P11 ของท่านหากเหยียบเบรคแรงๆ/กระทันหันแล้วมีเสียงดังหรือไม่??

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย NOOM_P11, 29 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NOOM_P11

NOOM_P11 New Member Member

173
    0
    0
    พอดีผมลองเบรคแบบกระทันหัน หรือ เหยียบลงไปแรงๆ จะมีเสียงดังครืดยาวๆเหมือนมีอะไรครูดใต้ท้องรถ เหมือนว่าจับจานเบรคไม่อยู่ครับ ดังจนตกใจ มันเป็นอาการปกติรึป่าวอ่ะครับ :cry: :cry: อีกเรื่องคือ Disk 4ล้อนี่ ABS ทุกล้อ หรือว่าเฉพาะคู่หน้าอ่ะคับ :) :)

2. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ไม่มีนะครับ เหยียบแรงๆ มีแต่ล้อล๊อค ยางร้องเอี๊ยด

P11 บ้านเรา ไม่มี ABS มานะครับ

แต่ DISC 4 ล้อ ครับ

3. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    ลองดูผ้าเบรค กับ ยาง ก่อน พี่
    รุ่นเรา ในไทย ไม่มี abs นะ +++

4. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    ผ้าเบรคอีกเสียง...อาจจะหมด..รึไม่ก็คุณภาพไม่ดี...

5. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ของผมเป็น step ดังนี้ครับ ใช้ สกายหน้าหลัง

1 เบรคเต็มเท้ากระทันหันพร้อมกับเชนเกียร์ลง
    2 ล้อล๊อคครับพี่น้อง แต่ไม่ใช้ล้อหน้าแต่เป็นล้อหลัง
    3 หมุนครับพี่น้อง
    4 ต้องร้องเพลงโนโลโก้ บอกได้แต่เคว้งคว้าง
    4.5 ต้องทำใจแล้วละครับ
    5 ฟาดเต็มๆครับ
    6 เละ !

สรุป เบรคสกาย ถ้าไม่มี abs หรือ ตัวกระจายแรงดันเบรค รถขับหน้านะครับเพ่ ! งานเข้าได้ทุกเมื่อแล้วแต่จังหวะและโอกาส ตอนแรกผมก็มั่นใจว่าจะไม่เละ แต่สุดท้ายไม่เชื่อผู้มีประสบการณ์ ก็เจอะกับตัวแล้วครับ

แต่เบรคเดิมพรีมีร่า นีโอ พรีเซีย ผมเบรคกระทันหัน ผมไม่เคยล๊อคนะครับ แต่จะเป็นอาการ เฟด ประมาณว่าเบรคไม่อยู่อะครับ แล้วก็จะเกิดอาการ จานแดงครับ คือจานเบรคร้อนจนฟ้า ม่วง แดง ประมาณนี้เลยครับ อ๋อมีเสียงด้วย ! ครึ้งงงงงงงงงงง ประมาณนี้อะครับ

อานะเพ่ ผมว่า ใช้ยาง 01R กับผ้าเบรคแจ่มๆ นี้ช่วยได้เยอะเนอะ

เปลี่ยนผ้าเบรค เช็คจาน และก็ ไม่มี ABS จ๊ะ

6. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    สงสัยได้รถที่มี abs มารึเปล่าคับ เห็นที่ขายหลายคันมี abs มาแล้ว คิดได้หลายมุม

7. poomsiri

poomsiri New Member Member

672
    8
    0
    ผ้าเบรคหมดป่าวครับ เวลาเบรคแล้วมันก็มีเสียงได้ ถ้าหมดจิง จานจะเป็นรอย เป็นเส้น ๆ ถ้าหมดมานานแล้วก็จะยิ่งเป็นรอยลึกแล้วจะโดนจานไปอีกงาน ด้วยนะคร้าบ........ อิอิ

8. poomsiri

672
    8
    0
    จะพูดว่าบอกแล้วก็ไม่เชื่อก็ได้........แต่เห็นอยากหล่อก็ว่ากันไป........แต่ตอนนี้ก็ขับระวังหน่อยนะเพิ่งออกมาจากอู่ เดียวเบรค Neo จะแดงแล้วจะพาเข้าอีกรอบ ...... แต่ตอนนี้ของพี่เบรคแรง ๆ แล้วหน้าล๊อกอย่างเดียวเลยอ่ะ......หลังยังไม่มีทีถ้าว่าจะไปเลยอ่ะ งง เหมือนกัน เบรคดีขึ้นเยะ...........อิอิ :D:D:D และตอนนี้ถึงคิวพี่ตาม กะ เจ้าปอ แล้วว่าจะไปต่อยังไงกะ ดุม 5 รู 114.3 + ล้องาน ๆ ซักชุด ครอบเบรคโต ๆ 4 Pot อิอิ ........... อิอิ ขับรถช้า ๆ แต่อย่าให้ใครแซงนะครับ ทุก ๆ ท่าน อิอิ

9. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    รอคนมาซื้อแมกที่ใส่อยู่ก่อนละกัน แล้วค่อยขยับ อิอิ :D

10. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    เก็บเงินไว้สัก 20000 ก่อนดีก่า เดี๋ยวน้องมีของเล่นมาให้เล่น เตรียมตัวไว้และกัน จะได้ เห็นท้องฟ้า และ ไฟส่องขาแฟน ได้ทั่วหน้า

11. mommamz

964
    4
    0
    มาพร้อมกับกระจกที่มีใบปัดอันเดียวป่าว อิอิ :D

12. NOOM_P11

173
    0
    0
    ขอบคุณทุกความเห็นครับ ช่างที่ผมเคยไปเช็ครายละเอียดรถเค้าบอกว่าคู่หน้าเป็น ABS อันนี้ไม่รู้ว่าเค้าดูจากอะไรอ่ะคับเลย งง เรื่องเสียงที่เกิดขึ้นที่เบรครถผม เหมือนที่ท่านตูนบอกเรื่อง เฟด คือเหมือนมันเบรคไม่อยู่ เสียงที่เกิดขึ้นมันเหมือนตอนจอดแล้วดึงเบรคมือ พอมีคนมาเข็นรถขยับไปนิดหน่อยมันจะดัง ครืดดดดดดด เหมือนผ้าเบรคจับเบรคไม่อยู่อ่ะคับ เลยไม่รู้ว่าจะต้องเริ่มต้นที่อะไรก่อนดี .. สังเกตน้ำมันเบรคมันก็พร่องลงไปเยอะ คำถามคือ
    1. น้ำมันเบรคที่พร่องไป คือสัญญาณแจ้งว่าผ้าเบรคกำลังจะหมดรึป่าวครับ??
    2. เราควรเติมน้ำมันเบรคลงไป หรือ ไปเปลี่ยนผ้าเบรค แล้วน้ำมันจะดันตัวขึ้นมาเองรึป่าวอ่ะครับ??

ขอบคุณครับ

13. mommamz

964
    4
    0
    1. ใช่ครับ ผ้าน้อย น้ำมันลด

2. ถ้าไม่มีรั่วซึม เปลี่ยนแล้วจะกลับขึ้นมา

ถ้าน้ำมันเบรคน้อยมากๆ ไฟเบรคมือจะติดค้างด้วยครับ

14. poomsiri

672
    8
    0
    จัดไปตามนั้น

ผ้าเบรคคุณภาพ ดี ๆ ทนความร้อนสูงขึ้นมาหน่อย ซักชุด เจียร์จานใหม่ ก็น่าจะช่วยได้มากแล้วหละ:D:D:D เพราะว่าถ้าใช้ผ้าเบรคคุณภาพไม่ค่อยดีเวลา เฟด จนจานแดงไปซักทีแล้วรอจนเย็น...ผ้ามันจะไหม้จนเสียไป พอลองเบรคอีกทีแล้วมันจะรู้สึกแข็ง ๆ ทื้อ ๆ ไม่จับ..........เจ้าตูนโดนมาเยะแล้วคับ ตอนนี้มันกลายเป็นผู้รู้เรื่องเบรคไปแล้ว.........ประสบการณ์ตรงทั้งนั้น........:D:D:D

15. NOOM_P11

173
    0
    0
    ขอบคุณครับ ข้อมูลดีๆทั้งนั้น ไว้ลองปรึกษาท่านตูนด้วยดีก่า

16. pee-ae

pee-ae New Member Member

161
    2
    0
    ลองไปหาตัวกระจายแรงเบรค (ตัวแยกทางท่อน้ำมันเบรค)
    เอาที่มันแยกหน้า 2port หลัง 1port สังเกตุจากตัวเลข
    ที่มันตอกไว้ มันจะประมาณ 40ขึ้นไป ระยะห่างทางท่อ
    คู่หน้า-คู่หลัง ไม่เกิน 10ใช้ได้แน่นอน
    ผมลองดุจากของโตต้าอะนะ ถ้าเป็นABS มี 4ท่อ
    ไม่มีABS มี 5 ท่อ ส่วนhonda มี 6ท่อ
    แล้วnissan ไม่รู้ว่ามีกี่ท่อ 55555...
    เปลี่ยนแล้วช่วยได้จริงๆ หน้าจับเยอะกว่าหลังแน่นอน
    ไม่มีหมุนหยุดได้เนียนจริงๆ
    ลองไปมุดดูที่หัวตัดพวก Silvia หรือ Skyline
    ดูเป็นตัวอย่างในการไปเลือกซื้อ ว่าหน้าตาเป็นไง
    ว่าหน้า4-หลัง2 หรือหน้า2-หลัง1 มันต่างกันยังไง

