อยากรู้วิธีติดหลอดไฟเวลา วีเทคเปิด

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย birdkungcub, 3 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. birdkungcub

birdkungcub New Member Member

158
    1
    0
    แบบ ชิปไลส์ แบบประหยัดอะครับมีคัยรู้ไหมคับ

2. vakabayashi

vakabayashi New Member Member

189
    5
    0
    คุณจ๊อด 084-6464092 เค้ารับทำอยู่ แต่ไม่รู้รับปรึกษาหรือเปล่านะครับ เพิ่งได้ข้อมูลมาเหมือนกัน

เคยอ่านเจอของ ES เค้าโพสวิธีไว้น่ะครับ แต่ งง มากกก.....เลยผ่าน

3. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ต่อไฟบวก จากสายที่สั่งวีเทคครับ

หาจากกล่อง หรือจะเอาจาก ปลั๊กที่เข้า โซลินอยส์วีเทคก็ได้ แล้วแต่สะดวก

ไฟที่สั่งเป็น 12 V ครับ ถ้าต่อ LED ก็ใส่ R ค่อมหน่อย หรือไม่ก็หา หลอด 12 V มาใช้ครับ

4. the_secretest

the_secretest New Member Member

746
    13
    0
    http://board.eg3d-club.com/index.php?topic=1235.msg91901
    อันนี้อ่านแล้วเข้าใจง่ายดีครับ ต้องขอบคุณและขอโทษเจ้าของเวปด้วยที่เอามาโดยไม่ได้บอกกล่าว

5. birdkungcub

158
    1
    0
    จากรูปกล่อง เครื่อง d16y8 ใช่ตัวรหัส B12 ( VTS ) เครื่อง B16A3ใช่ หรัส A8 ( VTS ) เครื่อง B16A2 หรัส A4 (VTEC ) มันคือสายที่เอาไว้จั้มใช่ไหมครับไม่แน่จัย ปล.ขอยืมรูปจากเจ้าของกระทู้มาอ้างอิงด้วยครับ

6. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    D16Y8 ใช้ A8 ถูกแล้วครับ R ที่ต่อกับ Led ใช้ 470 โอมล์ครับ

7. birdkungcub

158
    1
    0
    D16y8 no.8 ( So2H )หรอครับถามอีกทีเพื่อความแน่ใจครับจะได้ไม่เข้าจัยผิด

8. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ลองดูตามภาพนะครับ ไม่เข้าใจถามได้ครับ

9. ZAMZAM1

1,676
    42
    48
    เส้นสีขาวที่ผมต่อจั๊มกับสีเขียวคาดเหลืองนั่นแหละครับ

10. birdkungcub

158
    1
    0
    ของผมเป็นเส้นสีดำคาดขาวครับแต่อยู่ตำแหน่งเดวกับพี่เลยครับถูกเปล่า

11. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    เยี่ยมไปเลย อยากทำบ้าง แต่D16Y4 เทคไม่เปิด เซงเลย

12. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0

เส้นที่เป็น VTS (VTEC Solinoid) น่ะครับ แล้วแต่ เครื่องตัวไหน จะอยู่คนละ PIN กัน

13. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    ที่นี้ มาเรื่อง ชิฟไลท์ ที่ราคาไม่แรงพร้อมขาตั้ง
    และ สายไฟ มีราคาเท่าไหรบ้างครับ

14. nong_kaju

nong_kaju New Member VIP

417
    41
    0
    จะรู้ได้ยังงัยครับว่าเครื่องเรา รหัส b16a2 หรือ b16a3

15. telexchange

telexchange New Member Member

142
    9
    0
    ดูดด้วยครับความรู้ อิอิ

16. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    Shift Light ของอะไรครับ วัดรอบหรือVTEC ครับ
    ถ้าของ VTEC ทำเองก็ได้ ไม่เกิน 100 บาทครับ

17. td3d

td3d New Member Member

289
    5
    0
    อยากทำแต่ว่าทำไม่เป็นมีใครรับทำบ้างครับ

ผมโทรไปถามเบอที่ให้ไว้ว่าเขารับทำ ราคา 300 กว่าบาท แต่เขาบอกว่าตอนนี้มันไม่มีตัวหลอดแล้ว มีใครรับทำบ้างครับ ถ้ามีทั้งเบอไว้หน่อยนะครับ

