คอม้าคดค๊าบ...??

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย Diamond0722, 14 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    มีใครมีประสบการณ์มั่งอ่ะ...คดแล้วมันเป็นยังไง...มันเป็นแบบนี้ป่าว...?

1. มีเสียงดังก๊อดๆๆๆๆ เวลาวิ่งช้า ๆ ทนใช้ไปซักพัก...บูธปีกนกก็จะฉีก...
    2. พอบูธปีกนกฉีก เวลาวิ่งก็จะมีเสียงเอี๊ยด ๆๆๆๆ ตามมา
    3. ล้อแบะมากกว่าปกติ...ตั้งศูนย์แก้ก็ไม่หาย...แต่รถวิ่งไม่เสียศูนย์...

คือเรื่องมันเกิดแต่ครั้งกระโน้น...บูธปีกนกฉีก...ไปเปลี่ยนมาเรียบร้อย...ใช้ไปพันกว่าโล...มันเริ่มมีเสียงอีก...เลยไปให้ช่างเช็คช่วงล่างกะตั้งศูนย์ให้ใหม่อีกที...ปรากฎว่า...ร้านตั้งศูนย์บอกว่า...คอม้าคดครับพี่...ดึงยังไงล้อก็ไม่ยอมเข้าที่...มันก็จะแบะอยู่แบบนี้...แต่ศูนย์ได้แล้ว...แต่เสียงดังแก้ไม่หาย...เพราะคอม้าคดและบิดตัวอยู่หน่อย ๆ เลยจาถามพี่น้องกูรูทั้งหลายว่า...ใครมีประสบการณ์แบบนี้มั่ง...ถ้าแก้ด้วยการดัดคอม้าจาหายมั๊ย...รึเปลี่ยนไปเลยดีกว่า...น่าจะง่ายกว่า...สนนราคาค่าทำมันน่าจะประมาณเท่าไรอ่ะ...จะได้ร่างงบประมาณเสนอ ครม. ได้ถูก...เพราะเมื่อวานก็โดนไดสตาร์ทไปห้าร้อยแล้ว...ดีแค่ว่าเปลี่ยนถ่านก็หาย...ไม่ได้เปลี่ยนทั้งลูก...ม่ายงั้น..เซ็งกว่านี้อีก...หุหุหุ...ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าด้วยนะค๊าบ...

:D :D :D :D

2. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    ผมว่าเปลี่ยนน่าจะจบนะครับพี่อุ้ย

เเต่ราคาไม่รู้เหมือนกัน

3. สรศักดิ์

สรศักดิ์ New Member Member

84
    0
    0
    อาการแบบนี้อาการเคยเป็นมาแล้วครับผมแก้โดยไปเชียงกงบางนาซื้อมันทั้งคอม้ากับปีกนกบนยกชุดเลยครับรับลอง
    อาการดังกล่าวหายไปเลยครับ

4. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    เปลี่ยนยกชุดเลยจะดีกว่านะครับ ใช้ยาวๆ

5. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    แบะทั้งสองข้างหรือเปล่าครับ

ตกหลุมแรงๆมาไหม

camber - เท่าไหร่ ทั้งซ้ายและขวา

6. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    คอม้าคด ส่วนใหญ่ก็จะมารู้กันตอนตั้งศูนย์อะคับ ถ้าไม่คดมากมายนักนะ

มุมล้อมันจะผิดไป ศูนย์ล้อยังไงก็ไม่ถูกหรอกคับพี่

ส่วนมีปัญหากับปีกนกบนรึเปล่า ไม่แน่ใจ แต่ที่แน่ ๆ กินยางคับ

วิธีแก้ก็เปลี่ยนเอาน่าจะเป็นทางออกที่ดีที่สุด ถ้าเซฟสุดก็ดัดคอม้าเอา

อันนี้ตามปัจจัยเลยพี่

หายเร็ว ๆ นะคับ

7. Diamond0722

806
    2
    0
    แบะข้างซ้ายข้างเดียวท่าน...ไม่มากเท่าไร...ดูด้วยตาพอรู้...
    ตกหลุมแรงรึปล่าว...น่าจะแรงนะ...จำได้ว่าความเร็วทะลุ 130 ไปแล้ว...
    ตอนไประยองรึตอนไปขอนแก่นนี่แหละ...จำไม่ได้...ดีที่ไม่พลิกคว่ำไปซะก่อน...
    ไม่คิดว่าจาถึงคอม้าขนาดนี้...ลืมไปว่าเปลี่ยนมาใช้รถเก๋งแระ...
    ยังติดนิสัยปิคอัพอยู่หน่อย ๆ อ่ะท่าน...หุหุหุ

