ขอคำปรึกษาพี่ที่ ใช้รถตู้ด้วยกันหน่อยคับ

การสนทนาใน 'Van Only Club' เริ่มโดย De@thNotez, 11 พฤษภาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. De@thNotez

De@thNotez New Member Member

1,017
    69
    0
    รถผม วาง 1KZ มา อยากจะเปลี่ยนโบ ไปใส่ของ 1KD (เครื่องวีโก้)

คือจะเปลี่ยนจากโบน้ำมันเป็นโบอินเตอร์แปรผัน ของเครื่อ1KD มันจะมีปัญหามั้ยครับ

แล้วมันเปลี่ยนใส่กันได้หรือป่าว ถ้าใส่ได้มันจะดีกว่าโบเดิมไหม

ประหยัดน้ำมันกว่าไหม อัตราเร่งดีกว่าไหม

วานผุ้รุ้ให้คำปรึกษาหน่อยคับ

2. jackie101

jackie101 New Member Member

346
    0
    0
    ใส่กันได้ครับแต่ว่ามันจะทำงานไม่สมบูรณ์
    เพราะอยู่ใน 1KD มันมีไฟฟ้าควบคุมด้วย
    ยังเคยมีคนเอามาใส่เครื่องตระกูล L เลย
    วิ่งก็งั้นๆ สู้เทอร์โบของมันเดิมๆไม่ได้
    แนะนำ ใส่เทอร์โบ TF-06 ไปเลย
    ถ้าคุณคิดว่าสามารถเพิ่มน้ำมันได้เพียงพอ
    รับประกันความมัน ราคาประมาณ 8500

3. san leo

san leo New Member Member

760
    2
    0
    มีปัญหาถามตูนได้เลย..เรื่องแรงอ่ะ..รถที่บ้านมีกี่คันแต่งหมด...ขับคนเดียวด้วย..555

ว่าแต่ มาสด้าราคาเริ่มต้นเปิดที่เท่าไหร่หรอตูน... อยากรู้เผื่อหาคนซื้อได้

4. mayuct

mayuct New Member Moderator

941
    4
    0
    ตูน แล้ว โบของเครื่องtd27 บูสได้สูงสุดกี่ปอนอ่ะว่าเดี๋ยวพอใส่แล้วจะใส่ปรับบูสมือด้วยไว้ไล่มันๆ อิ

5. jackie101

346
    0
    0
    เอาไป 60 พันละกัน ถ้าเพื่อนๆกันลดได้อีก ขอบอกว่าประหยัดมากๆคุ้มราคา
    ใช้ในเมืองตก กิโลละ 70 สตางค์ ขอบคุณมากครับ ที่ช่วยขาย
    :D :D :D

6. jackie101

346
    0
    0
    ถ้าใช้งาน 10-15 ปอนด์ก็พอ แต่เทอร์โบมันสามารถบูสต์ไปได้อีกเยอะ
    แต่กลัวเครื่องพี่มันจะกระจายซะก่อน

7. san leo

760
    2
    0

ok..เลย:D

8. mayuct

941
    4
    0
    ก็ดีอ่ะซิ จาได้หาเรื่องเปลี่ยนเครื่องได้ไวขึ้น 555+

9. san leo

760
    2
    0
    ตูนส่งรูปให้ดูหน่อยจิ..ส่ง pmมาก้อได้...แล้วตูนติดแก๊สยังอ่ะ...รอรูปอยู่นะ..thak

10. jackie101

346
    0
    0

ซะงั้น... :confused: :confused: :confused:

11. jackie101

346
    0
    0

รูปรถดูตามนี้เลยครับ ติดตั้งแก๊สมาเรียบร้อยแล้วครับ รถใช้งานอยู่ทุกวันครับ

http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=116756

12. De@thNotez

1,017
    69
    0
    ถ้างั้น โบเดิมของ1KZ แต่ยัดอินเตอร์ไปจะประหยัดมั้ยครับ

13. jackie101

346
    0
    0
    จริงๆแล้วอินเตอร์คูลเลอร์มีผลไม่มากนักกับความประหยัด
    ถ้ารถกินน้ำมันมากน่าจะเช็คที่จุดอื่นก่อน เช่น สายไฟเครื่องยนต์
    ความสมบรูณ์ของตัวเครื่อง อัดตราทดเฟืองท้าย
    เครื่อง KZ เดิมๆเป็นเครื่องที่ออกแบบมาดีอยู่แล้ว ทำให้มันสมบรูณ์
    ผมว่ามันน่าใช้มากเลยทีเดียว

14. De@thNotez

1,017
    69
    0
    ผมก็เห็นด้วย กดโครตมัน เลย รถผมเคยเหยียบสุดๆ เท่าที่ใจจะสั่งเท้าได้ ได้ 18 แล้วผมก้ยกคันเล่งหนี

