ถามพี่ๆเกี่ยวกับการใช้งานในชีวิตประจำวันในเมืองครับ ~*

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย KaMmY~*, 7 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    พอดีตัดสินใจขายคันเก่าไปครับ ตอนแรกกะว่าจะหันไปคบแจ๊ส แต่ก็แอบเล็งๆEvoIII ไว้เหมือนกัน เลยอยากจะถามพี่ๆว่า

1.ขับไปกลับ มีนบุรี-สาธร เวลาทำงานเช้าเย็น นี่จะกินน้ำมันมากมั้ยครับ (ประมานกี่โลลิตร) แล้วพี่ๆมีใครเอามาใช้เป็นรถคันแรก ที่ใช้งานทุกวันมั้ยครับ

2.การดูแลต้องดูแลอะไรเป็นพิเศษมั้ยครับ (ผมใช้รถอยู่ในเมือง รวมๆแล้ววันนึงปะมาน 100โล+) พอดีคันเก่าผมใช้งานหนักไปหน่อย อาการเลยออกเยอะ (โบหลวม แหวนยัน)

ตอนนี้ที่กังวลหลักๆก็แค่เรื่องกินน้ำมันมากมั้ย แล้วถ้าใช้งานหนักๆจะจุกจิกมั้ยครับ

ถามแค่นี้ก่อนแล้วกันครับ ถ้ามีอะไรสงสัยจะขอรบกวนพี่ๆเพิ่มครับ ขอบคุณครับ :D:D:D

2. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    ถ้าขับเยอะขนาดวันละ 100 โล ลองปรึกษาพี่ต่อเลยคับ
    ติดแก๊สในอีโวก็จะประหยัดได้คับ ถ้าจะเล่นอีโวจิงๆ
    แต่ถามผมถ้าใช้งานเยอะขนาดนั้นหารถบ้านดีกว่าไหมอ่ะคับ
    อีโวในเมืองก็ตก6-7โลลิตร มันจะทำให้เงินในกระเป๋าหมดเร็วด้วยอ่ะคับ

3. kittio

kittio New Member Member

750
    8
    0
    รถถ้าไม่โมเยอะ น่าจะขับทุกวันได้ แต่เส้นทางที่บอกรถติดดีเหลือเกิน น่าจะโดนประมาณวันละ 15 ลิตรครับ ส่วนเรื่องใช้รถเยอะ ถ้าขับดีๆ ดูแลดีๆ ไปๆ มาๆ จะจุกจิกน้อยกว่าคนขยันจอดอีกครับ

4. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    ใช้เยอะขนาดนั้น ถ้าเงินเดือนไม่ระดับสูง ผมว่า ไม่คุ้มครับ

ผม ทำงาน วันนึงก็วิ่ง ประมาณเดียวกันคับ (เทพารักษ์ - รามอินทรา) อีโว จอดบ้าน ครับ

และ ก็ ใช้รถบ้าน ติดแก็ซ ครับ สบายๆๆๆ ค่าแก็ซวันละ 100 กว่าบาท อิอิ อีโววันละ 500

5. 4G63T

4G63T New Member VIP

298
    1
    0
    เดิมๆใช้งาน ได้อยู่นะ แต่ในเมืองคงไม่ต่ำกว่า8โลลิตร อะ หนึ่ง ใช้เยอะเหมือนกัน นะ วันละ100โล+
    ปัญหา อยู่ที่ค่าน้ำมันมากกว่าที่จะไม่คุ้มอะ

6. aeo@scb

aeo@scb New Member Member

874
    6
    0
    ผมก็ใช้รถวันละ 100 กว่ากิโล ดอนเมือง - พระประแดง จันทร์ - ศุกร์ ถ้าใช้อีโวทุกวัน ค่าน้ำมันประมาณ 15,000 บาท ตอนนี้ใช้ อัลติส วันธรรมดา ใช้ อีโว เฉพาะเสาร์ - อาทิตย์ ค่าน้ำมันเหลือประมาณ 9,000 บาท

7. chang

chang Well-Known Member Member

4,985
    57
    48
    เหมือนผมเลยคร๊าบบบ

เมื่อ ก่อน มี Colt คันนึง Evo คันนึง

ไปไหนก้อใช้ Colt ประหยัดหน่อย

ตอนนี้ Colt ไม่อยู่ แม่จ้าววว .....

