***** ขั้นตอนการตั้งวาล์วเครื่อง d16y8*******

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย t.noothong, 31 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. t.noothong

t.noothong New Member Member

39
    0
    0
    copy มานะครับ พอดีเปิดอ่านแล้ว save เก็บไว้นะครับ
    copy มาจาก www.caronline.net
    เห็นว่ามีประโยชน์ครับ เลยเอามาแปะ ไว้ให้อ่านกันครับ เผื่อใครอยากลองปรับตั้งเองครับไม่ต้องเสียเงิน ให้ช่าง อิอิอิ:D

ตอบคำถามโดย คุณ

ธเนศร์ เสนีวงศ์ ณ อยุธยา

การตั้งวาล์ว ของเครื่องยนต์ D16Y8 ฮอนด้า ซีวิค รุ่นปี คศ.1996 ทำตามนี้ครับ
    1-ถอดขั้วแบตเตอรี่ ขั้วลบ ออกก่อน แต่ก่อนถอด หากวิทยุของคุณมีรหัส ต้องเตรียมรหัสไว้ด้วย สำหรับตอนใส่ขั้วกลับเข้าไปใหม่แล้ว
    2-ถอดฝาครอบวาล์วออก ถอดฝาครอบสายพานราวลิ้นตัวบนออก
    3-หมุนเพลาข้อเหวี่ยงให้เครื่องหมาย TDC มาร์คบนพูลเลย์ของเพลาข้อเหวี่ยงตรงกับแกนเครื่องหมายบนฝา สำหรับจังหวะอัดของลูกสูบที่ 1 โดยให้เครื่องหมาย UP บนเพลาราวลิ้นอยู่ตอนบน และเครื่องหมาย TDC อยู่ตรงกับขอบขอบของฝาสูบ
    4-ดันร๊อกเก้อร์อาร์ม หรือกระเดื่องวาล์วของสูบ 1 เข้ากับเพลาราวลิ้น และใช้ฟิลเลอร์เกจ์สอดเข้าไปวัดระยะห่างของวาล์ว ที่ควรจะเป็น ไอดี = 0.18-0.26 มม. ไอเสีย = 0.23-0.27 มม.
    ถ้าต้องปรับตั้ง คลายตัวล็อกออก แล้วหมุนตัวสกรูปรับตั้งเพื่อปรับตั้งระยะห่าง เสร็จแล้วขันน๊อตตัวล็อกให้แน่น 10 ฟุต-ปอนด์ อย่าขันแน่นเกินไป กระเดื่องวาล์วจะแตกได้ง่ายมาก
    5-ปรับตั้งวาล์วตามลำดับดังนี้ 1-3-4-2
    โดยการหมุนเพลาข้อเหวี่ยงทวนเข็มนาฬิกา 180 องศา เพลาราวลิ้นจะหมุน 90 องศา เพื่อให้ลูกสูบขึ้นมาอยู่ในจังหวะอัด ปรับตั้งวาล์วไอดีและไอเสียตามสูบที่กำหนดไว้ข้างบน
    โดยระวังอย่างนี้ :-
    ที่ตำแหน่ง TDC ของสูบที่ 3 เครื่องหมาย UP จะชี้ไปที่ด้านไอเสียของฝาสูบ
    สำหรับสูบที่ 4 เมื่อเข้าสู่ TDC เครื่องหมาย UP ของเพลาราวลิ้นจะชี้ลงล่าง และเครื่องหมาย TDC ของเพลาข้อเหวี่ยงจะขึ้นมาอยู่ในตำแหน่งของสูบที่ 1 คือตรงกับขอบฝาสูบ
    สูบที่ 2 ตัวเครื่องหมาย UP จะขึ้นมาชี้อยู่ทางด้านวาล์วไอดีของฝาสูบ
    6-หลังจากปรับแล้ว หากเป็นเครื่องยนต์ VTEC ให้ตรวจดูความเรียบร้อยของกระเดื่องวาล์วไอดี ว่าเคลื่อนที่ได้เรียบร้อย และนิ่มนวล
    7-บีบซีลใส่ที่ปะเก็นฝาครอบวาล์ว และตรวจหลอดซีลของหัวเทียนว่า วางอยู่ในที่ดีเรียบร้อยหรือไม่
    8-ปิดฝาครอบวาล์วและฝาสายพานราวลิ้น
    9-ขันน๊อตพูลเลย์ข้อเหวี่ยงให้ได้ปอนด์ 134 ฟุต-ปอนด์
    10-ใส่ขั้วแบตเตอรี่กลับเข้าที่
    แค่นี้เองครับ

2. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ขอบคุณครับ

3. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ความรู้ทั้งนั้น ขอบคุณครับ

4. ^NUT_FIT_KK^

^NUT_FIT_KK^ New Member Member

2,369
    4
    0
    ขอบคุณคับ

5. Spider-Man

Spider-Man New Member Member

145
    1
    0
    เยี่ยมยอด

6. lak trang

lak trang New Member Member

124
    13
    0
    ขอบคุณครับ

7. REDHONDA

REDHONDA New Member Member

628
    23
    0
    ตั้งตอนเครื่องเย็นจะดีมาก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้