ช่วยให้คำแนะนำทีนะครับ จะซื้อมอเตอร์ไซค์หรือไม่ก็รถป๊อปครับ

การสนทนาใน 'Motorcycle Forum' เริ่มโดย sanjak, 12 มีนาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sanjak

sanjak New Member Member

2
    0
    0
    คือผมจะใช้ขับไปกลับระหว่างหอพักกับมหาลัยครับ (ระยะทางห่างกันประมาณ 500ม.-1กม.)
    อยากทราบข้อแตกต่างของรถ 2 ชนิดนี้น่ะครับ

ผมได้ยินมาว่ารถป๊อป(และพวกสกู๊ตเตอร์ทั้งหลาย) ราคาถูกกว่ารถมอเตอร์ไซค์ธรรมดามากๆ ไม่ถึง 1 หมื่นบาทก็มี

แต่ก็ได้ยินข้อเสียมาเหมือนกันครับ เช่น
    ไม่ค่อยทนทาน
    อะไหล่หายากและแพง
    เหมาะสำหรับใช้งานง่ายๆ เบาๆ อย่างแท้จริง

คิดว่าผมควรจะซื้อรถชนิดใดดีครับ เงินผมคงหาได้ไม่เกิน 1 หมื่นบาท

แล้วอีกอย่างที่จะถามก็คือ ผมต้องดำเนินการอะไรมากหรือเปล่าครับไม่ว่าจะซื้อมือ 1 หรือมือ 2
    เพราะผมจะซื้อแบบไม่ได้บอกที่บ้าน เรื่องทะเบียนหรือประกันจะทำได้ลำบากมากไหมครับ อายุผมก็ครบ 20 ปีไปแล้วครับ (ส่วนเรื่องเงินผมคงหาได้ไม่เกิน 1 หมื่นบาทจริงๆ ครับ)

ขอบพระคุณมากเลยครับ :)

2. bastard14

bastard14 New Member Member

67
    1
    0
    ภ้าไป-กลับ บ้านกับมหา'ลัย หรือเอาไว้ขี่ออกไปซื้อกับข้าวแถวๆหอพัก ผมว่าใช้ พวก Scooter เล็กๆ (50cc) ก็พอดีนะครับผม เรื่องทะเบียนนั้นไม่มีครับ
    สำหรับอะไหล่ผมว่าไม่น่าจะหายากนะครับ เพราะคนใช้กันเยอะ อะไหล่จึงค่อนข้างเข้ามาเยอะ

เรื่องความ "อึด" ของรถทุกประเภทขึ้นอยู่กับการใช้และบำรุงดูแลรักษาของเราเองแหละครับผ้ม

แต่ถ้าจะเอาเผื่อไปไหนมาไหน หรือจะเอาออกนนใหญ่ไปหาเพื่อนฝูงเนี่ย ก็แนะนำ มอเตอร์ไซด์มือ 2 ครับผม ราคานั้นมีหลากหลายราคาครับผม ขึ้นอยู่กับปีผลิตและสภาพรถ
    มีตั้งแต่ 6พัน ยัน 2-3 หมื่น อะไหล่ค่อนข้างเยอะครับผม เพราะเป็ฯรถที่ผลิตในไทย

ทะเบียนรถมอเตอร์ไซด์ ถ้าซื้อมือ 1 ไม่มีปัญหาครับผม ทางร้านจะจัดแจงทำให้เลยครับผม เราก็เสียเงินให้เขานิดหน่อย แต่ถ้าเป็นมือ 2 ก็เลือกที่มีเอกสารครบครับ ถ้าจะให้ดีให้"เอาไปโอนที่ขนส่งกับคนขายก่อนเลยแล้วค่อยจ่ายเงินที่นั่น" เพื่อความสบายใจทั้ง 2 ฝ่ายครับ

ซื้อของพวกนี้ไม่ต้องรีบครับผม ดูไปเรื่อยๆ เพราะยังไงคนขายก็มีเรื่อยๆแล้ว เจอสภาพที่เราพอใจจริงๆแล้วค่อยซื้อครับผม และก็ อย่าไปฟังคนขายมาก
    ให้คิดไว้เสมอว่า คนมันจะขาย ใครจะมาบอกว่าของๆตัวเองไม่ดี...(ส่วนมากที่ผมเจอเป็แบบนี้ ไปกระทบท่านใดก็ขออภัยไว้ด้วยครับผม)
    ให้ใช้วิจารณญาณของตัวเอง หรือถ้าให้คนดูสภาพเป็นไปดูด้วยจะดีมากครับผม

ขอให้โชคดีครับผม

3. sanjak

sanjak New Member Member

2
    0
    0
    ขอบพระคุณอย่างยิ่งครับ ผมไม่ได้เข้ามาซะนานเลย ตอนนี้ไปดู Wave 110 มือสองที่ร้านมือสอง ราคา 12,000 แต่ต้องเอาไปโอนเอง ทางร้านเขาบอกว่ามีทุกอย่างให้สำหรับโอน

ไม่ทราบว่าต้องใช้อะไรในการโอนเหรอครับ ผมมาจากต่างจังหวัด (มาเรียนในกรุงเทพฯ) ทะเบียนบ้าน อะไรต่างๆ อยู่ต่างจังหวัดหมด ใบขับขี่จักรยานยนต์ไม่มี (มีแต่รถยนต์ส่วนบุคคล) ไม่ทราบว่าโอนได้ไหมครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้