ใช้อีโว บางพลี - บางนา ไปกลับ 4 รอบ โดนไป 800 ครับ

หารถบ้านอยู่เหมือนกันครับไว้ใช้เป็นคันแรกครับ :)

8. lovesingha

lovesingha New Member Member

1,407
    6
    0
    ผมเป็นเซล์แมน หุหุขับแคมรี่ติดแก็ส สบายใจ อีโวมีไว้แรดกะเพื่อน ๆที่มีใจรักอีโวด้วยกันครับ อิอิ

9. ASFasT_AS

ASFasT_AS New Member VIP

555
    18
    0
    โอ้โห ใช้วันละตั้ง 100โล+ ฟังแล้วของขนลุก ของเราวันละไม่เกิน 40-50 โลก็หงอยแล้ว
    แรกๆก็ใช้ทุกวัน ใกล้-ไกลขับตลอด หลังๆเอาแค่ " อยากสนุก "ก็พอ มันไม่ใช่แค่นำมันแต่ถ้ารถติดเนี่ย เกรงว่าครัชจะบางก่อนเวลา 555

10. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    ขับเยอะเสี่ยงพังไวอีก สึกหรอสูง

11. KaMmY~*

557
    16
    0
    ขอบคุณทุกความเห็นคร๊าปปปป ตอนแรกก็กะจะไปแจ๊สอยู่เหมือนกัน แต่พอดีไปเจอโว 3 ทำราคาพอได้ ก็เลย ลังเล นิดหน่อย :D:D:D

12. KaMmY~*

557
    16
    0
    รู้สึกว่าเมื่อตะกี้ ตอนตี 1 ผมจะเจอรถพี่อยู่แถวๆอนุสาวรีย์หรือป่าวครับ เห็นติดไฟแดงอยู่ :D

13. aeo@scb

874
    6
    0
    ไม่ใช่แล้วครับ เมื่อวานใช้ อีโว แต่ตอนเช้า เอาไปล้าง + เติมน้ำมัน อีกอย่างอยู่บ้านตั้งแต่ 2 ทุ่ม ฝนตกหนักพอดี ตี 1 ผมฝันแล้ว ครับ

14. lovesingha

lovesingha New Member Member

1,407
    6
    0
    เจอแฝดแล้วเหรอพี่ โอ๋:D
    อย่างพี่เนี้ย ตี2 ออกมาจะโดนตีก้นป่าวหว่า 555:p

15. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    พี่ผมซื้อ ยาริส หวังจะประหยัด แต่ค่าน้ำมันก็ตกเดือนละ 7 พันกว่าบาท ไม่รวมค่าทางด่วน
    น้ำมันก็ขึ้นเอาๆจะติดแก็สก็ไม่กล้า เพราะกลัวเสียประกัน0 พี่ผมเลยจะไปซื้อ มอไซค์มาขี่
    มันซะเลย ผมเลยแนะนำว่าซื้อรถมือสอง ถูกๆแล้วมาติดแก็สดีกว่า ก็เลยไปได้ ฮุนได แอ็คเซ็นท์
    3 ประตู ราคาแสนนึง (ราคามือ2 ตอนนี้เหลือไม่กี่หมื่นเอง) ดาว์นประมาณ 6 หมื่น ผ่อน 2 ปี ตก
    เดือนละ2พันกว่าบาท ติดแก็สอีก 2 หมื่น วิ่งไป -กลับ รวมค่าผ่อนรถ ยังถูกกว่าค่าน้ำมันที่เติม
    ให้ยาริสอีกอ่ะ คราวนี้เลยมีค่าใช้จ่ายในการเดินทางแค่ เดือนละไม่ถึง 3 พัน ค่าทางด่วนก็ไม่ต้อง
    เสีย เพราะรถติดช่างมันเพราะแก็สมันถูก นี่ใช้มา 4 ปีแล้ว ได้ค่ารถ ได้ค่าติดแก็สคืนแล้วอีกต่างหาก