18. WITSANOWA

953
    23
    0

VTEC เปิดครับแล้วมีอะไร อย่างไรบ้างครับ แต่สุดท้าย
    ก็ต้องไปจ้างเขาทำ ไม่สามารถครับ เด้วจะ ไม่ เทคไม่เปิด แล้วยุ่ง:)

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

19. birdkungcub

158
    1
    0
    ถ้าใช้หลอด 12 V ต้องใช้ ตัว r ไหมครับ

20. flukoda

flukoda New Member Member

391
    28
    0
    เข้ามาขอดูด้วยคนครับ

21. kungking5

1,661
    287
    0
    ไม่ต้องครับ

22. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    รายการตามนี้ครับ ไม่มีอะไรมาก
    1. LED Super Bright 10 มม.
    2. ปลอก LED 10 มม.
    3. Resistor 1K - 1.5K (ค่ายิ่งมาก ยิ่งสว่างน้อยลง)
    4. สายชีลล์โมโน 2.5 ม.
    5. ท่อหด
    6. ตัวล๊อกไกหัวพ่นน้ำยารีดผ้าเรียบ

เดี๋ยวมาดูกันครับ :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 พฤษภาคม 2009
  23. WITSANOWA

953
    23
    0

อย่าถือสา ผมนะครับ ไม่ทราบว่า คุณ Mugen tyreR เรียนจบทางช่าง
    ยนต์มาหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ ผมถือว่า เป็นพรสวรรค์ และความสามารถเฉพาะตัว
    สุงเชียวนะครับ ไม่ได้ยอ เห็น ทำหลายอย่างแล้ว ฝีมือ ซะด้วยครับ

ขอคารวะ รวมทั้ง คุณ ZAM ZAM อีกท่าน ชอบ ดี ไอ วาย ทั้งคุ่
    เลย อีกหน่อย จะเป็นตำนานครับ :) เดี๋ยวรอชมครับ แต่กับเกียร์ ออโต้มันจะ
    มีประโยชน์ น้อยกว่าเกียร์ธรรมดา หรือเปล่าครับ :)

อ้อ คุณRT NET ก็เด่นทางซ๋อมบำรุงรักษารถเอง เก่ง ๆ กันจังครับ

24. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    อ๋อไม่ได้ถืออะไรครับ ผมสบายๆ อยู่แล้ว ผมสนใจอะไรก็จะไขว่ความหาความรู้มาให้ได้แล้วก็เอามาแบ่งๆแชร์ๆ กันครับ ตายไปก็เอาไปไม่ได้ :p

ส่วนเรื่องเรียนจบอะไรมานั่นก็เกี๋ยวกับช่างบ้างครับ ปวช.จบอิเล็กฯ ปวส.จบโทรคมฯ ป.ตรี จบ วิศวะฯคอมฯ ครับ ไม่ได้เกี่ยวกับรถยนต์เลย ไม่เคยอยู่อู่ไหน สำนักไหน สนใจรถเพราะใจรักครับ :D ส่วนอาชีพที่ผมทำอยู่ตอนนี้ก็.....ไม่บอกดีกว่า (เดี๋ยวจะงงกันใหญ่ :D)

ปล.เดี๋ยวพรุ่งนี้ลงมือทำแล้วล่ะ จะเอารูปมาลงเพิ่มครับ :)

25. WITSANOWA

953
    23
    0
    ขอบคุณครับ ที่จบมาดูจากที่จบมา ก็เกี่ยวข้องกับพวกวงจร พวก
    ไฟฟ้า เข้าทางเลยนี่คับ ส่วนผมสายพาณิชย์ ไม่เกี่ยวกันเลย ไม่ค่อยเป็นงาน55