ถูกต้องเลยโอ...ก็ตอนแรกที่คิดว่าเป็นลูกปืนกะบูธปีกนกที่เคยเล่าให้ฟังอ่ะ...
    มารู้ว่ามันคดตอนตั้งศูนย์นี่แหละมันเบียดปีกนกอยู่หน่อย..เพราะองศามันไม่ได้...
    ตอนนี้เวลาวิ่งก็จะมีเสียงก็อด ๆๆ เอี๊ยด ๆๆๆ แล้วแต่จังหวะ...ดังพอรำคาญ...
    เดี๋ยวลองทนใช้ไปก่อน..ว่าจะมีเหตุอะไรรึปล่าว...อาการหนักเบา...
    ยังไงค่อยว่ากันอีกที...แต่คงต้องเปลี่ยนน่ะแหละ...ดัดคงไม่ไหว...
    ถ้าไม่เข้าที่ไปกันใหญ่อีกแน่ ๆ
    :D :D :D

8. yuty

yuty New Member Member

290
    2
    0
    ของผมคงอาการเดียวกะพี่อุ้ย...

แต่ที่สังเกตุของผมมันคล้ายมีอะไรหลวมๆไม่แน่น

เวลาขึ้นหลังเต่าดังชัดมาก

รอพี่อุ้ยเปลี่ยนก่อนนะแล้วรายงานผลด้วย...อิอิ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 23:07:59 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 23:07:42 ----------

ของผมคงอาการเดียวกะพี่อุ้ย...

แต่ที่สังเกตุของผมมันคล้ายมีอะไรหลวมๆไม่แน่น

เวลาขึ้นหลังเต่าดังชัดมาก

รอพี่อุ้ยเปลี่ยนก่อนนะแล้วรายงานผลด้วย...อิอิ

9. สรศักดิ์

สรศักดิ์ New Member Member

84
    0
    0
    ถ้ามีเสียงดังกล่าวที่มาเป็นได้หลายสาเหตุครับต้องหาให้เจอคอม้ากับปีกนกบนมันต่อถึงกันครับ
    สิ่งที่ผมเจอที่เกิดเสียง สลักคาริบเปอร์จาระบีแห้งเวลาเบรกก็มีเสียงดังก๊อกๆ ส่วนที่วิ่งแล้วเจอหลังเต่าหรือทางไม่ดีแล้ว
    เกิดเสียงเป็นไปได้หลายสาเหตุ ชุดปีกนกบน คอม้า ปีกนกล่าง พวกยางต่างๆชำรุดเหล็กขัดสีกันทำให้เกิดเสียงได้ครับ
    ทุกอย่างผมเจอมาหมดแล้วครับ ลองเช็คดูทีละอย่างนะครับ ขอให้หาเจอนะครับ

10. Kai Millennium

Kai Millennium New Member Member

36
    0
    0
    [B]... ถ้าเช็คแล้วเป็นจากคอม้าจริง ที่ขอนแก่นมีร้านขายอะไหล่เชียงกงที่สั่งได้ครับ ผมเปลี่ยนแล้วเป็นล้อหน้าซ้าย โดยช่างศูนย์บอกว่าคอม้าหลวมนิดหน่อย แต่จริงๆแล้วเสียงดังเกิดจากบูชปีกนก แต่ซื้อมาแล้วก็เลยเปลี่ยนครับ ราคา 1800 บาท .. ของติดรถก็ยังอยู่ สภาพใช้งาน .. ถ้าสนใจ ก็ติดต่อได้ครับ 083-3267788 "" [email protected] """" ขอนแก่นครับ ..[/B]

11. Diamond0722

806
    2
    0
    ขอบคุณค๊าบ...เดี๋ยวไปขอนแก่นเมื่อไรจะแวะปายเยี่ยมนะครับ...

ผมจำได้คล้าย ๆ ว่ามีสมาชิกในคลับได้ของชิ้นนี้มานี่แหละ...

แต่จำไม่ได้ว่าเป็นท่านปาล์มรึท่าน Kai ...
    :D :D :D

12. ตัน 1

ตัน 1 New Member Member

26
    0
    0
    คอม้า

ขอแชร์อาจเป็นที่ Linkติดกับคอหม้า(ทดสอบโดยฉีดน้ำที่บูธของLink. ถ้าบูธLinkเสียถูกน้ำจะไม่เสียงเอียดดัง หรือไม่ยางที่หัวโช็คเสื่อม หรือไม่ฯลฯฯฯฯฯฯฯอย่างอืน ผมมีคอม้าติดรถสำรองอยากได้โทรมาแบ่งขายให้ จากต้น(สมาขิกใหม่) 086-3120084

13. Diamond0722

806
    2
    0

ขอบคุณค๊าบ...สำหรับคำแนะนำ...เป็นที่คอม้านี่แหละครับ...เพราะอย่างอื่นเปลี่ยนหมดแระ...เหลือคอม้านี่แหละ...ถ้าถอดล้อออกจะเห็นเลยว่ามันบิดตัวอยู่นิดนึงด้วย...