คิดง่ายๆ
    ถ้าใช้ยาริส เฉพาะค่าน้ำมัน เดือนละ 7,000 บาท > 1ปี เป็นเงิน 84,000 ถ้า 4 ปี เป็นเงิน 336,000
    ถ้าใช้รถติดแก็สค่าแก็ส เดือนละ 2,500 บาท > 1 ปี เป็นเงิน 30,000 ถ้า4 ปี เป็นเงิน 120,000
    ดังนั้น ใช้รถติดแก็ส 4 ปี ประหยัดไป 216,000 บาท (รถเครื่องขนาด 1,500 ซีซี เท่ากัน ขนาดรถ
    พอๆกัน ถ้าเป็นอีโวเครื่อง 2พันผูกโบ ราคาค่าน้ำมันต้องสูงกว่านี้แน่นอน)

16. aeo@scb

874
    6
    0
    ตี 2 ต้องอ้างว่า ไปกับพ่อมาร์ช พอได้ 55

ความเห็นส่วนตัวน่ะ ครับ ถ้าราคาน้ำมันราคาเกิน 30 บาทต่อลิตร การใช้รถวันละเกินกว่า 100 กม. ค่าน้ำมันวันละอย่างน้อย 500 บาท ถ้ารายได้ไม่สูงเมื่อหักภาระต่างๆแล้ว ผมว่า มีอีโว ไว้เล่น และ มีอีกคัน ไว้ใช้งาน ดีกว่า ตาม Comment ของคุณสอง T_4wd หารถมือสองติด LPG ก็น่าสนใจ ครับ

17. kittio

750
    8
    0
    รถผม เปรียบเทียบกับ honda jazz ประหยัดกว่ากันเกินครึ่งต่อครึ่ง เฉพาะระยะทางต่อลิตรมากกว่ากันสองเท่า แต่ honda เติม E20 ได้ เลยถูกไปกันใหญ่ ตอนนี้ อยากหาโปรแกรมจูนฮอนด้ามั่งแล้ว เผื่อจะจูน E85 จะได้ประหยัดน้องๆ แก๊สไปเลย

18. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    ไม่ลองอีโว จูน E85 แบบแดรกเมืองนอก อิอิ

19. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ผมก็เลิกใช้ประจำวันไปแล้ว

มาจบที่รถติดแกส ประหยัดกว่ากันเยอะ

20. kittio

750
    8
    0
    จูนอาจจะพอไหว แต่สงสัยพวกท่อยางต่างๆ ของรถ ไม่น่าทำมารองรับ แต่พวกที่ใช้ E20 ได้อยู่แล้ว พวกท่อยางต่างๆ น่าจะดีไซน์มารองรับแล้ว

21. KaMmY~*

557
    16
    0
    ขอบคุณพี่ๆมากๆครับ ตอนนี้ก็ดูซีวิค EG EK เอาไว้เหมือนกัน ราคาสัก 2xxxxx แล้วเอามาติดแก๊ส

ขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ :D:D:D

22. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ผมว่าเป็นความคิดที่ดีเลยทีเดียวครับ

23. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ผมใช้ทุกวันตอนนี้ ก็ขับทุกวัน เพราะจอดเฉยๆมันก็พัง หนูกัดสายไฟมั้ง อะไหล่ตายเสื่อมสภาพมั้ง
    เลยเอามาขับมันทุกวัน พังก็ให้พังเพราะได้ใช้งานดีกว่า จอดแล้วพังครับ
    ผมขับอีโวทำงานในเมืองรถติดๆ จากถนนสุขุมวิทไปสมุทรปราการทุกวัน เข้ามาปีที่4 แล้วครับ
    ใช้งานไปกลับวันละประมาณ 50 กิโลเมตร
    มีค่าใช้จ่ายดังนี้ครับ
    1. ค่าน้ำมันเฉพาะวันทำงาน จันทร์ถึงเสาร์ ตกเดือนละประมาณ 12,000 บาท เป็นอย่างน้อย
    ถ้าเสาร์-อาทิตย์ รวมด้วยก็มี เดือนละไม่ต่ำกว่า 20,000 บาทครับ
    เดือนที่แล้ว ขับรถจากที่ทำงานไปกินข้าวเย็น ที่ปทุมธานี แทบทุกวัน ก็ตกวันละ 150 กิโลเมตรได้
    เติมน้ำมันวันละ 1 พันบาทครับ เติม 95V-Power ปั๊มหน้าบ้านน้องดิวทุกวัน
    จนเจ้าของปั๊มต้องแซวว่า "ถ้าเดือนไหนพี่จะใช้น้ำมันเยอะแจ้งผมก็ดีนะพี่ เพราะผมกลัวจะสั่งน้ำมันมาให้พี่เติมไม่ทัน
    เพราะพี่เล่นเติม 95 เต็มถังทุกวัน 555.."
    2. ค่า น้ำมันเครื่องที่ถ่ายแทบทุกเดือนเศษๆ ก็ครั้งละ 3,000 บาท
    3. ค่าอะไหล่สึกหร่อ ต่างๆ เดือนละ 5,000 บาท
    4. ค่าผ้าคลัตซ์ ตกราวๆ 3-6 เดือน แล้วแต่จะหยิบคลัตซ์ชุดไหนมาใช้งานช่วงเดือนนั้น
    ถ้า OS ชุดที่ OverHaul จากพี่ไก่รัชดา เปลี่ยนผ้าครั้งละ 6-7000 บาท -อายุอยู่ได้ 3-5 เดือน
    ถ้า AP Super single ผ้าของแท้อยู่ได้ราวๆ 8-10 เดือน O/H ครั้งละ 16,000 บาท
    ถ้า OS TwinPlate ผ้าของแท้ อยู่ได้ราวๆ 10-12 เดือน O/H ครั้งละ 25,000 บาท
    ถ้า Cusco single plate O/Hจากพี่ไก่รัชดา อยู่ได้ 6-8 เดือน O/H ครั้งละ 6-7000 บาท
    5. เครื่อง 1 ตัวประกอบมาอยู่ได้ราวๆ 3 เดือน ถึง 1 ปีเศษๆ
    ซื้อคันนี้มา 4ปี ประกอบเครื่องมาแล้ว 9 ตัวครับ ประกอบเครื่อง 1 ครั้งก็ต้องมีหลักแสน ตามสภาพพังมาก-พังน้อยครับ

ตัวเลขด้านบน อ้างอิงจากอีโว 3 ที่ใช้งานรถติดๆทุกวัน อะไหล่หายากราคาเริ่มแพง และรถเริ่มเก่าและจุกจิก สึกหร่อมาก
    เพราะสเป็คเครื่องที่ประกอบ มีม้าราวๆ3ร้อยแก่ๆ บูสท์บาร์แปด บ้าขับใช้งานทุกวัน ขึ้นทางด่วนได้ ก็กดหมดเข็มไมล์
    ตอนนี้ประกอบเครื่องกลับ สแตนดาร์ด บูสท์ บาร์สอง ก็ไม่เห็นหน้าช่างที่อู่มาได้ 4 เดือนเศษๆครับ
    ก็ประหยัดเงินไปได้พอสมควร แต่ยังกินน้ำมันดุเดือดเท่าเดิมครับ

เคยเคาะเล่นๆคร่าวๆ ตั้งแต่เอามันมาหมดกับคันนี้ เฉพาะค่าซ่อมบำรุง ไม่ต่ำกว่า 2 ล้านบาท ขนาดมันจอดอู่มากกว่ากว่าจอดบ้านนะครับ

ถ้าจะขับทุกวัน ควรจะเป็นอีโวที่รุ่นใหม่ๆหน่อย พวกอีโว 8-9 ครับ
    ก็อาจจะประหยัดค่าใช้จ่ายลงได้มาก แต่จะไปหนักค่าผ่อนรถที่ดอกเบี้ยแพงมากแทน
    อีโว 1-7 รถปีค่อนข้างเก่า อะไหล่และชิ้นส่วนที่สึกหร่อ และถึงอายุเปลี่ยน มีหลายตัวมากครับ
    ยิ่งขับวันละ 100 กิโล ยิ่งสึกหร่อมาก ไม่คุ้มครับ
    อีกอย่างคิดง่ายๆ จากตัวเลขที่ผมให้ไว้ด้านบน
    ถ้าวิ่งใช้งานทุกวันวันละ ไม่ต่ำกว่า 100 กิโล ถ้ามีเงินเดือนต่ำกว่า 4 หมื่นบาท ไม่รอดครับ....
    มองหารถอื่นดีกว่าครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 พฤศจิกายน 2009
  24. kittio

