รบกวนถามเรื่องเครื่องคาบูกับเครื่องหัวฉีดคับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย bandro, 19 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bandro

bandro New Member Member

38
    0
    0
    อยากสอบถามเปงความรู้อ่ะคับจะซื้อรถอ่ะคับ
    1ข้อแตกต่างระหว่างเครื่องคาบูกับหัวฉีด
    2ความทนทาน
    3 การดูแลรักษา
    4ระบบคาบูกับหัวฉีดอันไหนวุ้นวายก่วากัน
    5ค่าใช่จ่ายในซ่อมบำรุง
    ยิ่งถ้าเปงของพวกมิตซู พวก 4G15
    ช่วยอธิบายหน่อยคับ ขอบคุณคับ:confused:

2. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    เครื่อง 4G15 ให้ เลือกซื้อ 4G15 SOHC 12VEci ที่เป็นตัวหัวฉีดเท่านั้นครับ

เครื่องหัวฉีด ระบบไฟและกล่อง ที่ทำหน้าที่ควบคุมอัตราการจ่ายน้ำมันให้เหมาะสมกับอากาศ หวัฉีดจะมีระบบควบคุมที่ทันสมัยกว่ามากครับ เพราะควบคุมด้วยระบบอัตโนมัติ

ส่วนเครื่องคาร์บูเรเตอร์ ควบคุมแบบสัญญาณทางกลกึ่งอัตโนมัติครับ ปัญหาจึงเยอะกว่ามาก

3. aeo@scb

aeo@scb New Member Member

874
    6
    0
    จะซื้อ อีคาร์ ปี 92-93 ที่ใช้เครื่อง 4G15คาบู กับ ปี94-96 ที่ใช้เครื่อง 4G15หัวฉีด ใช่มั้ยครับ ถ้าจะใช้เครื่องเดิมโดยยังไม่มีโครงการจะเปลี่ยนเครื่อง แนะนำให้ใช้เครื่องคาบู ดีกว่า ครับ เพราะ 4G15 หัวฉีด ออกมานานมากแล้ว เทคโนโลยี่ตอนนั้น แอร์โฟลก็ไม่มี คอยล์จุดระเบิดอยู่ในจานจ่าย ค่อนข้างมีปัญหาเยอะกว่า เครื่องคาบู ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้