เตือนภัยครับ เจอยางระเบิด2ครั้งในวันเดียว

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย MOJOJOJO, 17 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. MOJOJOJO

MOJOJOJO New Member Member

59
    0
    0
    เนื่องจากวันนี้ผมไปเที่ยวบางแสนกับเพื่อนครับ เพื่อนผมมาจากต่างจังหวัดนานๆจะลง

มาทีบอกผมว่าอยากไปเที่ยวทะเลโดยที่อยากจะเอารถของผมไป ซึ่งจริงๆแล้วรถคัน

นี้ผมไม่ค่อยได้ใช้เท่าไหร่ จอดซะส่วนใหญ่ ก่อนไปผมก็เลยเอาไปเช็คซะหน่อย ตรวจ

ลมยาง เติมน้ำมันให้เต็ม เช็คน้ำหม้อน้ำ9ล9 ลงน้ำยากระจกหน้าเพราะฝนตกบ่อย

ไอ้ตอนขาไปก็ปรกติดีอยู่หรอกครับ แต่เรื่องมาเกิดตอนขากลับ

พอขึ้นทางยกระดับกลับมาสักพัก ขับอยู่ราว120 อยู่ๆก็มีเสียงยางหน้าเป็นจังหวะๆ

แล้วก็แพรดๆๆเสียงล้อบดยาง เอารถเข้าข้างทางมาดูโอ้โห ยางแตกที่แก้มแทบจะทั่ว

วงเลย คิดในใจว่าไปจอดผิดที่อะไรเปล่าหว่าทำไมมันแตกอย่างนี้ได้ ไม่ธรรมดาเลย

ยางก็ไม่ได้ห่วย re001 อายุ<2ปี ว่าแล้วทำไงดี ยางอะไหล่ดันเป็น4.100อีกแต่ล้อที่ใส่

เป็น5.114 (แล้วจะพกทำไมเนี่ย555) ผมก็โทรเรียกบริการฉุกเฉินของทางยกระดับ

ครับ พอมาถึงก็ถอดล้อไป เอาไปวิ่งหายาง% มาให้ ได้ยางใหญ่กว่าเดิมมาแต่ก็เอาหนะ

ใส่ไปก่อน เบ็ดเสร็จ 800 บาท ดีใจได้วิ่งกลบบ้านต่อ พออีกไม่นาน แค่มาถึงทางแยก

ไปสนามบินสุวรรณภูมิเท่านั้นเอาอีกแล้ว อาการเดิมเลย แพรดๆๆๆ จอดข้างทาง เฮ้ย

เอาอีกแล้วข้างเดิม อาการเดิม แตกทั่ววง เอามือจับล้อดู ร้อนกว่าอีกข้างนึงในใจคิดว่า

เบรคติดเปล่าหว่า ถึงได้ร้อนจนยางแตก หรือว่ายาง% สภาพมันห่วยอยู่แล้ว

นึกในใจ jackpot จริงๆ วันนี้ เลยเรียกรถtaxi ไปหาร้านยาง ตอนนั้น 3 ทุ่มกว่าแล้ว

พี่taxi พาไปร้านยางในปั้มพอถึงร้านยางเท่านั้นถึงบางอ้อเลยครับ สาเหตุที่ยางแตกทั้ง

วงนั้นเกิดจากลมยางอ่อนแน่นอน แต่เกิดได้อย่างไร ก่อนออกจากบ้านผมก็เช็คแล้วยัง

เติมลมเพื่อด้วยซ้ำ แถมเปลี่ยนยางรอบแรกก็ไม่น่าจะซวยซ้ำซ้อน

ตัวการปรากฏว่าเป็นที่จุ้บลมครับ จุบลมมันรั่วโยกซ้ายโยกขวาลมอกดังฟี้ๆ

เวลาวิ่งไปๆยางจึงค่อยๆอ่อนลงจนกลายเป็นวิ่งบดยางจนร้อนและระเบิด

จึงอยากเตือนเพื่อนๆ ใครที่จะเดินทางไกล อย่าลืมตรวจสภาพรถให้ดี ลองตรวจสภาพยาง จุ้บลมยางว่ารั่วหรือไม่ เปลี่ยนทั่งทีใช้ดีๆไปเลย นี่ขนาดจุ้บที่ผมใช้เป็นของใหม่ยังรั่วได้ แถมอันตรายมากๆด้วย ถ้าหากเกิดยางแตกตอนฉุกเฉินนี่ไม่อยากจะคิดเลย

