ขอความช่วยหลือจากชาว HLC หน่อยครับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย aodple, 30 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. aodple

aodple New Member Member

10
    0
    0
    ผมอยากขอความช่วยเหลือจากเพื่อนๆชาว HLC หน่อยครับ
    1.การเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องในแต่ละครั้งต้องใช้น้ำมันเครื่องเท่าไหร่ครับ ผมใช้เครื่อง 1KD (D4D3000 cc.)ในคู่มือบอกว่า 7 ลิตรก่วาๆ
    2.เวลาขับรถใช้ความเร็วประมาณ 80-90 กม./ชม พวงมาลัยมันสั่นๆ (เหมือนรถมันจะสั่นทั้งคัน) ต้องแก้ไขยังงัยครับ
    ขอขอบคุณมากครับ

2. เดี๋ยวรอช่างศูนย์นะคับ

3. tpcc

tpcc New Member Member

895
    13
    0
    ข้อ1 ตามคู่มือเลยคับ
    ข้อ2 เช็คช่วงล่าง พวกลูกหมากต่างๆ
    ยางก็มีส่วนนะคับ ดอกหมดก็สั่นเหมือนกันนะคับ

4. aodple

10
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ ....ขอถามอีกหน่อยครับเกี่ยวกับเกียร์ครับ เวลาเข้าเกียร์1จะมีเสียงดัง แก๊ก! ดังมาจากใต้ท้องรถ (เกียร์) และบ้างครั้งเข้าเกียร์ถอยหลังก็ไม่ค่อยเข้า ต้องโยกกันหลายที่หน่อย ต้องแก้ไขอย่างไรครับ

5. wat_441

wat_441 New Member Member

256
    4
    0
    สงสัยเกียร์มีปัญหาแน่ๆ เคยเปลี่ยนบูชคันเกียร์บ้างรึเปล่า ลองตรวจเชคดูด้วยนะครับ แต่ส่วนตัวผมคิดว่าเกียร์รุ่นไทเกอร์ D4D ทำมาได้ไม่ดีเลย(ห่วยเพราะลองค้นข้อมูลดูเป็นกันเยอะ) ส่วนใหญ่มีปัญหาเกียร์หลุด ของผมหลุดเกียร์1ตลอด ลองแก้ไขหมดทุกอย่างแล้วก็ไมหาย(ขนาดศูนย์ทำนะเนี่ย)สรุปแล้วช่างศูนย์บอกต้องยกเกียร์ใหม่(สงสัยมันขี้เกียจล่ะ) ผมเลยทนใช้ไปเพราะว่าแค่ใช้ตอนออกตัวเท่านั้นเลยทนใช้ไปได้(เอามือยันคันเกียร์ให้สุดกันมันดีดออก) ถ้าเป็นเกียร์อื่นมีเสียวแน่ๆ

ส่วนที่ว่าขับไปแล้วสั่นๆ ลองเชคยางดูครับว่าบวมหรือว่าแข็งหรือว่าหน้ายางไม่เรียบ(เกิดจากเบรกหนักลากไถลประมาณนี้ยางจะไม่ค่อยเรียบ) กับพวกลูกหมาก คันชักคันส่ง ดูแลให้ดีๆนะครับเพื่อความปลอดภัยในชีวิตครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 พฤศจิกายน 2009
  6. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    ของผมก็เป็นบางครั้งเข้ายากครับ

7. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    น้ำมันเครื่อง เกรดตามคู่มือเลยครับ จะกี่ลิตร ต้องลองเติมขับสักพักรอช่วงเช้าเช็คระดับน้ำมันเครื่องอีกที
    หรือไม่ ศูนย์บอก 7 ลิตรก็เติมให้หมดเลยครับ ของผม 2500 D4D ยัง 6 ลิตรเลยครับ

ส่วนอันสองลองสลับยางดูครับ หรืออาจจะเป้นที่ตัวยางเอง ถ้าล้อเดิมไม่ได้เปลี่ยนแม็กมา
    แต่ถ้าเปลี่ยนมาอาจจะต้องตีปลอกกันสั่นด้วยหรือเปล่าว รอให้ร้านยางดู ครับ

8. aodple

10
    0
    0
    ขอขอบคุณทุกๆคำตอบครับ

9. hivigo

hivigo New Member Member

2,219
    39
    0
    น้ำมันเครื่องเติม 7 ลิตรครับผมก็เติมอยู่ถ้าจะให้ดีใช้สังเคราะ 100 % ครับ

ช่วงล่างแนะนำ ตั้งศูนย์ถ่วงล้อ ใหม่น่าจะหายครับ

เรื่องเกียร์เข้าศูนย์ ด่วนครับ แก้ไขแต่เนิ่นๆดีกว่าครับ

10. aodple

10
    0
    0
    ขอบคุณครับ

11. chatchay101

chatchay101 New Member Member

170
    1
    0
    ตามนั้นคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้