ถามเรื่องช่วงล่าง B14 ครับ มันมีเสียงดัง (ช่วยผมด้วย)

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย katen, 4 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. katen

katen New Member Member

28
    5
    0
    รบกวนถามเรื่องช่วงล่าง B1ครับ มันมีเสียงดังทางด้านล่างซ้ายเวลาขับทางลูกรัง (ขับช้าๆนะครับเสียงเหมือนมีตรงส่วนไหนหลวม)แต่ถ้าขับเร็วจะไม่มีเสียงปกติดีครับ ไม่มีการเสียการทรงตัวและไม่กระแทกมาถึงพวงมาลัยแต่จะสัมผัสได้ว่ามีการกระแทกที่ด้านล่างของรถจากเท้าครับ ลองเข้าไปให้อู่ที่ทำช่วงล่างดูแล้วก็ยังหาสาเหตุไม่เจอครับ เค้าเลยเปลี่ยนยางตรงหัวโช๊คให้ ก้อไม่หายคับ เพราะว่ามันดังแถวใต้ท้องรถ ลองหักพวงมลัยจนสุดแล้วก็ขับวนเป็นวงกลมก็ไม่ดัง แลยไม่รู้ว่าต้องทำยังไงต่อดี ถ้าเข้าอู่อีกก็กลัวว่าอู่เค้าจะให้เปลี่ยนทุกอย่างแบบมั่วๆนะครับ
    สิ่งที่ผมได้เช็คดูแล้ว
    1. บู๊ทปีกนกล่างและลูกหมาก แน่นปกติครับ (หาอะไรงัดที่บู๊ทเพื่อตรวจดูความแน่นและตอนที่ช่างเค้าถอดโช๊คและล้อออกผมก็ลองเอามือไปเขย่าล้อขึ้นลงอย่างแรงก็ไม่พบว่ามีตรงส่วนไหนหลวมครับ)
    2. Rack Power ก็แน่นครับ
    3. เพลาขับ หลวมนิดหน่อยเวลาเอามือขยับดู แต่ฟังจากเสียงแล้วไม่น่าใช่
    4. ยางแท่นเครื่อง แน่นครับ
    ตอนนี้มึนครับไม่รู้ว่าต้องเช็คตรงส่วนไหนอีก รบกวนผู้ที่มีประสบการณ์แนะนำผมด้วยครับ

2. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ผมเดาเอานะ สลักเบรคหลวม :D

3. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    ตามนี้เลยครับ :D :D :D

4. katen

28
    5
    0
    ขอบคุณคับ

ขอบคุณทั้งสองท่านครับที่เข้ามาช่วยวิเคราะห์ปัญหารถผม แต่จากที่ผมสังเกตุจากเสียงที่ได้ยิน มันดัง กุกๆๆ เหมือนเหล็กชิ้นใหญ่หระทบกันคับ ผมลองไปขยับที่สลักเบรกดูแล้วมันก็หลวมนิดๆนะคับแต่เสียงมันไม่น่าจะใช่ ยังไงรบกวนอีกทีนะคับ

5. pumkinseeds

pumkinseeds New Member Member

713
    9
    0
    ดูยางหัวโช๊คด้วยน้า

6. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ลูกหมากแร๊ค

ลูกหมากล่าง

ลูกหมากคันชักนอก

ลูกหมากกันโคลง

:D:D:D

7. ที่หนึ่ง

ที่หนึ่ง New Member Member

159
    0
    0
    อีกจุดน่าจะเป็นยางแทนเกียร์ อยู่ด้านซ้าย (ตอนนี้มีอาการอยู่เหมือนกัน)

8. blueday

blueday New Member Member

560
    12
    0
    ผมก็เป็น ยังหาไม่เจอเลย ขับเจอทางขรุขระ ดังจากทางซ้าย กรุกๆๆๆๆกร๊อกๆๆๆขวาไม่เป็น

9. katen

28
    5
    0
    ขอบคุณทุกท่านครับที่แนะนำ เดี๋ยวเสาร์นี้จะลองกลับไปลุยอีกซักรอบ แล้วยังไงจะมาอัพเดทข่าวคราวนะครับ (ยางแท่นเกียนี่น่าสนใจครับ) มันก็ไม่ได้เป็นอะไรมากมายหรอกครับ แต่มันเสียงดังเลยสงสารรถครับ กลัวว่าจะเป็นอะไรมาก เลยอยากจะ ซ่อมให้มันดีคับ;)

10. ta.911

ta.911 Member Member

385
    7
    18
    คิดว่าน่าจะสลักเบรคนะครับวิ่งทางทางขรุขระนี่รู้เลยครับ

11. blueday

560
    12
    0
    จะลองไปเช็คดูครับ

12. jun_Za

jun_Za Member VIP

198
    8
    18
    อาการเหมือนกันเลยครับ เข้าอู่ไปซ่อมมาวันเสาร์เปลี่ยนทั้งลุกยางกันโครง ลูกหมากปีกนก ลูกหมากกันโครง ออกมาเงียบเลยครับ โดนไปสามพันกว่า ลืมไปอีกอย่างเปลี่ยนผ้าเบรกหน้า+ เจียรจานด้วย

13. DARUMASEXY

DARUMASEXY New Member Member

282
    3
    0
    ของผมก็ดังครับเวลาเลี้ยวขึนจอดตามห้างหักเบี้ยวคงมันดังแต็กๆดังมากด้วย
    ยิ่งเวลาเลี้ยวตอนกลับรถเนี๊ยะยิ่งดังเลยสมควรเปลี่ยนอะไรมั่งอะครับ

14. blueday

560
    12
    0
    หัวเพลาสึกครับแนะนำให้เปลี่ยนทั้งเส้น ถ้าเปลี่ยนแต่หัว มันไม่ค่อยจะทน

ราคาต่างกันไม่มาก ระหว่างเปลี่ยนหัวข้างที่ดังอย่างเดียว กะซื้อเพลายุ่นมือสองที่เซียงกงทั้งเส้น เอาซ้ายขวาไปเลย จะจบกว่าครับ

ลองมุดรถเช็คยางหุ้มหัวพเลาดูครับ มีขาด+น้ำมันซึมออกมารึเปล่า
    ปล่อยนานไป เพลาจะหลุด และ ลากไปอู่ครับ เป็นมาสองรอบแระไม่เข็ด อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้