ถ้าติดตั้ง ระบบแอร์ 3 ปุ่มไม่ใส่ ฮีทเตอร์แล้วระบบแอร์จะสมบรูณ์ไหมคับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย pongp28, 1 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pongp28

pongp28 New Member Member

113
    1
    0
    คือ ประมาณว่า ไม่ อยากเจาะรถ เพิ่มอ่ะคับ และอีกอย่างบ้าน เรา คงไม่ค่อยได้มีโอกาส ได้ใช้สักเท่าไหร่
    แต่ผมกลัวว่า แอร์ มันจะทำงาน สมบรูณ์ ไหม ถ้าเราไม่ได้เอา ฮีทเตอร์ เข้าระบบ ด้วย

ขอบคุณครับ :D

ป.ล. เป็น ระบบ แอร์ 3 ปุ่ม ไม่ auto ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 ธันวาคม 2009
  2. thanawat6

thanawat6 New Member Member

20
    0
    0
    ไม่สมบูรณ์ครับ ขาดฮีทเตอร์ อิอิ

3. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ทั้ง Auto และ ไม่ Auto ไม่สมบูรณ์ ครับ

4. pongp28

113
    1
    0

ไม่สมบรูณ์ นี่ หมายถึง ถ้า ปรับให้ความเย็น มันอุ่น ขึ้น มัน จะไม่อุ่น ใช่ไหม ครับ เหมือน คล้ายๆ กะว่า ปรับ ยังไง มันก็เย็น เท่าเดิม หรอ ครับ

ขอบคุณครับ :D:D

5. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    รอดูด้วยคนคับอยากรู้เช่นกันคับ กำลังศึกษาอยู่พอดีเลย

6. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    ที่ผมใช้อยู่สามารถปรับความเย็นได้เหมือนกับระบบเดิมครับ แต่เป็น 3 ปุ่มพร้อมช่อง 2 ดิน นี่แหละที่ต้องการ

7. EK9625

EK9625 New Member Member

758
    86
    0
    ขอเก็บข้อมูลหน่อยคับ

8. Spider-Man

Spider-Man New Member Member

145
    1
    0
    กำลังจะทามเหมือนกัน หาข้อมูลก่อน

9. Little DragonZ

Little DragonZ New Member Member

566
    16
    0
    ใช่ได้เหมือนเดิมครับ แต่ก็ไม่สมบูรณ์ ตรงที่ไม่มีฮีทเตอร์ แต่ระดับความเย็น ปรับได้ปกติครับ

10. Non2485

Non2485 New Member Member

67
    11
    0
    ตอนนี้ติดอยู่ 3 ปุ่ม 2 ดินปรับความเย็นไม่ได้ ไปทำเพิ่มกับคุณ EK แปดริ้วได้มั๊ยครับ ที่ไหน ราคาเท่าไหร่ครับ : )

11. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    เข้ามาเก็บข้อมูลครับ

12. EK แปดริ้ว

484
    74
    0
    ราคาไม่รู้ครับ เข้าไปที่ลิงค์ตรงลายเซนต์ผมอ่ะครับ เป็นร้านเพื่อนผมครับ

13. ballasung

ballasung New Member Member

283
    1
    0
    ไปทำมาเมื่อวานเองครับ ช่างตู่เค้าเก็บงานให้อย่างเนียนครับ แต่ใครที่มาไกลแนะนำให้ไปเช้าหน่อยนะครับ ผมไป 10.00 เสร็จ 19.30 ระหว่างรอผมก็ไปไหว้หลวงพ่อโสธร ไปเดินตลาด 100 ปีมา ก็เพลินไปอีกแบบเที่ยวไปในตัวด้วยครับ

14. EK แปดริ้ว

484
    74
    0
    จบแล้วถูกใจใช่ป่ะล่ะมีสมาชิกแถวแปดริ้วแวะไปหาแต่ไม่เจอกัน...

15. P'WAR

P'WAR New Member Member

438
    10
    0
    ขอถามเพิ่มเติมด้วยครับ...3 ปุ่มออโต้นี่ ถ้าไม่มีเซนเซอร์เหนือเข่า ระบบมันจะทำให้ผิดปกติอย่างไรบ้างอ่ะครับ....ของผมไม่ครบอ่ะ...ขอบคุณล่วงหน้าครับ.

