รถเกียร์ธรรมดา กับ เกียร์ ออโต้ แบบไหนกินน้ำมันมากกว่ากันครับ.........................>>>

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย TT_GOVERNMENT, 22 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. TT_GOVERNMENT

TT_GOVERNMENT New Member Member

809
    27
    0
    รถบ้าน ถ้าใช้ขับธรรมดา ระหว่าง เกียร์ ธรรมดา กับ ออโต้

รถแบบไหน ประหยัด น้ำมันมากกว่ากันครับ

:cool::cool::cool:

แก้ไขล่าสุด: 22 พฤศจิกายน 2009
  2. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    ส่วนตัวว่าไม่ต่างกันมากคับ
    ถ้าขับใจเย็นๆๆ ทั่วไป ไม่ซัด สภาพเครื่องสมบูรณ์ ลมยางปกติ
    ก็ไม่ต่างกันมากเท่าไรคับ

3. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    ส่วนตัวว่าไม่ต่างกันมากคับ
    ถ้าขับใจเย็นๆๆ ทั่วไป ไม่ซัด สภาพเครื่องสมบูรณ์ ลมยางปกติ
    ก็ไม่ต่างกันมากเท่าไรคับ

4. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ผมว่าถ้าเป็นเกียร์AUTOรุ่นเก่าๆ หนะ ยังไงมันก็กินมากกว่าM/T อย่างรุ่นแรกๆมี 3 เกียร์งี๊ จังหวะมันก็น้อยกว่า แถมยังไม่ฉลาดอีก จะเร่งทีก็ต้องKICK DOWNกันจมๆ กินกว่าแน่นอน

แต่เกียร์รุ่นใหม่ๆไม่ต่างกันมากแล้วครับ มี 4-5 จังหวะ ยิ่งพวกCVTในแจสGDที่เคใช้ประหยัดมากจริงๆ อัตราเร่งก็ดีพอสมควร เหมือนถูกออกแบบมาให้ใช้กำลังทั้งหมดได้อย่างคุ้มค่า ทั้งที่มีแค่ 88 ม้า แต่ก็ไม่อืดมาก ทำให้ประหยัดน้ำมัน

แต่ยังไงผมก็ยังไม่คิดว่า ออโตจะประหยัดกว่าM/Tไปได้ ในการใช้งานปกติอย่างถูกวิธีเหมือนกัน อย่างน้อยรถเกียร์ออโตก็มีน้ำหนักมากกว่าอยู่พอสมควรครับ
    :):):D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 พฤศจิกายน 2009
  5. Godbringer

Godbringer New Member Member

33
    0
    0
    รถเกียร์ธรรมดาน่าจะประหยัดน้ำมันกว่ารถออโต้นะครับจากที่ลองๆขับมา

มันยังมีเกียร์ช่วยแถมน้ำหนักยังเบากว่าอีกพอสมควรถ้าเทียบกับทอร์คคอนเวอเตอร์ของออโต้

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก้ขึ้นอยู่กับนิสัยการขับของคนขับด้วยครับ

6. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ถ้าขับเหมือนๆกัน แบบเดียวกัน คนขับคนเดียวกัน เกียร์ธรรมดาประหยัดกว่าคับ

7. CHOK@ELEVEN

CHOK@ELEVEN New Member Member

128
    2
    0
    ส่วนตัวผมก็คิดว่า M/T ประหยัดกว่าครับ

แต่คันนี้ผมเปลี่ยนมาใช้ A/T
    ทำไมรอบมันไม่เท่ากันล่ะครับ
    M/T ความเร็ว 100km./Hr รอบอยู่ที่ 3000 รอบ
    A/T ความเร็ว 100km./Hr รอบอยู่ที่ 2100 รอบ
    แบบนี้ ถ้าเดินทางไกลๆ ๆ ออกตจว. เหยียบแช่ A/T ก็ประหยัดกว่าสิครับ เพราะว่าใช้รอบต่ำกว่า ? ? ?

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 พฤศจิกายน 2009
  8. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    M/T อยู่ที่เกียร์อะไรอะคับ? :)

9. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    MT รอบสูงกว่าจริง แต่กินน้ำมันน้อยกว่า

เพราะ AT แบบทอร์คคอนเวอร์เตอร์มีการสูญเสียในระบบเยอะกว่าครับ

10. CHOK@ELEVEN

CHOK@ELEVEN New Member Member

128
    2
    0
    เกียร์ 5 เหมือนกันครับ A/T ใช้รอบต่ำกว่า

ขอบคุณค๊าบ ได้ข้อมูลแระ

:cry: รู้งี้เอา M/T ดีก่า เพราะตั้งแต่เกิดมาไม่เคยขับ A/T เลย คันแรกนี่แหละเพราะขี้เกียจรอนาน:cry:

11. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    เครื่องขับหลังที่ผมใช้ A/T กินกว่าประมาณ 15-20%

12. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ผมว่าถ้าเหยียบๆ MT จะกินน้อยกว่าคับ เชนเกียร์มาแล้วอัดเลยคับ แต่เกียร์ออโต้แบบไม่ที +- ต้องคิกดาว์น ผมว่ามันจะกินกว่าคับ

13. TUMKUNG_naraka

TUMKUNG_naraka New Member Member

2,916
    182
    0
    ตามที่เรียนมาเครื่องเกียร์ auto กินนํ้ามันกว่าเครื่องเกียร์ m/t เเน่คับ

14. PadZz

PadZz New Member Privilege

786
    4
    0
    ผมว่า M/T กินกว่าครับ .. เพราะ ขับมันส์กว่า หรือไม่จริง !!! 5555+

ตามหลักแล้ว A/T กินกว่า M/T แน่นอน

15. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    แล้วแต่การเหยียบหรือป่าว

16. Berg_Tomaru

Berg_Tomaru New Member VIP

1,121
    19
    0
    ถ้าตัวแปรทุกอย่างเหมือนกันยกเว้นเกียร์ รถเกียร์ธรรมดาประหยัดกว่าครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้