17. poomsiri

672
    8
    0
    แล้ววงจรการต่อเค้าต่อกันยังไงอ่ะ พี่พี เห็นของแต่งก็หลายตัว แต่ยังไม่เค้าใจวีธีเซ็ตติ้งเลยอ่ะ...........เคยเห็นพวกตัวแข่ง Super car บ้านเรา มันทำเป็นตัวโย้กเฉลื่ยหน้า-หลัง แล้วก็ไม่มีหม้อลมด้วยอ่ะ........พี่พีอธิบายให้ฟังหน่อยจิ.......อิอิ :D:D:D

18. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    พี่พีแล้ว a31 ใส่เบรก sky ต้องเปลี่ยน ป่าว ไอตัวสามทาง แยกแรงดันเนี่ย

หน้าจับกว่าหลังอยุ่แล้ว ฮ่าๆ

19. NOOM_P11

173
    0
    0
    อาการตรงใจมากครับ จานเป็นรอยลึกพอสมควรครับ ได้เวลาเปลี่ยน + เจียรจานแน่ๆ ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นมากๆเลยครับ

20. mommamz

964
    4
    0
    ถ้าจานบางมากก็คงต้องเปลี่ยนจานนะ

เก็บขอมูลจากพี่ๆ น้องๆ นี่แหล่ะ โดนกันมาเยอะ

21. poomsiri

672
    8
    0
    ขอเติมหน่อย ถ้าจานบางมาก ๆ แล้วก็แนะนำเปลื่อนจานใหม่ไปเลยคับเพราะถ้า ร้อน ๆ แล้วโดนน้ำที หรือ เบรคแรง ๆ จานจะคดง่ายมากคับ ..... หรือ ถ้ามีทุนหน่อยก็หาเบรคคุณภาพสูงขึ้นเฉพาะคู่หน้า ก็ดีไม่ใช้น้องเลยนะคับ อิอิ ( ออกยุเล็ก ๆ พี่ตามโดนกันไปแล้ว ส่วนเจ้าตูน Sky 32 หน้า+หลังไปแล้ว...ยังไม่หยุดจะหันไปเล่น Brembo หน้า+หลัง ..... แล้ว ไอเราจะไปพูดอะไรได้นอกจาก เต็มที่เลยน้อง )

และพี่ตาม แหมะ ๆ .......ใครจะไปสู้ท่านพี่ได้หละ.........คู่หน้าเล่น อัลติเมต เลยนิ..........แล้วยังมีมาบอกเราอีกว่าก็เบรคงั้น ๆ อีก.........กิ๊ฟใช้ เมเทลคิง Ti ยังหัวทิ่มเลย แสดงว่าท่านต้องเล่น 150 + แน่ ๆ :D:D:D ( พี่ตามรถเจ้าตูนปะเก็นรั่วอีกแล้วอ่ะ......รถแรงก็งี้แหละ )

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 พฤศจิกายน 2009
  22. NOOM_P11

173
    0
    0
    ขอบคุณคับ ท่านตาม ท่าน Poomsiri ข้อมูลมีประโยชน์กับผมมากๆ ว่าแต่ในความหมายของความบางนี่ขนาดมันจะเหลือประมาณกี่มิลอ่ะคับ กลัวช่างมั่วๆให้เปลี่ยน ได้ข่าวว่าราคาเอาเรื่องอยู่เหมือนกันนี่ครับ แหะๆ

23. mommamz

964
    4
    0
    ขนาดเบรคมันอย่างงั้น ยังจะเปรี้ยวอีก

Bendix Ultimate ฝุ่นเบรคเยอะโคตร ไปต่างจังหวัดมา วิ่งไปพันโล เมื่อวานล้างรถ ฝุ่นสีเทาออกมาจากล้อบานเลยอ่ะ

ดูด้วยตาเราเองเลยครับ ว่าบางหรือไม่

เท่าที่เคยดูว่ามันบาง คือ ขนาดความหนาของเนื้อเหล็ก 2 ข้าง มันเหลือน้อยกว่า ช่องว่างตรงกลาง

จานเก่าไม่เคยวัดขนาดอ่ะ ถ้าเป็นจาน R33 เดิมหนา 3 cm

24. ^NUT_FIT_KK^

^NUT_FIT_KK^ New Member Member

2,369
    4
    0
    ผมว่า ABS

25. NOOM_P11

173
    0
    0
    ขอบคุณครับ

26. poomsiri

672
    8
    0
    โห้......วิ่งยังกะ แท็กซี่ ผ้านิ่ม มันจับดีแต่มันก็ต้องมีฝุ่นมากด้วยมั้ง.......แถมวิ่งไกลอีก.......มันจะไม่เลอะได้ไง

แล้วคิดจะทำเป็นจาน 320 บ้างป่าวหละ........หึอ ๆ :D:D:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 พฤศจิกายน 2009
  27. mommamz

964
    4
    0
    ใช้จานเดิมๆ นี่แหล่ะ ของน่าจะหาง่ายราคาไม่แรง

ผ้านิ่มงี้ก็หมดเร็วอ่ะดิ เง้ออออ :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้