เรียนถามเรื่อง เครื่องปรับอากาศ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย thongthong, 26 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. thongthong

thongthong New Member Member

90
    0
    0
    ปกติควรอยู่ตำแหน่งไหนครับ มีรูป

2. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    เมืองนอกใช้ขวา
    บ้านเราใช้ซ้ายครับ

เพราะข้างขวาจะเอาอากาศภายนอกเข้ามาผสม
    ถ้าเป็นบ้านเรามันจะเหม็นควันครับ
    แต่ผมเอาไว้ตรงกลางอ่ะ (อากาศข้างนอกครึ่งนึง ข้างในครึ่งนึง)
    เพราะ อยู่ต่างจังหวัด ไม่เหม็นมาก
    จะได้เอา อากาศภายนอกเข้ามาระบายอากาศภายในครับ

ส่วนตัวผมคิดว่า วิ่งยาวๆ เอาอากาศ ภายนอกเข้ามาก็ดี ครับ
    ภายในคนหายใจ จะมีแต่ CO2 ขับยาวๆ จะง่วง

รถยุโรปที่บ้าน ไม่สามารถ ปรับเป็นด้านซ้ายตลอดได้ครับ
    มันจะเด้งกลับไปด้านขวา ทุก 30 นาที ครับ
    ต้องคอยมากดกลับ

:)

3. thongthong

thongthong New Member Member

90
    0
    0
    ทางด้านขาวจะช่วยระบายความร้อนในห้องเครื่องด้วยมั้ยครับ

4. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    ไม่เกี่ยวครับ
    :)

5. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ของผมควันเข้าตรึม a ตลอดครับ

6. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0
    เหมือนกันครับ A ตลอดควันยังเข้าเลย :)

7. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18
    ตามพี่ๆเขาคับ..

8. ตามพี่เค้าเลยครับ

9. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
    ผมก้อเหมือนกัน A

:D :D :D

10. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ฝาปิดใต้คอนโซลข้างซ้าย(ต้องมุดลงไปดู) คงจะเสื่อมหรือเปื่อย มันเลยมีควันหรืออากาศจากข้างนอกเข้ามาได้ครับ
    รถผมเอาเทปผ้าปิดเลยครับแต่ล้วงยากนิดนึง

11. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    เก็บข้อมูลครับ

12. lukmatulee

lukmatulee New Member Member

315
    2
    0
    ของผม a ตลอด แต่ก็ยังเหม็นอย่างเดิม
    ผ่านคลองแสนแสบทีไร เถียงกันทุกทีว่าไครเป็นคนปล่อยก๊าซ

13. lukmatulee

lukmatulee New Member Member

315
    2
    0
    ของผม a ตลอด แต่ก็ยังเหม็นอย่างเดิม
    ผ่านคลองแสนแสบทีไร เถียงกันทุกทีว่าไครเป็นคนปล่อยก๊าซ

14. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
    ...อิอิ...
    อาศัยช่วงชุลมุน

:D :D :D

15. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ปกติก็ A ครับ

สมัยก่อนตอนฝนตกจะใช้ B ช่วย แต่ปัจจุบันนี้ใช้แง้มกระจกเพราะมีกันสาด(water guard)...:D

16. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ตามเป้ก็ได้

17. bannok-man

bannok-man New Member Member

151
    0
    0
    เรียนสอบถาม หน่อยครับ เวลาเปิดแอร์(กด A/C)มีเสียงดัง แกร๊ก ๆ ขณะวิ่งถ้ากด A/C เครื่องยนต์จะถูกดึงกำลังอย่างมาก (รถชลอตัวอย่างเห็นได้ชัด) มีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างครับ

18. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    เป็นเช่นกันคับ

19. singcoohteam

5,303
    108
    0
    อ้าว...............ถ้าไม่กด A/C แล้วแอร์จะเย็นเหรอครับ เป็นอาการปกติครับ ส่วนอาการฉุดเครื่องยนต์เวลากด A/C ก็แสดงว่าคอมส์กะลังทำงานครับ
    ไอ้ที่ดังแกร๊กๆน่ะมันดังตรงไหนอ่ะครับ ส่วนที่มันฉุดน่ะ ต้องตั้งตัวชดเชยรอบใหม่ครับเค้าเรียกตัวอะไรจำไม่ได้กะลังแฮ้งๆ เมื่อคืนไปงานแต่งเพื่อนกลับดึกไปหน่อย
    จั้งซี่มันต้องถอนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนน

20. bannok-man

151
    0
    0
    มันดังบริเวณพู่เลย์ตั้งสายพาน คอมแอร์ ประมาณนั้นครับ
    ล่าสุดเปลี่ยนลูกปืนพู่เลย์ตั้งสายพานคอมแอร์ เบอร์ 6301 2RS1 80 บาท ไม่หายครับดังแกร่ก ๆ เหมือนเดิม

21. denny

denny New Member Member

224
    2
    0
    ถ้าดัง แต๊กเบาๆ ปรกติครับเพราะคอม ทำงาน แต่ถ้าดังแรง สันนิษฐานได้ว่า ลูกปืนครัช คอมจะเสียครับเปลี่ยนได้ เห็นมีกระทู้เก่า ที่พี่ๆเปลี่ยนเองอยู่ครับ:D

22. Kc1.6SLX

Kc1.6SLX New Member Member

520
    2
    0
    ผมก็ทำตามพี่เป้:D:D

23. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0

สงสัยคอมแอร์เริ่มชราภาพ อาการคือมันจะดังเวลาแอร์ทำงาน เวลาแอร์ตัดมันก็เงียบ

ลองเติมน้ำมันคอมน่าจะช่วยได้นิดหน่อย แต่ยังไงก็ไม่หายดัง ถ้ามันยังเย็นอยู่ก็ใช้ไปก่อนครับ

วิธีแก้คือต้องเปลี่ยนคอม..เมื่อไรคอมเจ๊งแล้วค่อยเปลี่ยนคอมทีเดียวครับ :)

24. bannok-man

151
    0
    0
    ขอบคุณครับ

25. o.lak

o.lak New Member Member

22
    1
    0
    ฮาๆๆๆ ไม่ใช่ควันอย่างเดียว ของผมกลิ่นน้ำมันอีก สุดยอด:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้