วิ่งเกิน 120 แล้วรถโคลง พวงมาลัยสั่น

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย norarit, 2 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. norarit

norarit New Member Member

7
    0
    0
    อยากรบกวน ถามว่าอาการนี้ปกติหรือป่าวครับ เพิ่งซื้อมือ 2 มา ได้ 2 อาทิตย์ ผมได้โหลด ไป 2 นิ้ว ตั้งศูนย์ เรียบร้อยแล้ว พอจะมีวิธีแก้ไขมั๊ยครับ

2. bootrunner

bootrunner New Member Member

211
    5
    0
    ถ่วงล้อเลยครับ

3. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ดูโช๊คด้วยนะครับ

4. ตัวล้อมีปัญหาหรือเปล่าครับ..

5. norarit

7
    0
    0
    ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ แล้วรถของพวกพี่ ๆ มีอาการนี้หรือป่าวครับ
    คือผมชอบจับพวงมาลัยมือเดียว
    ส่วนใหญ่ NV เค้านิยมติดค้ำโช๊ค หรือ กันโคลงกันบ้างรึป่าวครับ จะหาได้จากที่ไหนได้บ้าง

6. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    โหลดลง 2 นิ้ว ใช้ วิธีไหน ครับ
    ตัดสปริงหรือเปล่าครับ
    :)

7. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    สั่นที่ช่วงความเร็วเดิมๆตลอดรึเปล่า เช่น ก่อน120ไม่สั่นเลย 120สั่น 130ขึ้นไปหายสั่น แบบนี้ถ่วงล้อใหม่อีกทีครับ...:rolleyes:

โคลงยังไงครับ แบบขับๆไปต้องคอยแก้พวงมาลัยไปรึเปล่า เหมือนมีระยะฟรีของพวงมาลัย
    หรือประเภทโคลงกินซ้าย-กินขวา

ปกติรถที่ไม่มีปัญหาจะไม่โคลงไม่สั่น

ค้ำช็อคอัพด้านหน้าก็นิยมใส่กันราคาก็แล้วแต่รูปแบบ ยี่ห้อ วัสดุ
    ส่วนกันโคลง ไม่เห็นมีใครใส่กัน(ด้านหน้าไม่รู้ไปใส่ตรงไหน แต่ด้านหลังมีมาจากโรงงานลองก้มมองดู)...:D

8. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ด้านหน้าก็มีกันโคลงครับมีบูชยาง 2 ตัว ตัวนึงไม่เกิน 100 ไม่รวมค่าแรงเปลี่ยน

9. slimant

1,271
    4
    0
    พี่เป้ คับ ิกันโคลงตัว Van มีติดมาให้เลยครับในรุ่น SGX ส่วนรุ่น SLX และ กระบะ ผมไม่แน่ใจครับ ใครรู้ช่วยตอบทีนะครับ แต่ผมว่าน่าจะมีเหมือนกันนะ
    เพราะ B13 กับ NX Coupe ก็มีนะครับ
    เป็นเหล็ก สปริงท่อนเบ้อเริ่มเลยครับ

อีกสาเหตุนึง ก็พวก ลูกยาง ลูกหมาก ต่างๆ ถ้าเสื่อมสภาพ ก็อาจเป็นเหตุให้รถโคลงได้ครับ

10. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0
    มายืนยันครับ เหล็กกันโคลงหน้า มีในทุกเวอร์ชั่นครับ :)

11. green nv #032

2,789
    89
    0
    ขออภัยและขอบคุณครับ ผมนึกไปลักษณะประมาณนี้เลยครับ...:D

12. norarit

7
    0
    0
    กดสปริงครับ

13. norarit

7
    0
    0
    เรื่องพวงมาลัยสั่น เมื่อขับเกิน 120 ขึ้นไป มันสั่นครับ ถ้าขับมือเดียวมือสั่นเลยครับ ถ้า 2 มือพอไหว
    เมื่อขับช่วงความเร็วประมาณ 120 หมือนรถเบามาก เวลาผ่านช่วงถนนเป็นคลื่น มันจะวูบซ้ายทีขวาที แต่ถ้าไม่เกิน 100 ปกติครับ หนึบใช้ได้ รถผมใช้ยาง 185/55 ครับ

14. norarit

7
    0
    0
    เปลี่ยนที่ศูนย์ได้มั๊ยครับ

15. green nv #032

2,789
    89
    0
    ไปร้านช่วงล่างที่รับทำพวกลูกหมากครับ ให้เค้าเช็คบูชยาง ลูกหมากต่างๆดูครับ...:D

ศูนย์เค้าก็ทำให้ได้ครับ ขอเช็คราคาก่อนทำจะดีมากเลยนะ...:)

16. ปลาคราบ

ปลาคราบ New Member Member

267
    20
    0
    ครับ ของผมก็เป็นครับ ไปถ่วงใหม่แล้วก็ไม่หาย ครับ

เลยไม่รู้จะทำอย่างไร

ส่วนการโหลดของผมใช้ตัดสปิงครับ ประมาณ 3.5 นิ้ว ครับ

ไม่รู้จะแก้อย่างไรได้อีก

( ตามมาเก็บข้อมูลครับ จะได้ไปแก้ของผมเอง ครับ )

ขอบคุณครับ

17. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ตัดสปริงแล้วก็เสียเลยครับ ไงก็ต้องซื้อสปริงเดิมไส่คับ

18. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ไปทำร้านข้างนอกถูกกว่าเยอะครับ.....อยู่โซนไหนลองถามพวกพี่ๆน้องๆในนี้เลยครับเผื่อมีที่แนะนำ:)

19. norarit

7
    0
    0
    อยู่ระยองครับ

20. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18
    กระบะผมก้อมี...:D

21. nv1020

3,195
    302
    83
    พี่น้องโซนระยองจัดหน่อย:D

22. slimant

1,271
    4
    0
    เพิ่งมาอยู่ ไม่รู้ร้านซ่อมเลย แฮะ
    วิ่งกลับมาซ่อม กทม. ตลอด
    รอ เพื่อนๆ แระกัน

:)

23. sorawas

sorawas New Member Member

692
    17
    0
    ของผม 100 เดียวก็สั่นแล้ว รถก็สั่น ใจก็สั่น

24. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    ขออนุญาติเก็บข้อมูลครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้