### MAIN RELAY มารู้จักและดูภายในกันครับ ###

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย ZAMZAM1, 27 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    MAIN RELAY มันทำหน้าที่จ่ายไฟให้กับปั๊มติ๊ก และ จ่ายไฟให้กับเซ็นเซอร์ต่างๆ
    พอบิดไปสวิทย์ไป ON แล้วซักพักไฟรูปเครื่องสีส้มก็จะดับ
    ตัวนี้ถ้ามันเสียไฟสีส้มรูปเครื่องจะโชว์แล้วจะสตาร์ทไม่ติด หรือสตาร์ทติดแต่ก็จะยาก
    กว่าจะติดได้ อาจจะเป็นเพราะลายปริ้นมันร่อน หรือหน้าสัมผัสรีเลย์ไม่ค่อยดีครับ
    มาดูภาพกันครับ
    1. ตำแหน่งและตัว MAIN RELAY
    2. ง้างทีละข้างแล้วดึงมันออกมา
    3. ออกมาแล้วครับแบบนี้

2. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    4. ภายในตัวมัน
    5. อีกด้าน

3. ZAMZAM1

1,676
    42
    48
    6. ลายปริ้น ต้องดูครับ ตรงไหนมันล่อนหรือแตกๆ ก็ให้บัดกรีมันซะ
    ข้างในมันจะมี ไดโอด , R กระเบื้อง , รีเลย์
    7. ของเราใช้ลายวงจรตัวนี้ครับ
    8. อันนี้ผมก็ไม่รู้ว่าใช้กับของรุ่นอะไร แต่ก็คล้ายๆกัน ผิดกันที่ขา(ต้องดูให้ดี)

ข้อมูลเพิ่มเติมจากเวปเมืองนอกครับ

http://www.tegger.com/hondafaq/mainrelayoperation/badmainrelay.html

http://www.techautorepairs.com/mainrelay.html

http://www.marklamond.tsohost.co.uk/tech-honda/pgm-fi/main-relay/main-relay.htm

ปล. MAIN RELAY ดัดแปลงป้องกันการสตาร์ท
    แล้วต่อสวิทย์ซ่อนเอาผมก็ทำเรียบร้อยครับ(ห้ามบอกขโมยนะ)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 ตุลาคม 2009
  4. korn8rew

korn8rew New Member Member

546
    9
    0
    ขอบคุณครับ

5. tomy>>tec>>

tomy>>tec>> New Member Member

742
    35
    0
    เมื่อวานไปเปลี่ยนคอล์ยเย็น ยังลูบๆคลำๆอยู่ ทีนี้รู้แแล้วว่าตัวอะไร

ขอบคุณครับผม

6. คุณขนุน

คุณขนุน New Member Member

569
    27
    0
    บอกตรงๆว่าเจ๋งและขอบคุณที่มาบอกกันครับ
    อีก 1 สาเหตุความชราของรถ

7. JK_Si

JK_Si New Member Member

196
    1
    0
    สุดยอดครับคุณ ZAMZAM

ถ้าสตาร์ทไม่ติด หรือสตาร์ทติดยาก น่าจะมาจาก Main Relay ด้วยหรือครับ

ของผมเวลาจอดตากแดดนานๆ จะสตาร์ทติดยาก ต้องปิดกุญแจค้างไว้นานกว่าปรกติ หรือบ้างครั้งต้อง 2 ครั้งถึงจะติด
    แบตเปลี่ยนใหม่ได้ 7-8 เดือน แต่ถ้าไม่ได้จอดตากแดดนานๆไม่มีปัญหาเรื่องนี้เลย สาเหตุมาจาก Main Relay ด้วยหรือเปล่าครับ

---------- Post added at 20:54:15 ---------- Previous post was at 20:54:00 ----------

สุดยอดครับคุณ ZAMZAM

ถ้าสตาร์ทไม่ติด หรือสตาร์ทติดยาก น่าจะมาจาก Main Relay ด้วยหรือครับ

ของผมเวลาจอดตากแดดนานๆ จะสตาร์ทติดยาก ต้องปิดกุญแจค้างไว้นานกว่าปรกติ หรือบ้างครั้งต้อง 2 ครั้งถึงจะติด
    แบตเปลี่ยนใหม่ได้ 7-8 เดือน แต่ถ้าไม่ได้จอดตากแดดนานๆไม่มีปัญหาเรื่องนี้เลย สาเหตุมาจาก Main Relay ด้วยหรือเปล่าครับ