สิ่งที่ควรมีติดรถตลอดเวลาคือ

ยางอะไหล่ + เครื่องมือถอด ดูสภาพยางให้มันใช้ได้ด้วยนะครับ และอย่าลืมเติมลมเพื่อใว้ด้วย

สามเหลี่ยมสะท้อนแสง อันนี้ผมพกติดรถตลอด มีประโยชน์ทีเดียว เพราะตอนรถวิ่งผ่านที่ทางยกระดับมืดๆมันเสียวน่าดู

เบอร์โทรรถยกครับ เมมใว้ก็ดี เวลาจะใช้แล้วไม่มีนี่ปวดใจ

สุดท้ายไหว้พระก่อนออกจากบ้านทุกครั้งครับ:D:D:D

2. D-MAX บ้านช่าง

D-MAX บ้านช่าง New Member Member

143
    1
    0
    ดีไม่เป็นไรก็ดีแล้วคับ ตามนั้นเลยคับลมยางสำคัญนะ

3. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    โอ้ววว ขอบคุณครับ ต้องเช็คบ้างซะแล้ว โชคดีนะฮะเนี่ยที่ยังพอมีร้านไม่งั้นกลับมะได้แน่เลย

4. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    โชคดีครับ.. ที่มันค่อยๆรั่วออกไป ถ้าระเบิดตูมตามคงจะไม่ดีแน่ๆ :D

5. aumrocky

aumrocky Member Member

63
    10
    8
    ของผมก็เคยเป็นที่จุ๊บยางหาตั้งนานมันรั่วที่ไหน หาเจอทีเป้น 2 วงเลยมันจะเปื่อยรอบๆจุ๊บอะครับ โชคดีที่ จขกท ไม่เป็นอะไรครับ

6. non117

non117 New Member Member

76
    5
    0
    ของผมก็เคยบดจนเหลือแต่แก้มเลยครับน่ากัวจิงๆ

7. โอ้ว..อาการเดียวกับของผมเลยครับ..ของผมก็เพิ่งเปลี่ยนยางมาใหม่ได้3-4เดือนล่ะ แต่เติมลมแทบทุกวันเลยล้อหน้าขวาล้อเดียวเนี่ย...ช่วง2อาทิตย์ที่ผ่านมามีอาการหนักขึ้นถึง4ครั้งแบบว่าวิ่งๆๆอยู่..ยางแบนไปเลยแถมรถผมไม่มียางอะไหล่ด้วยอาศัยใส่ยางแก้มหนา(/55)มันดีตรงเนี้ย บดไปเลย....ไปหาที่เติมลมตามปั๊มเอา...ที่แรกนึกว่าซึมขอบถอดเข้า-ออก..ตั้งแต่เปลี่ยนยางมาประมาณ3-4เดือนล้อเดียวเนี่ยไม่ต่ำกว่า20ครั้งล่ะ...ร้านยางก็ลองเอาดำน้ำดูมันก็ไม่มีรอยรั่ว........สรุป3วันก่อนนั่งล้างรถเอามือไปโยกๆตรงจุ๊ปล้อปรากฏว่าขึ้นเป็นฟองฟอดเลยอ่ะ....สุดท้ายก็เปลี่ยนจุ๊บใหม่ก็หาย.........แค่จุ๊ปอันเดียวพาผมเซงมา3เดือนล่ะ...

