ต้น ก.ม.8 รถเริ่มเกเรอีกแล้วครับ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย สรศักดิ์, 13 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. สรศักดิ์

สรศักดิ์ New Member Member

84
    0
    0
    วันนี้สตาร์เจ้า p11 เครื่องไม่ติดเลยกระทืบก็แล้วไม่มีตอบสนองเลย ไฟติดทุกอย่างแบตก็ไม่มีปัญหา
    เต็ม พอหมุนกุญแจไฟติดก็ดับรอการสตาร์แต่มีข้อน่าสงใสว่าวิทยุมันค่าเดิมมาจากโรงงาน
    เกจวัดต่างที่มีในส่วนที่ผมติดเพิ่มกระพิบตลอดพอสตาร์ก็มีเสียงดังแก๊กๆ เรียนผู้รู้ครับอาการแบบนี้
    เป็นที่อะไรครับ ลองตั้งนานก็ไม่ติดต้องนั่งรถเมล์มาทำงาน
    ผมเบื่อจังเลย

2. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    ตอนบิดกุญแจสตาร์ทแล้ว มีเสียง อื๊ดๆๆ ปกติไหมครับ

หรือบิดแล้ว อื๊ดดดดด อื๊ดดด อื๊ดด เหมือนคนหมดแรง หรือไม่มีเสียงใดๆ

แล้ววิทยุคืนค่าโรงงานเนี่ย แสดงว่าไฟเลี้ยงหายไป

อาจจะ ขั้วแบตหลวม แบตเสื่อม ไดชาร์จเจ๊ง ไม่ก็ไฟช๊อต

3. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    อาการ แบบนี้ก็เคยเป็นนะครับ สตาร์แล้ว เงียบเลย ไม่มีเสียง ไม่ติด แต่ถ้าติดแล้วก็ติดเลย
    ไปเช็ค ไดสตาร์ก็ไม่เสีย ไดชาร์ก็ ปกติ แบต เสีย ไฟ มัน ไม่นิ่ง
    ลองให้ช่างดูก่อน

4. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    บิดกุญแจแล้วมีเสียงแก๊กทุกครั้งรึปล่าว...ถ้าแก๊กทุกครั้ง...ถ่านไดสตาร์ทครับ...เปลี่ยน 300 บาท ก็หายครับ...
    ของผมพึ่งเปลี่ยนได้ซักสามเดือนมานี่เอง...

ลองเอาค้อนเคาะเบา ๆ ที่ไดสตาร์ทซักสองสามครั้ง...แล้วลองบิดกุญแจดู...ถ้าสตาร์ทติด...ก็ใช่เลย...ถ่านไดสตาร์ทหมด...
    ต้องอาศัยแรงสั่นสะเทือนเล็กน้อย...ถึงจะสตาร์ทติด...(แต่บางที...วิธีนี้อาจไม่ได้ผลนะ...อยู่ที่โชคเข้าข้างรึปล่าวด้วย)

แต่ถ้าบิดกุญแจแล้วมีอาการแบบท่านตามว่า...อันนั้นไม่แบตฯ อ่อน...ก็ขั้วหลวม...แบบท่านตามว่าน่ะแหละ...
    อันนี้ดูง่าย ๆ ถ้าแบตฯ ใช้งานมานานเกินกว่า 3 ปี...จะมีอาการแบบนี้แหละ...อี๊ด ๆๆๆๆๆ เหมือนใจจะขาด...

แต่ผมว่าถ่านไดฯ แน่ ๆ ถ้าบิดกุญแจแล้วมีแก๊กเนี่ย...อีกอย่างก็...ไม่รู้ไดฯ P11 มีรึปล่าว...
    ของอีซูสุ...เค้าเรียกว่า...หน้าคอนแทร็คไดสตาร์ทอ่ะ...

5. TIRD

TIRD New Member Member

134
    1
    0

ตามที่พี่อุ้ยว่าเลยคับ..ลองเช็คดูคับ

6. NongDream

NongDream New Member Member

66
    1
    0
    น่าเห็นใจจังค่ะ ขอให้รถหายไวๆนะค่ะ
    เข้าใจความรู้สึกค่ะ หากเป็นดรีมคงเซ็งแย่เรย

7. สรศักดิ์

สรศักดิ์ New Member Member

84
    0
    0
    ผมได้ให้เพื่อนพ่วงแบตแล้ววิ่งไปร้านเช็คไปเช็คมาเจอตัวเจ้าปัณหามันคือแบตเสื่อมนี่เอง แต่ไม่น่าเชื่อเลยผม
    ใช้แบตได้แค่ 1 ปี 8 เดือนเองปกติผมใช้ประมาณ 2 ปี ผมก็เปลี่ยน แต่นี่เสื่อมเร็วจังผมใช้ของเดิมเป็น 3k 75 amp กึ่งแห้งและน้ำ
    ลูกใหม่ที่เปลี่ยนมาใช้ gs สตาร์ททีเดียวติดเลยไม่มีเสียงอะไรเลย สรุปเป็นที่แบตครับ
    ต้องขอขอบคุณทุกท่านที่ให้ความช่วยเหลือและคำปรึกษาครับ

8. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    แบตมันมักจะเป็นแบบนี้แหล่ะครับ หลังจากหมดประกัน มันก็เสียชีวิตทันที

ผมคนนึงที่โชคดี แบตประกัน 18 เดือน ใช้ไป 15 เดือน เจ๊งซะงั้น

เอาไปเคลมที่ร้าน ส่งเคลมที่บริษัท รอ 2 อาทิตย์ได้แบตใหม่มา 1 ลูก รอดตัวไป อิอิ :D

9. art_project

art_project New Member Member

603
    13
    0
    แบตเสื่อมเร็ว ลองดูที่สายไฟ และขั้วแบตว่าสกปรกหรือไม่ มีคราบเขียวๆหรือป่าว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้