750
    8
    0
    ของท่านประธาน แพงจริงๆ ค่าเลี้ยงดู 4 ปี ที่สองล้านกว่า ยังไม่รวมของแต่งกับรถ รวมแล้วแพงกว่า C ป้ายแดงอีก ต้องใจรักจริงๆ
    ส่วนรถผม กินน้ำมันมหาโหด ประมาณ 6.1 กม/ลิตร ดีว่าวิ่งน้อยตกเดือนละ 500- 700 กม แต่แค่นี้ ค่าน้ำมันก็ตกเดือนละ 4000 ถ้าเติม 95 แล้วครับ

25. primo_xx

primo_xx New Member Member

747
    6
    0
    เห็นตัวเลขของพี่โอ๋แล้ว น่าตกใจครับ...
    เมื่อก่อนผมใช้ชีวิตประจำวัน เดือนนึงก้อมี 8000บาท ขั้นต่ำครับ
    ถ้ามีอีโว น่าจะมีรถบ้านซักคันครับ...

26. Boy_Evo2

Boy_Evo2 New Member Member

328
    2
    0
    ผมใช้งานอาทิตย์นึงไม่ถึง100โลเลยส่วนใหญ่ใช้รถบ้านไม่งั้น จน ครับ

27. ju4

ju4 New Member Member

145
    2
    0
    ติดแก๊สครับ autronic 8 สูบ กินโลละ 1.6 บาท ติดที่พี่ต่อครับ ขับทางไกลสบายเลย บนมอเตอร์เวย์ อี7 ผมไปได้ 220 km/hr

28. @kanchanaburi

@kanchanaburi New Member Member

1,017
    2
    0
    โอ๋อธิบายงี้คนก็ไม่กล้าเล่นอีโวซีครับ
    แต่ความแรงก็คุ้มเงินที่จ่ายนะ ผมซัดกับพวก high-end car อย่าง coper S, SLK, 7 series, etc. ไม่เคยกลัวอ่ะ แค่ค่าตัวต่ำกว่าเยอะ แต่ตอนนี้เริ่มภาระเยอะไม่ค่อยกล้าซัดและ

ผมคนหนึ่งที่ใช้รถอีโวในชีวิตประจำวัน อาทิตย์ละไม่ต่ำกว่า 1,400 กิโลเป็นอย่างต่ำครับ ค่าน้ำมันก็ประมาณ 20,000 บาท เวลาใช้ก็พยายามเข้าใจธรรมชาติของอีโว ใช้รอบให้เหมาะสม คุมบูสต์ อัดน้อยมากถ้าไม่จำเป็น ใหม่ ๆ ก็จุดจิง แก้ไปเรื่อง ๆ ก็เริ่มอยู่ตัวไม่ค่อยพังแล้วครับ เปลี่ยนไปขับอย่างอื่นไม่ได้จริง ๆ ยกเว้นจะโมเพิ่มแบบใช้ชีวิตประจำวันไม่ได้ ก็คงเลือกคันต่อไปเป็นกะบะแน่นอน เผื่อเข็นของและลากรถไปสนาม :)

29. KaMmY~*

557
    16
    0
    ขอบคุณพี่โอ๋ กับพี่ๆทุกคนมากครับ ได้ความรู้มากมาย :D:D:D

30. KaMmY~*

557
    16
    0
    แล้วถ้าเอา โว 3 เดิมๆ ไปติดแก๊สหล่ะครับ จะโอเคมั้ย (เปลี่ยนรถมา 2 ครั้ง ก็ E Car แต่งโว 3 / โว 2 เครื่อง 93t คันต่อไปก็อยากเป็น โวเหมือนเดิม )

แล้วค่าใช้จ่ายในการติดแก๊สประมานเท่าไหร่ครับ :D:D:D

ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้