8. flukoda

flukoda New Member Member

391
    28
    0
    ได้ความรู้ดีจริง ๆ ครับ

9. PeeSinG

PeeSinG New Member Member

75
    0
    0
    เยี่ยมเลยคับ

10. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
  11. pra_to2000

pra_to2000 New Member Member

54
    1
    0
    เป็นประโยชน์อย่างยิ่งครับ+++ขอบคุณมากๆๆครับท่าน

12. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    สุดยอดครับ

13. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
  14. TAK_96

TAK_96 New Member Member

116
    1
    0
    อ่านเเล้วรู้สึกดี ที่รู้มันคืออะไร

15. SINGHUTSATIT

SINGHUTSATIT New Member Member

191
    2
    0
    :thumbs_up:
    เยี่ยมคับ

16. NUS.EK

NUS.EK New Member Member

176
    27
    0
    ของผมเคยเสีย มันไม่สั่งจ่ายเชื้อเพลิง ตัดไปเฉยๆ จอดซักสตาร์ทใหม่ก้อติด ขับเข้า 0โดนไป 900 กว่าบาท สำหรับค่าตัวของมัน ตอนแรกงงมากคับ พอเข้า 0 บอกอาการ ปุ๊บ ซ่อมจบปั๊บ โล่ง............................

17. kosin

kosin New Member Member

65
    0
    0
    เยี่ยมครับ เวลา Star ไม่ติดดูนี้ ก่อนเลย

18. aumEK2000

aumEK2000 New Member Member

111
    0
    0
    อาการเหมือนกันเลยครับ:cry:

19. vakabayashi

vakabayashi New Member Member

189
    5
    0
    ผมด้วย.....:cry: แก้ยังไงเนี่ย

20. ZAMZAM1

1,676
    42
    48
    ใช่หรือเปล่าผมตอบไม่ได้ครับ
    ต้องลองถอดออกมาดูเลยครับ ถ้าลายปริ้นมันล่อนก็ย้ำจุดบัดกรีมันซะเลยดีกว่า
    อย่างน้อยก็ทำเพื่อเป็นการบำรุงรักษารถของเราครับ

21. gorigori

gorigori New Member Member

328
    22
    0
    ของผม มันปกติ
    แต่มีปัญหาที่ว่า เวลาสตาร์ท บางทีไดก็หมุนเร็ว บางทีมันหมุนแบบอืดๆเหมือนแบตหมด
    ทั้งที่แบตก็เพิ่งเปลี่ยน งงเหมือนกันครับ
    ใครเจอวิธีแก้แนะนำกันด้วยครับผม

22. ZAMZAM1

1,676
    42
    48
    อาการนี้ผมก็เคยครับ บางครั้งดัง อื๊ด อื๊ด อื๊ด แล้วก็ติด
    ผมว่าเป็นที่ ไดสตาร์ทมากกว่า บุ๊ชหน้ามันหลวมผมเอาไปกลึงใหม่เสีย 200 บาท
    หายสนิทเลย ถ้าถอดแล้วก็เช็คแปลงถ่านด้วยครับ

23. Nithivat

Nithivat New Member Member

345
    2
    0
    ความรู้ท้างนั้นเลยขอบคุณมากครับ

24. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    ความรู้แน่นมากครับ
    เยี่ยมเลย

25. ZAMZAM1

1,676
    42
    48
    การป้องกันขโมย
    สำหรับใครที่ต้องการ ให้ขโมยเอาไปยากซักนิดนึง
    ก็ดัดแปลงซ่อนสวิทซ์กันเอาเองนะครับ ของผมทำแล้วก็ใช้ได้ดี
    สตาร์ทให้ตายก็ไม่ติด ( ดีกว่าไม่ทำอะไรเลย )
    ภาพที่
    1. ตัดสายสีดำขาที่ 2
    2. ถ้าใช้สวิทซ์ตัวเล็กกลัวจะจ่ายกระแสไฟไม่พอ เพิ่มรีเลย์ดีกว่าครับทนกว่า
    แต่ถ้าใช้สวิทซ์ตัวใหญ่ก็ตัดต่อได้เลยครับ
    3. เสร็จแล้วครับ
    ผมเป็นคนชอบเที่ยว ตอนนั้นไปเที่ยวดอยอ่างขาง - ปาย ยังไม่ได้ทำอันนี้
    นอนไม่ค่อยหลับเป็นห่วงรถ ผมใช้วิธีถอดสายหัวเทียน 2 เส้น เก็บไปด้วย
    ( ขโมยบ้าอะไรจะพกสายหัวเทียน ) นี่ก็ใกล้เวลาไปเที่ยวเหนืออีกแล้วครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้