รถอยู่รอบเดินเบา แล้วเกิดอาการรอบสะดุด ตกจาก 900 ไปอยู่ที่ 500 รอบต่อนาที

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย pookpui, 30 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    เรื่องของรถผมมีอยู่ว่า เวลาถ้ารถผมอยู่ในรอบเดินเบา ซึ่งปกติจะอยู่ประมาณ 900 รอบต่อนาที มันจะมีอาการแบบว่ารอบตก ร่วงลงมาถึง 500 รอบต่อนาที แล้วก็กลับมาสู่ที่เดิมอีกครั้ง ไม่ได้เป็นทุกครั้งที่รถอยู่ในรอบเดินเบานะครับ เป็นบางครั้ง และเพิ่งมาเป็นช่วงหลังๆนี่แระ ก่อนหน้านี้ไม่เคยเป็นเลยครับ ส่วนตัวผม คิดว่าลิ้นปีกผีเสื้อคงสกปรก อาจต้องไปให้ทางอู่ล้างทำความสะอาดให้หน่อย หรือถ้าเพื่อนๆคนใดรู้อาการนี้ ว่าเป็นที่อะไร แก้ยังไง ช่วยชี้แนะหน่อยนะครับ พอดีผมกำลังเซ็ตลงเตรียมลงใต้สิ้นปีนี้ครับ

ฝากรบกวนด้วยนะครับเพื่อนๆ ว่าเคยเจออาการนี้กันมั้ย แล้วแก้ไขกันยังไงครับ

2. เคยเปลี่ยนหัวเทียนยังครับโจ้ หรือว่าเคยถอดหัวเทียนมาดูหน้าตาไหม

3. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    เคยถอดมาดูครั้งเดียวตั้งแต่กลางปีที่แล้วครับพี่ยอด ตอนนั้นสภาพมันยังโอเคอยู่ครับ แต่ตอนนี้ไม่รู้เป็นไงบ้างแล้วครับ เปลี่ยนหัวเทียนครั้งสุดท้าย ตั้งแต่สองปีที่แล้วแล้วอะครับ เจ้าของเดิมเค้าเปลี่ยนมาให้แระ ตอนนี้วิ่งไปหมื่นก่าโลแระ ยังไม่เคยเปลี่ยนเลยหัวเทียนรถผม เหอๆๆ

ขอบคุณนะครับพี่ยอดสำหรับคำแนะนำ อิอิ

4. nu2000gt

nu2000gt New Member Member

217
    3
    0
    ของผมก็เป็นครับ......เข้ามาสองอู่แล้วยังไม่หาย
    วันนี้เลยแวะไปอู่พี่สุนทร....น้องในอู่จัดการให้....เรียบร้อยครับรถวิ่งดีขึ้นเยอะรอบนิ่งเลยครับ
    ล้างลิ้นเหมือนสองอู่แรก....แต่ฝีมือและการปรับตั้งต่างกัน....เบ็จเสร็จหมดไปสามร้อยบาท....สบายใจ!!!!

5. JiMmY_DioZ

JiMmY_DioZ Member Member

218
    2
    18
    อย่าลืมลองดูปั๊มติ๊กด้วยนะโจ้ มันครวญครางหรือยัง

เพราะถ้าแรงดันมันไม่นิ่ง รอบก็ตกได้นะ

ถ้าเปลี่ยนก็เอา 2j. ใส่เลย ไม่เกิน 2000 แต่ค่าแรงในการรื้อนี่แพงเลยหง่ะ

ปล. เชียงใหม่ไม่หนาวมาก แต่.................

สาวน่ารักมากอ่ะ

6. Jibjeep

Jibjeep New Member Member

354
    0
    0
    ลิ้นปีกผีเสื้อ กับตัวคุมรอบเดินเบาครับแต่ตอนที่เป็นเนี้ยเปิดแอร์หรือปิดแอร์ถ้าเปิดแอร์น่าจะเป็นตัวชดเชยรอบแอร์
    ไขควงเคาะก็จะดีขึ้นเพราะมันกำลังจะลาโลก ถ้าไม่ใช่เช็คตามพี่ยอดและที่คุณจิมน่ะนำโลด
    ถ้าไม่หายเปลี่ยนรถเลยปะ อิอิ

เชียงใหม่โหน่าอิจฉาคุณจิมอายกเอาMR2ไปขับรับลมหนาว
    แล้วสาวสวยเนี้ยแฟนคลับไม่ดึงหูเหรอท่าน

7. pookpui

1,304
    6
    38
    เกิดมายังไม่เคยไปเชียงใหม่เลย เหนือสุดแค่กำแพงเพชรเอง ฮือๆๆๆ

8. JiMmY_DioZ

JiMmY_DioZ Member Member

218
    2
    18
    สาวหาดใหญ่ก็แหล่มแล้วโจ้

แต่ความใจถึงต้องยกให้สาวเชียงใหม่ ขาวๆสั้นๆ

โอ๊ย........ จองตั๋วเครื่องบินก่อน. ปลายมกราไปใหม่

แบบว่าเก็บกดหง่ะ ทำงานที่สุราด เดือนละ 15. วัน ไม่เจอแหล่มเลย

สาวบ้านๆเชียงใหม่ ยังน่ารักกว่าตัวท๊อปสุราดเลย

เฮ้อพรุ่งนี้ต้องกลับ กทม. แล้วเหรอเนี่ย เศร้า.........

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้