณสมบัติเครดิตก่อน ในฐานะผู้เช่าซื้อรายใหม่

จะต้องใช้ผู้ค้ำ หรือไม่ แล้วแต่หลักเกณฑ์ ไฟแนนซ์

ถ้าผ่านได้รับสินเชื่อ ก็นัดรับรถ จ่ายเงินในส่วนที่ต้องให้ผู้ขาย เปรียบได้คือเงินดาวน์

จ่ายค่าธรรมเนียมเปลี่ยนสัญญา อันนี้แล้วแต่ตกลงกัน จ่ายค่างวดล่วงหน้าโดยส่วนใหญ่

ไฟแนนซ์เก็บ 2 งวด อันนี้ผู้ซื้อจ่าย ไฟแนนซ์ตรวจรถ ผู้ขายรับเงินดาวน์

ผู้ซื้อรับรถ รถผ่อนค่างวด รอรับคู่สัญญา

น่าจะกระจ่าง ทุกกรณีครับ สงสัย PM ถามได้ยินดีแนะนำ

ูู่้

4. Bunn..

Bunn.. New Member Member

5
    0
    0
    ขอบคุณคุณ TankEK และคุณ @nice car นะครับ :)

ขอถามเพิ่มเติมครับ...

"ทำเรื่องโอน 2 ต่อ มาเป็นชื่อของผู้ซื้อได้เลย โดย ค่าโอนต่อแรกผู้ขายออก ค่าโอนต่อที่ 2 ผู้ซื้อออก"
    นั่นคือถ้าค่าโอน 5,000 บาท ==> ต้องจ่ายค่าโอนรวมทั้งหมดทั้งหมด 10,000 บาทใช่มั๊ยครับ?

ผู้ขายบอกว่าไฟแนนซ์จะคืนเล่มทะเบียนให้ได้ทุกวันอังคาร เลยต้องนำเงินไปปิดที่ไฟแนนซ์ก่อนวันอังคาร ==> ไฟแนนซ์ทั่วไปเป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ? หรือว่าสามารถคืนเล่มทะเบียนให้ได้เลย ณ วันที่ไปปิดบัญชี

5. Rush_OverSize

Rush_OverSize Member Moderator

413
    12
    18
    ไฟแนนบริษัทอะไรครับคาโอนไม่น่าถึง5000นะ บางบริษัทก็ให้มัดจำเล่มแล้วมาโอนเองได้ ลองถามบริษัทดูก่อนก็ได้ครับ ทำแบบที่ข้างบนแนะนำไปเจอกันที่บริษัทครับแป๊บเดียวก็เสร็จ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้