เครื่อง93ที ใช้ชุดไฟกล่องอีโวได้ป่าวคับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย bandro, 4 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bandro

bandro New Member Member

38
    0
    0
    :confused:คือรถเครื่องโว2 ยกออกแล้วเอา 93ที ลงแทนได้ป่าวคับ
    เอาแต่เครื่องป่าวๆนอกนั้นของโว2หมดจะได้ป่าวคับ
    ทั้งระบบไฟ กล่อง โบอีโว หัวฉีดอีโว แอโฟร์ เกียร์
    จะได้ป่าวคับ รบกวนผู้รู้หน่อยคับ:confused:

2. ^NUT_FIT_KK^

^NUT_FIT_KK^ New Member Member

2,369
    4
    0
    มาหาความรู้คับ

รอฟัง

3. tom2727

tom2727 New Member Member

10
    0
    0
    ได้ครับ ใช้อยู่

4. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    สลับได้ครับ แต่ต้องเลือกอุปกรณ์ให้ถูกต้องครับ
    และต้อง Reflash Rom ใหม่ครับ

สิ่งที่ Sensor เหมือนกันคือ
    1. Power Transistor
    2. Dual Innigtion Coil
    3. Cam Sensor
    4. Crank Sensor
    5. Temp Engine Sensor

สิ่งที่ Sensor ไม่เหมือน แต่ขนาดปลั๊ก ถ้าทำไม่ผิดจะเท่ากัน และใช้ชุดแพสายไฟแทนกันได้ คือ
    ต้องสลับให้ตรงรุ่น
    1. Air Flow คนละเบอร์ ** ถ้ากล่อง63 ต้องใช้Air flow63 แล้วโปรแกรมกล่องใหม่ครับ
    2. หัวฉีดคนละขนาด ** ถ้ากล่อง63 ต้องใช้หัวฉีด63 แล้วโปรแกรมกล่องใหม่ครับ
    3. O2 Sensor เป็นแบบ 3 สาย ** ถ้ากล่อง63 ต้องใช้ของ63 ครับ
    4. ขนาดและรุ่น ของ ISC จะเล็กกว่า ขนาดแค่ 52 มม. แต่ปลั๊กเท่ากันครับ *** จะใช้อะไรก็ได้ครับเปลี่ยนได้เลย แต่เป็นผมเลือก60มม. ของ63เพราะใหญ่กว่าครับ
    5. คอมแอร์ ไม่เหมือนกัน แต่จุดยึดผมไม่ทราบครับ ว่ายึดกันได้หรือไม่ ถ้าจำไม่ผิดคอมแอร์93 จะอยู่ด้านหน้าเครื่อง
    ส่วน63อยู่หลังเครื่องครับ
    6. ไดชาร์จ ถ้าจำไม่ผิดคนละขนาดครับ ตำแหน่งยึดต้องดูครับ
    7. กล่อง ECU ไม่เหมือนครับ และตำแหน่ง Pin Out Diagram บางจุดสลับหรือไม่เหมือนกันครับ
    ถ้าจะใช้ชุดแพสายไฟอีโว ต้องใช้กล่องอีโวและโปรแกรมอัตราฉีดน้ำมันให้ใหม่ครับ
    8. คลัตซ์ ฟลายวีลของเกียร์ และ หัวเพลา ขนาดไม่เท่าครับ แต่แปลงได้หรือไม่ผมไม่ทราบเลยครับ

ที่เหลือพวกรายละเอียดปลีกย่อยเช่นไดชาร์ท คอมแอร์ พัดลม ชุดฟิวส์ ค่อยให้ช่างไฟไล่ เก็บขนาดพิกัดของแอมป์ให้เพียงพอแกการใช้งานเอาครับ ถ้าของอีโว ขนาดแอมป์สูงกว่า ใช้กับเครื่องที่มีขนาดกินกระแสน้อยกว่าได้เลยครับ ไม่ต้องทำอะไร

5. bandro

bandro New Member Member

38
    0
    0
    สุดยอดคับ

6. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ระวังเรื่องหัวฉีด Hi Ohm กับ Lo Ohm ให้ดีนะครับ อย่าใส่ผิดรุ่น

7. aeo@scb

aeo@scb New Member Member

874
    6
    0
    แค่อ่าน ยังเหนื่อยเลย ยกใส่จริงจะเหนื่อยขนาดไหน เป็นผม จะยก 63 ท่อนตรงใส่เหมือนเดิม ดีกว่า ราคาน่าจะไม่แตกต่างกันเท่าไหร่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้