แต่ชอบทาง พวกเล่นเครื่องเสียง (ฟังนะ) เวลาจะโม ก็ต้องจ้าง
    เขาทำอีกที

ส่วนอาชีพ เดาไม่ถูกครับว่าทำอะไร แต่คงไม่ธรรมดาแน่ ส่วน
    ใหญ่ จบวิศวะ จะเป็นพวก คุมโรงงานใหญ่ ๆ หางานง่าย เพราะแฟนพี่
    ที่ทำงาน เปลี่ยนงานทีก็คุมโรงงาน เงินก็ดี (น่าอิจฉาจัง:D)

รอชมผลงานครับ :) ขอบคุณนะครับ คอยให้ความกระจ่าง
    และ เฉลยข้อสงสัย (เป็นวิทยาทานแก่คนไม่รุ้จริง ๆ ครับท่าน):)

26. ZAMZAM1

1,676
    42
    48

คุณ MugenType R ใช้ไมล์อะไรก็ไม่รู้ครับ ถ้ามันมีช่องใส่ที่เหลืออะไรก็ได้
    ผมว่าจับมัดยัดใส่ จะสวยกว่าหรือเปล่าครับ ลองดูนะครับ (ขออนุญาตแนะนำนะครับ)
    ของผมมันมีช่อง ABS เหลืออยู่ ผมจับมันยัดใส่เลย ใช้ไฟหลอดเดิมของมันไม่เกะกะครับ
    แต่ต้องระวัง ไฟ + 12 V. มันรออยู่บนลายปริ้นครับ เจาะรูหลอดไฟเอาครับ

27. ZAMZAM1

1,676
    42
    48
    รูปไม่ขึ้นเอาใหม่

28. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ ไมล์เดิมผมก็เจาะฝัง LED ตรงที่วัดรอบครับ ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ ตอนนี้ก็เปลี่ยนเป็นไมล์ DC2 Spec R'98 ครับ

29. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    Shift Light

มาแล้วครับ Shift Light เร่งทำอย่างเร่งรีบ เพราะช่วงนี้งานยุ่งมากครับ รูปอาจจะไม่สวยเท่าไหร่ครับ

เหตุที่ทำออกมาแบบนี้ก็เพราะอยากให้เอาไปใช้ได้หลากหลายครับ ทั้งไปไฟ VTEC หรือ Shift Light สำหรับต่อวัดรอบหรือ RSM ครับ

เริ่มเลยดีกว่าครับ

1. เครื่องมือตามรูปเลยครับ

2. เจาะฝาปิดท้ายของปลอก LED แล้วร้อยสายชีลล์เข้าครับ

3.ตัดขา LED ให้สั้นพอจะบัดกรีได้แล้วต่อ Resistor 1K 1/8W. ตามรูปครับ

4. หุ่มทดหดจุดที่บัดกรีกันช๊อตครับ

5. นำท่อหด 15 มม. มาหุ้มที่เกลียวของปลอก LED โดยที่ไม่ต้องใส่แหวนและน๊อตของมันแล้ว

6.ขณะที่ท่อหดยังร้อน ใช้มือกดให้ท่อหดห่อมาด้านหลัง เพื่อความสวยงามและป้องกันฝาปิดหลังหลุดออกมา

7. นำมาใส่กับตัวล็อคไกหัวพ่นน้ำยารีดผ้าเรียบครับ มันจะแน่นพอดีโดยที่ไม่ต้องติดกาวเลย

8. อีกรูปครับ

9. ใส่กาว 2 หน้าบาวอย่างดีติดที่ฐานล่างเพื่อในไปติดกับคอนโซนรถครับ

10. วางที่ตอพวงมาลัยก็ได้

11. วางที่หน้าวัดรอบก็ได้

12. วางบนคอนโซนก็ได้ครับ หรือถ้ามีวัดรอบหรือ RSM ก็แป๊ะไว้กับตัวมันก็ได้ครับ

ก็น่าจะมีประโยนช์กับเพื่อนๆ สมาชิกนะครับ ใช้เวลาทำไม่ถึงชั่วโมงครับ :D

30. ZAMZAM1

1,676
    42
    48
    ขอบคุณครับ ครับสวยดี เยี่ยมไปเลย ใช้ได้หลายรูปแบบด้วย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้