8. corona ตัวน้อย

corona ตัวน้อย New Member Member

385
    7
    0
    ดีคับที่ไม่เป็นอะไรมาก ขอบคุณคับบ

9. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    จุ๊บ ยาง รั่วเเบบนั้น บ่อย ครับ

เติมลมทุกครั้งก็ลองๆ โยกหัวจุ๊บดูบ้างนะครับ

จะได้เเก้ไขได้ตรงจุด เพราะบางทีหาสาเหตุไม่เจอเเล้วโทษว่าลมยางคงอ่อนลงไปเองตามเวลา

---------- Post added at 09:20:35 ---------- Previous post was at 09:20:20 ----------

จุ๊บ ยาง รั่วเเบบนั้น บ่อย ครับ

เติมลมทุกครั้งก็ลองๆ โยกหัวจุ๊บดูบ้างนะครับ

จะได้เเก้ไขได้ตรงจุด เพราะบางทีหาสาเหตุไม่เจอเเล้วโทษว่าลมยางคงอ่อนลงไปเองตามเวลา

10. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ขอบคุณคับ ต้องเช็คบ้างแล้วคับ

11. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ขอบคุงครับที่มาเตือนกันครับ

12. kwan22324

kwan22324 New Member Member

309
    7
    0
    โชคดีแล้วละครับที่ไม่เป็นอะไร

13. O_O ""

O_O "" New Member Member

49
    1
    0
    ดีคับไม่เป็นไรมาก ขอบคุณที่เตือนคับ...................

14. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    น่ากลัวคับ กลัวไปแตกที่เปลี่ยวๆ นี่ซิ

15. Dampachiz

Dampachiz New Member Moderator

359
    1
    0
    ขอบคุณคร้าบ วันหลังจะได้ เช็คมั่ง

น่ากลัวเหมือนกันนะเนี่ย

---------- Post added at 22:33:08 ---------- Previous post was at 22:32:53 ----------

ขอบคุณคร้าบ วันหลังจะได้ เช็คมั่ง

น่ากลัวเหมือนกันนะเนี่ย

16. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    "กินข้าวลิง"ข้างถนน

ชีวิตหรรษาของนักเดินทางคับ

17. Wit-chinjang

Wit-chinjang New Member Member

189
    2
    0
    โชคดีที่ปลอดภัยกันทุกคนนะครับ

18. Wit-chinjang

Wit-chinjang New Member Member

189
    2
    0
    โชคดีที่ปลอดภัยกันทุกคนนะครับ

19. boy2L

boy2L New Member Member

444
    13
    0
    ต้องไปเช็คบ้างแล้ว

20. คับ

21. Godz_jr

Godz_jr New Member Member

523
    25
    0
    ขอบคุณครับ

22. noomnoom22

noomnoom22 New Member Member

11
    0
    0
    เมื่อก่อนปัญหานี้ผมเจอบ่อยมาก ค่อนข้างกวนใจ

แต่หลังจากเจอ อุปกรณ์ชนิดนึงที่น้องข้างบ้านแนะนำมา

ผมก็ไม่มีปัญหาพวกนี้อีกเลย

เป็นจุ๊บลมครับ บอกแรงดันลม ได้ด้วยตาเปล่า ไม่ต้องไปเสียเวลาไปเช็ค

ลองไปดูตามลิงค์อ่ะครับ http://racingweb.net/forums/showthread.php?p=9356984#post9356984

ใช้ดีจึงบอกต่อ.... ดอกบัวคู่...

- -*

23. FFF

FFF New Member Member

20
    1
    0
    ขอบคุณครับ

24. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    ขอบคุณครับ

25. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
    ขอบคุณมากครับ จะได้ระวัง

ยิ่งเดินทางไกลด้วย ต้องระวัง เช็คให้พร้อมก่อนเดินทาง

26. ฅนก่อสร้าง

ฅนก่อสร้าง New Member Member

329
    15
    0
    ขอบคุณครับ จะได้คอยตรวจดูรถตัวเองบ้าง....

เคยแตก ๒ ครั้ง บนถนนมอเตอร์เวย์

ยางอะไหล่ก็ไม่มี ยังโชคดี ที่น้อง โจ๊ก อะไหล่ซิ่ง แปดริ้ว

วิ่งมาช่วย แถมยังจัดยางสำรองมาด้วย

ขอขอบคุณ น้อง โจ๊ก ร้าน โจ๊ก อะไหล่ซิ่ง แปดริ้ว

เป็นอย่างมากมา ณ. ที่นี้ด้วยนะครับ....

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้