:cry: :cry: :cry:

14. yuty

yuty New Member Member

290
    2
    0
    เปลี่ยนแล้วหายไหมครับพี่อุ้ย

15. Diamond0722

806
    2
    0
    ยังไม่หายเลยค๊าบ...อุตส่าห์ได้คอม้ามาจากท่าน Kai วันนี้เอาไปใส่แล้ว...ล้อก็ยังแบะอยู่...
    ช่างก็หาสาเหตุไม่เจอ...เถ้าแก่เจ้าของร้านก็ว่า...มันน่าจะไม่ใช่คอม้าคด...ผมเองก็ว่าคงไม่คด...
    คอม้าตัวเบ้อเร่อ...ไม่รู้ลามไปที่ปีกนกรึปล่าว...เถ้าแก่แนะนำว่า...คงต้องลองเอาไปดัดแชสซีดู...
    แบบว่าดึงทั้งคันเลยอ่ะ...เลยไม่รู้ว่ามันจะเป็นอันไหนอีก...หมดปัญญาแล้วค๊าบ...ใครมีประสบการณ์มั่งอ่ะ..
    มันต้องแก้ที่ตัวไหนอีกเนี่ย...???
    :cry: :cry: :cry:

ดูกะช่างตอนตั้งศูนย์...camber ซ้าย -3.48 ขวา -0.5 ต่างกันมาก...ดึงยังไงก็ไม่เข้า...
    ถ่ายรูปตอนเปลี่ยนคอม้าเสร็จแล้วมาให้ดูด้วยอ่ะ...เห็นได้ชัดว่าล้อหน้าซ้ายแบะ...

16. vampire258

1,639
    25
    0
    ปีกนกบน ปีกนกล่าง ลองเปลี่ยนหรือยังครับ

ถ้าเปลี่ยน แล้ว คงเปนที่แพหน้า ก็เป็นไปได้

17. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    งั้นของผทก็คดและครับ ของผมล้อหน้าก็แบะครับ แต่แบะทั้ง 2 ข้างเลยครับ

18. vampire258

1,639
    25
    0

ของพี่ เขา แบะ ไม่เท่ากันอะดิครับ

ของท่าน มันแบะปรับได้หนิ โธ่ๆๆ ก็มัน gab ssssssss นี่หว่า:D:D

19. Diamond0722

806
    2
    0
    ปีกนกบนล่าง...ยังไม่ได้ลองเปลี่ยนครับ...
    เมื่อกลางวันคุยกะท่านโจแระ...เดี๋ยวมีโอกาสแวะไปเยี่ยมท่านโจจะขอรับอะหลั่ยมาลองดูครับ...
    :D :D

20. Diamond0722

806
    2
    0
    ถ่ายรูปมาให้ดูอีกทีครับ...ท่านก้อง...เผื่อมีความเห็นเพิ่มเติม...
    จุดที่มีปัญหาอยู่ในวงสีเหลือง...ตรงนี้ทำให้เกิดเสียงหนูด้วย...
    แต่ดูไม่ออกว่า...ตรงส่วนไหนที่คด...งอ...หรือบิดตัวแบบไหน...
    ตรงจุดที่อยู่ในวงกลมถึงอยู่ในลักษณะนี้อ่ะท่าน...
    ที่เห็นในรูป,,บูธฉีกเป็นชุดที่สองแล้ว...ถ้าเปลี่ยนอีก..ก็คงฉีกอีก...
    :confused: :confused: :confused:

21. art_project

art_project New Member Member

603
    13
    0
    ปีกนกบนเปลี่ยนด่วนครับ สภาพไม่ไหวเเล้ว

22. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    เห็นแล้วน่ากลัว ตัวบนนี่แข็งแรงมาก ยังเป็นแบบนี้

23. Diamond0722

806
    2
    0
    ขอบคุณมากท่าน...ตอนนี้กะลังว่าจะหาตังไปเยี่ยมท่านโจแล้วรับอะหลั่ยมาลองดูอีก...ไม่รู้เปลี่ยนปีกนกอันนี้แล้วจะจบรึปล่าว...ตอนนี้ศูนย์ได้...รถวิ่งตรง...แต่มีเสียงเอี๊ยด ๆ ๆ เบา ๆ ที่ล้อหน้าซ้าย...ล้อก็ยังแบะอยู่แบบที่เห็นในรูป...แต่อีกซักพักคงออกอาการเสียศูนย์อีกอ่ะ... :confused: :confused: :cry: :cry:

24. P@LMprimeraP11

P@LMprimeraP11 New Member Member

184
    0
    0
    รอดูครับ เป็นไปได้ว่าเปลี่ยนปีกนกบนแล้วจะหายนะครับ พี่อุ้ย ... แล้วปีกนกล่างสภาพเป็นไงครับ เคยเปลี่ยนรึยังอ่ะ

25. art_project

art_project New Member Member

603
    13
    0
    ตามนั้น
    ลองดูปีกนกล่างด้วยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้