เรื่องท่อ JASMA

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย pk1, 6 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pk1

pk1 New Member Member

64
    2
    0
    คำว่า JASMA ที่ติดกับท่อแปลว่าอะไรครับ งง มานานแล้ว

2. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ผมก้องงครับรอผู้ร้มาตอบด้วยครับ

3. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    น่าจะเป็นมาตราฐานของการผลิต ประมาณว่าเหมือน มอก. บ้านเรา

4. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    พอดีมีคนถามผมเกี่ยวกับเรื่อง ความหมายของเพลท JASMA ผมก็เลยลอง searchๆ ดูใน internet แล้วเจอเวปไซต์ JASMA เข้าพอดี

เลยลองอ่านดูแล้ว น่าจะเป็นประโยชน์ให้กับหลายๆ ท่านที่ยังไม่ทราบ หรือ เข้าใจผิดๆ ............ :eek: :eek:

ไอ้ภาษาญี่ปุ่น ผมก้ออ่านไม่ออก ส่วนภาษาอังกฤษ ก้อ snakeๆ fishๆ ยังไงแล้ว ทนๆ กับ "การแปลโดยสรุป" ของผมหน่อยนะคร้าบ ;D ;D
    .
    .
    .
    JASMA คือ อะไร ???

ทำความเข้าใจกันก่อน........

๋JASMA ย่อมาจาก The Japan Automotive Muffler Association เปรียบเสมือน หน่วยงานที่คอยกำกับดูแล/ตรวจสอบ/ควบคุม ท่อไอเสียที่ผลิตในประเทศญี่ปุ่นให้อยู่ในมาตรฐานความปลอดภัยภายใต้ พรบ.จราจรทางบกของญี่ปุ่น

เริ่มใช้เมื่อ ค.ศ.1990 เพื่อแสดงว่า โรงงานผลิตท่อไอเสียที่สมัครใจเข้ารับการตรวจสภาพความดัง ได้ผ่าน "มาตรฐานของ JASMA" และจะมี เลขทะเบียน ปรากฎอยู่ รถทุกประเภท ทุกแบบเครื่องยนต์ ต้องผ่านการตรวจสภาพความดังตามมาตรฐานที่ JASMA กำหนด ซึ่งมาตรฐานความดังสูงสุดที่หน้าเครื่องจะอยู่ที่ 95db(A) และด้านท้ายเครื่องที่ 98db(A) ตาม พรบ.มลภาวะทางเสียง ปี Heisei 10 (ปีของญี่ปุ่น) ค่ามาตรฐานอาจแตกต่างกันที่ ค่ามาตรฐานเสียงสูงสุด (หากท่อไอเสียนั้นได้ผลิตก่อน พรบ.ฯ กำหนด จะสูงสุดที่ 100db(A)) ซึ่งการทดสอบนั้นจะถูกบันทึกลงในฐานของมูลของ JASMA สามารถตรวจสอบที่ใดก็ได้ทั่วประเทศ

คล้ายกับเพลทที่ปรากฎอยู่ด้านบน ซึ่งเริ่มใช้เมื่อ ค.ศ.1998 ตามข้อกำหนดนั้น สามารถติดเพลทได้เมื่อผ่านมาตรฐาน JASMA ซึ่งมาตรฐานความดังสูงสุดที่หน้าเครื่องจะอยู่ที่ 95db(A) และด้านท้ายเครื่องที่ 98db(A) ซึ่งเพลท R98 JASMA นั้นอยู่บนพื้นฐานมาตรฐานความปลอดภัยที่ได้แก้ไข พรบ.มลภาวะทางเสียง ในปี Heisei 10

