รบกวนผู้รู้แนะนำ ยิ่งขับเร็วความร้อนยิ่งขึ้น

การสนทนาใน 'Club EG Ferio' เริ่มโดย BAILEY, 7 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. BAILEY

BAILEY New Member Member

7
    0
    0
    รบกวนผู้รู้แนะนำ ยิ่งขับเร็วความร้อนยิ่งขึ้น

คือว่ามีเรื่องอยากขอคำปรึกษาคับ ผมขับ EG4D ลง ZC นะคับ
    อาการรถผมคือ ผมลองเหยียบที่ประมาณ 140-150 ได้ไม่ถึง 10 นาที
    หันไปเห็นความร้อนขึึ้นยังกับเข็มวินาทีของนาฬิกา เลยต้องรีบผ่อนลง
    สักพักเข็มความร้อนก้อเริ่มตก และมีข้อสังเกตุอีกอย่างนะคับ
    จากลมแอร์ที่เดิมขับไม่ถึง 100 เย็นอยู่ดีๆ พอเริ่มซัดเท่านั้นหย่ะคับออกมามีแต่ลม
    แต่พอผ่อนคันเร่งลงสักพักก้อเริ่มเย็นเหมือนปกติคับ
    จะเป็นเฉพาะที่เวลาเหยียบเกิน 130 สักประมาณ 10 นาทีก้อเปงแล้ว
    แต่ในเมืองให้รถติดเป็นชั่วโมงๆก็ไม่เคยมีอาการแบบนี้คับ
    รบกวนผู้รู้ ด้วยคับว่าผมจะต้องตรวจสอบเรื่องใดบ้าง แก้ไขอย่างไรได้บ้าง
    เพราะเดือนหน้าอาจมีวิ่งไป ตจว. กลัวจะมีปัญหากลางทางครับ ขอบคุณครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 พฤศจิกายน 2009
  2. kksaweang

kksaweang New Member Member

10
    0
    0
    น่าจะลองเช็กหม้อน้ำก่อนนะครับ ว่ามีอาการตันหรือเปล่า อาจจะต้องล้าง แบบถอดออกมาแยงไปตามช่อง

ถ้านอกจากหม้อน้ำ ก็ มีเรื่องของปั๊มน้ำ หรือพวกท่อทางเดินของน้ำ ครับ ค่อยๆ ไล่ หาน่าจะเจอนะครับ

3. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ลองเช็ดวาว์ลน้ำคับ ราคาไม่แพงคับ ถ้าเปลี่ยนไม่หาย ก้อคงต้องเปลี่ยนหม้อน้ำแล้วคับ อาจจะหม้อน้ำตัน อาการคล้ายๆรถผมเมื่อก่อนเลยคับ

4. jeab95

jeab95 New Member Member

1
    0
    0
    ขอออกความเห็นด้วยนะครับ ของผมเมื่อก่อนก็เป็นครับ เครื่อง D15b เอาหม้อน้ำไปล้างครับ หายขาด ส่วนลมแอร์เนี่ย ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่ตัวรับลมจากภายนอกมันปิดไม่สนิทอ่ะครับ (พอรถเก่าแล้วยางที่อยูู่ตรงที่ปิดมันเสื่อมอ่ะครับ ) ลมจากภายนอกมันเลยไหลเข้ามาได้รวมกับลมจากท่อแอร์

5. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ลองดูที่หม้อน้ำก่อนครับเอาไปล้างดูก่อนถ้าไม่หายก็ต้องถอดวาล์วน้ำมาต้มดูว่ามันเปิดสุดหรือเปล่า

6. BAILEY

BAILEY New Member Member

7
    0
    0
    ขอบคุณ...ทุกๆท่านเลยครับ

เด๋วจะลองไปล้างหม้อน้ำดูก่อนคับ ได้ผลอย่างไร จะมารายงานจ้า...^^

7. @@@Tongka_tong@@@

@@@Tongka_tong@@@ New Member Member

24
    0
    0
    ตามนั้นเลยคับ หม้อน้ำตันแน่ๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้