รถมันยวบมากเลยคับ กลัวเป๋ คือล่างช็อกแก๊สหมดเลย -*-

15. jackie101

346
    0
    0
    180 ก็หรูแล้วสำหรับรถตู้ดีเซล แจ่มๆ ครับ

16. mayuct

941
    4
    0
    แต่ตอนนี้รถผมอาการยังไม่หายเลย ไอ้ที่รอบปลายแล้วมันวอดเหมือนน้ำมันจะหมด พักหลังๆนี้พอวอดปุ๊บ ควันขาวกลบตูดเลย เซ็ง เป็งรสยหว่า

17. san leo

760
    2
    0

18. De@thNotez

1,017
    69
    0
    ช่ายๆ เปลี่ยนปั้มติ๊กใหม่จิ คับเอาให้แรงดันมันสูงขึ้นกว่าเดิม ช่วยได้น้า

19. san leo

760
    2
    0
    -ของผมเคยเปงอ่ะเมย์ ตอนใช้ตู้คันเก่า แบบเดียวกันเลย ปรากฎว่าเปงอย่างงี้ได้ 3-4 รอบ ยกเครื่องใหม่เลย..ของผม 2.4 T

20. jackie101

346
    0
    0
    ให้ทำฝาปั้มพี่ก็ไม่ทำ วัดบูสต์ก็ไม่มี จะเอาแต่บูสต์ขึ้นอย่างเดียวเลยงะ
    เครื่องมันใกล้จะสบายแล้วล่ะพี่ ฮือๆ
    :cry: :cry: :cry:

21. san leo

760
    2
    0
    อย่างที่ตูนว่านะ ...ผมว่าใส่ฝาปั้ม กับ ติดบูสต์สักตัว ....แล้วลองดูผมว่าตอนนี้ บูสต์เมย์ น่าเกิน 20-30ปอนด์แล้วนะ เพราะว่า ผมเคยลอง ติดโบ ไม่มี ฝาปั้ม แล้วก้อวัดบูสต์ คลายปั้มเพียบ ปรับบูสต์เอง อีกแล้ววิ่ง ...ปลายห้อยเลย แต่พอใส่ฝาปั้มโบแล้วใส่บูสต์ ปรากฎ บูสต์ ขึ้น เกิน 30 ปอนด์ แทบบ้าเลย บูสต์ อย่างกับรถ สนามเลย

22. jackie101

346
    0
    0
    วันที่ 6 นี้พี่เมย์เค้าจะมีวัดบูสต์ใส่แล้ว อิอิ

23. mayuct

941
    4
    0
    555+ ได้ปั๊มโบมาทั้งตัวแล้วแต่เค้าขาย3000อ่ะแพงไหมหว่า

24. san leo

760
    2
    0

ราคาผมว่า....น่าจะประมาณนี้อ่ะ ..แต่ว่าลองถามตูนดู เด๋วตูนจัดให้:D จิงมั้ยตูน

25. toon045

toon045 New Member Member

39
    0
    0
    จิง ๆผมว่า ของเดิมก้เวริคอยู่แล้วนะ แถมมีอินเตอร์น้ำติดมาด้วย แต่งปั้มหน่อย ไล่เฟืองท้ายนิด วิ่งกระฉูดแน่ๆ :D :D :D

26. jackie101

346
    0
    0
    ราคานี้ก็ซื้อได้ แต่ใส่ไปก็วิ่งขึ้นอีกนิดหน่อย
    ถ้าจะให้แรงชัวร์ๆต้องเอาไปให้ร้านปั้มปั่นใหม่
    แต่ผมว่าตอนนี้พี่เมย์ น่าจะทำคลัชท์ก่อนนะครับ

27. mayuct

941
    4
    0
    ทำครัชราย เมื่อวานก็ไปคลุกกันอยู่ทั้งวันไม่เหนื่อยหรอตูนอิอิ แต่ตอนนี้ลงตัวแว้ว เหลือเรื่องความร้อนอย่างเดียว วันนี้เปลี่ยนสายคันเร่งแล้วลองกดดู2-3รอบ ความร้อนขึ้นมาครึ่งเลย แต่วิ่งนิลงตัวแล้วอิอิ 8ปอนด์ชิวๆ ขอบคุณตูนมั่กมากเมื่อวานพาเดินสาย หุหุ

28. jackie101

346
    0
    0
    อย่าเผลอไปแช่นานๆนะพี่ ระบบระบายความร้อน
    ยังไม่พอเลย บังลมที่หม้อน้ำก็ยังไม่มี ขับสนุกๆ
    ขำๆไปก่อนละกัน step นี้ก็ใช้งานดีกว่าเดิมเยอะแล้ว
    ที่สำคัญประหยัดน้ำมันด้วย อิอิ

29. san leo

760
    2
    0
    ไปไหนกันไม่ชวนเลย....

30. jackie101

346
    0
    0
    ซะงั้น.....วันไหนพี่ว่างก็โทรมาสิครับ
    จะได้ไปด้วยกัน อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้