ผลิตภัณฑ์หลากชนิดหลั่งไหลเข้าสู่ท้องตลาดหลังจากที่ได้ระงับข้อกำหนด และผู้ผลิต หรืตัวแทนจำหน่าย ที่ผลิตภัณฑ์ไม่ได้ขึ้นทะเบียน จะติดเพลทชนิดนี้ตามที่สมาชิกของสมาคมได้ลงมติว่า ผลิตภัณฑ์ที่ไม่ได้อยู่ในกลุ่ม/สมาคม ได้ถูกนำออกมาโดยสมาคม เพลทนี้จะติดให้กับสินค้าที่ตัดสินว่าได้ผ่านมาตรฐานมลภาวะทางเสียง และสมาชิกกลุ่มผ่านมาตรฐานมลภาวะทางเสีย ตามที่รัฐบาลกำหนดในการรับผิดชอบของตนในฐานะผู้ผลิตที่แยกออกจากกลุ่ม/สมาคม

อ้างอิง: http://www.jasma.org/

Credit Club 1500 cc

WiN_WiN ถูกใจสิ่งนี้
  5. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    หาความรู้ครับ

6. น้ากาญจ์...สุกยอกอีกแว้ว

7. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ขอบคุณครับ

8. Nithivat

Nithivat New Member Member

345
    2
    0
    แน่นปั้กเลยครับพี่

9. moodyZ4

moodyZ4 New Member Member

125
    18
    0
    เคยเห็นมีคนขายท่ออ่ะครับ

" ขายท่อยี่ห้อ jasma มือสองญี่ปุนไม่เคยใช้ในไทย "

ขำๆดีครับ...

10. ^ล้อรถ^

^ล้อรถ^ New Member Member

22
    1
    0
    ชัดเจนครับพี่ แล้วพวกท่อที่มี jasma เสียงมันจะดังกว่าท่อเดิมๆ มอก บ้านเรามากมั้ยครับ
    กำลังอยากได้ท่อใหม่ที่เงียบๆหน่อย ตอนนี้ใส่ RSR ลองนั่งเบาะหลัง เสียงมันยังเข้ามาเยอะ
    อยากได้ท่อเงียบๆ แต่ไม่อยากใช่ท่อเดิมๆ D16Y8 M/T ครับ

11. GOLD GEAR 66

GOLD GEAR 66 New Member Member

449
    8
    0
    ชัดเจน

12. nu_tspc

nu_tspc New Member Member

75
    7
    0

อยากได้ท่อเงียบๆเหมือนกันอ่ะครับ
    MT เหมือนกัน อยากได้เงียบๆแต่แรงๆอ่ะครับ

13. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    บางที่ท่อที่มี Jasma มันอาจจะไม่เงียบเสมอไปก็ได้ครับ เพราะท่อบางรุ่นมี Jasma จริง แต่ต้องใส่กับเครื่องนี้เท่านั้นหรือต้องใส่ทั้งเส้นของชุดมัน อะไรแบบนี้น่ะครับ

ถ้าอยากได้ท่อเงียบๆแต่ไม่ใช่ท่อเดิมๆก็ดูพวกหม้ออ้วนน่ะครับ Tanabe, FGK, Vision หรือรุ่น/ยี่ห้ออื่นที่เป็นท่อทรงนี้ (ใส้เยื้อง/ใส้ย้อน)

14. woon_why

woon_why Member Member

274
    20
    18
    ความรู้ๆๆๆๆๆๆๆ

15. chutjane

chutjane New Member Member

350
    1
    0
    เน้นไๆป
    ขอบคุณมากมาย

16. Spider-Man

Spider-Man New Member Member

145
    1
    0
    ประมาณนี้เลยอ่ะครับ

เคยถามมาเหมือนกันอ่ะ

17. ใช้อยู่เป็นท่อพักหลัง เสียงแสบแก้วหูดี เลยต้องใส่ตัว Silencer ของมันเข้าไปด้วย ค่อยยังชั่วหน่อย ถูกชาวบ้านด่าน้อยลง

18. G.MUGEN

G.MUGEN New Member Member

427
    19
    0
    จัสม่า แปลว่า จัดมา 1 ชุด อิอิอิ

19. NT.SHOP

NT.SHOP New Member Member

523
    1
    0
    มาเก็บความรู้ ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้