16. ballasung

283
    1
    0
    ถูกทั้งใจ ถูกทั้งราคา ถูกทั้งคุณภาพครับพี่ ช่างตู่เค้าเอาใจใส่ดีครับ(พอดีผมก็เจ้าหนูช่างถามถามนั่นนี่ไปเรื่อยกัวพี่ตู่รำคาญจัง) อีกไม่นานคงได้ไปอีกครับพี่เพราะตอนที่ไปติดไปกันสองคันรถพี่ชายผมอีกคัน(ก็เอารถมันนี่ล่ะเที่ยวอิอิ) เห็นมันบอกว่ามันจะเอามั่งขอหาอะไหล่ก่อน ว่าแต่ผมไปก็ไม่เจอพี่วินอ่า อยากเห็นไฟหน้าที่พี่ DIY ไว้เห็นแต่ในรูปอยากเห็นของจริงจัง

17. ballasung

283
    1
    0
    อ้าวตอนนี้ก็ยังไม่ได้อีกหรอครับ นานแล้วน๊าเค้ายังไม่หามาให้อีกหรอครับ เห็นใจครับ

18. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ใส่แล้วสวยมากเลยคับ ดีใจด้วยนะคับ

19. pongp28

113
    1
    0
    ขอบคุณ ทุกข้อมูลครับ

20. ขอตอบเนื่องจากผมใช้แอร์ออโต้แล้วไม่ติดฮีตเตอร์อยู่ครับ จะเจอปัญหาตอนกลางคืนครับมันจะเย็นมาก
    ผมลองสังเกตดูพบว่า ระบบออโต้ถ้าเรา set temp ไว้อย่างเช่น 25 องศา ระบบจะพยายามทำให้ได้ 25 องศา แต่ตอนกลางวันอุณหภูมิมันจะไม่ลงต่ำกว่านี้ มันจึงเหมือนว่าปกติ แต่กลางคืนมันจะมีบางช่วงความร้อนเข้ามาในห้องโดยสารน้อย มันจึงทำให้อุณหภูมิของห้องโดยสารบางทีอาจตำกว่า25 องศา ผมสังเกตว่าระบบจะสั่งให้ไปเปิดวาล์วแบ่งน้ำร้อนเพื่อให้เข้า ฮีตเตอร์ มันก็จะทำให้อุณหภูมิเพิ่มขึ้นตามที่ set ไว้ แต่ถ้าไม่มี ฮีตเตอร์อุณหภูมิก็ไม่สามารถเพิ่มขึ้นมาได้ และเมื่ออุณหภูมิต่ำลงพัดลมก็ยิ่งพัดแรงขึ้นอีกเพือให้ระบบอุณหภูมิสูงขึ้น (เนื่องจากระบบเข้าใจว่าเปิดฮีตเตอร์แล้วจึงเร่งพัดลมเพื่อให้อุณหภูมิเพิ่มขึ้นเร็วๆ)มันจึงเป็นสาเหตุว่าทำไม air auto ไม่ติดฮีตเตอร์แล้วทำไมกลางคืนเย็นจัด
    ปล.air auto จะตัดคอมที่อุณหภูมิคอล์ยเย็น ไม่เหมือน air manual

ผิดถูกประการใดโปรดชี้แนะด้วยครับ
    คนใช้ air auto

21. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    เอาอย่างนี้ดีกว่า ถ้าถามว่า จะทำให้ สมบูรณ์ แบบรถแท้

ยังไง ก้อต้องมี Heater เอาน้ำหม้อน้ำมา เพิ่มอุณหภูมิลม

เมื่ออากาศเย็นเกินไป

แต่ถ้าไม่มี Heater มันก้อทำให้ใช้งานได้เหมือน กัน

แล้วแต่เทคนิคช่าง แต่ละคน ว่าจะใช้อุปกรณ์ ใดมาแทน

ตัวอย่างก้อ ตามที่ข้างบน ตอบ กัน

22. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ใส่แล้วจริงๆอยากได้ๆ

23. DaiSy_14

DaiSy_14 New Member Member

731
    4
    0
    เช่นกันครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้