ช่วยเปรียบเทียบระหว่าง Yokohama A.Drive R1 กับ Falken Ziex 512 หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย konun, 17 มีนาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. konun

konun New Member Member

1
    0
    0
    ช่วยเปรียบเทียบระหว่าง Yokohama A.Drive R1 กับ Falken Ziex 512 หน่อยครับ
    พอดีกำลังจะเปลี่ยนยาง 2 ตัวนี้ราคา ใกล้เคียงกันช่วยเปรียบเทียบ หน่อยครับ เน้นที่เกาะถนนครับ

2. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    ผมใช้ A Drive R1 มาไม่ถึง 3 ปีแก้มยางปริแล้วอะครับ แต่ของผมเป็นของ ฟิลิปปินส์ นะครับตอนนี้เลยเล็งๆ ของ Bridgestone ตัว Adrenalin อยู่ :D :D :D :D

3. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    ใช้ 512 อยู่คับ

ขับธรรมดา กดบ้าง

โอเคคับ นิ่มดี เกาะโอเคเลยคับ

4. a-Zix_Shimuro~

a-Zix_Shimuro~ New Member Member

119
    2
    0

เค้าว่ากัน yoko ยางจะแข็งไว + ดัง

ส่วนตัวใช้ falken ก่อนหน้านั้นใช้ ze512 ก้อดีคับ

เนื้อนิ่ม... แต่ยางเนื้อนิ่ม มักจะหมดไว แต่ไม่ดัง

ตอนนี้เปลื่ยนมาใช้ st115 ดอกจะ sport ก่า 512 ราคา แพงก่านิดหน่อย... แต่ถ้าเทียบราคา yoko จะแพงไปเรย...

made in japan ไม่เหมือน yoko

5. yungi

yungi New Member Member

95
    3
    0
    จากประสบการณ์ Ze512ถือว่าเป็นยางที่okรุ่นนึงนะครับ นิ่ม เกาะถนน ไม่กลัวน้ำ แต่ถ้ายางไกล้หมด ควรรีบเปลี่ยนนะครับ ไม่งั้นยางจะระเบิดได้ กลุ่มผมยางระเบิดมิดไป2คนละคับ

6. Aof_Car selection shop

Aof_Car selection shop New Member Member

941
    14
    0
    ผมว่าขยับไปเล่นตัว ST115 ก็ดีนะครับ
    (ราคาไม่น่าต่างกันมาก บางทีอาจจะราคาเท่ากันเป็นบางร้านนะครับ)
    ผมใช้อยู่รับรองเงียบกว่า ze512 ดูดอกก็รู้แล้วครับว่าเงียบกว่า
    แต่ดอกอาจจะหมดไวหน่อย แต่นิ่มหนึบดีครับ

kwaw_69 ถูกใจสิ่งนี้
  7. Takumi_6642

Takumi_6642 New Member Member

182
    0
    0
    แอบมาดู.. อิอิ

8. earth mo

earth mo New Member Member

142
    1
    0
    แอบมาสืบ....

9. nat_jza31

nat_jza31 New Member Member

96
    10
    0
    ผมใช้ 512 ไซร์205/45-17 มา2ปี หอนดังมาก

10. [ B i g ]

[ B i g ] Member Member

66
    3
    8
    ใช้โยโกR1 อยู่ครับใช้ดีวิ่งเงียบครับ แต่ดอกหมดเร็วไปหน่อย ใช้มาไม่ถึงปี ดอกหมดไปเกินครึ่งแล้วอ่ะครับ เหลืออยู๋ประมาณไม่ถึง 2 มิล

11. Rain

Rain New Member Member

55
    8
    0
    ใช้512อยู่คับผมว่ามันก็เกาะถนนดีนะใช้มาเป็นปีแล้วก็ยังหนึบอยู่ แต่ดอกหมดไวแค่นั้น

12. lek_M

lek_M New Member Member

125
    10
    0
    จากประสบการณ์ของผมนะ ผมใช้ 512 ยางใหม่ 205/45/16
    ใช้มาประมาณ 1 ปี 12000 โล ก็ ok ครับ แต่เมื่อ 2 สัปดาห์ที่แล้ว
    สลับยาง ล้อหน้าซ้ายยางบวมอย่างเห็นได้ชัด บวมด้านในของตัวรถครับ
    ผมว่าผมขับระวังมากแล้วนะ แต่ทำไมถึงบวมก็ไม่รู้ครับ
    ก็เล่าสู่กันฟังเฉยๆนะครับ ผมไม่มีเจตนาอื่นแอบแฝงนะครับ

kwaw_69 ถูกใจสิ่งนี้
  13. Jern

6,174
    48
    0
    จิงหรอคับ

แหะๆ

เล่าให้ฟังหน่อยคับ กลัววๆๆ อิอิ

ขอบคุณคับ

14. Jern

6,174
    48
    0
    รบกวนถามหน่อยคับ

ยาง บวมดูอย่างไงคับ

ขอบคุณคับ

ปล.ม่ายด้ายกวนนะคับพี่ ไม่รุ้จิงๆ อิอิ

15. oke_hiway

oke_hiway New Member VIP

370
    10
    0
    ใช้มาเเล้วทั้ง2รุ่น คับyoko เงียบ/นุ่ม/หนึบ กว่านิดหน่อยคับถึงจะmade in ฟิลิปปินส์ เต่ผมว่ามาตราฐานโรงงานเเละกระบวนการผลิตก้อเหมือนที่ญี่ปุ่นคับ

ส่วน 512 เกาะถนนเหมือนกันเเต่ดังกว่าจิงๆคับรู้สึกได้เลยเพราะใส่รถคันเดียวกัน

ส่วนพวกค่า traction กับ tradware ของ yoko จะสึกไวมากกว่าเเต่ระยะเบรคสั้นกว่าคับ

16. lek_M

lek_M New Member Member

125
    10
    0

การบวมของยางจะคล้ายๆ ลูกปิงปองอะครับ คือยางมันจะเสียทรงมันจะไม่กลมครับ
    เอาง่ายๆ เคยเห็นเด็กๆที่วิ่งเอาหัวไปชนขอบโต๊ะแล้วหัวโนหรือเปล่าครับ ลักษณะคล้ายๆกันครับ :)

17. พงศ์ธร

พงศ์ธร New Member Member

470
    300
    0
    ไม่น่าใส่ทั้งคู่ toyo ลองดูครับ falken ดอกหมดเร็วโคตร

18. * B | i n l< l< _

* B | i n l< l< _ New Member Member

230
    1
    0
    เเละบริดสโตน มิชลิน ง่า............

19. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    512 เหมือนกันครับ เกาะดี เเต่หมดไวสุด

20. NEW_RS@GOLDMEMBER

NEW_RS@GOLDMEMBER New Member Member

120
    13
    0
    ใส่ ZE คับ ถ้าตั้ง 0 ล้อดีๆ ก้อไม่กินยางเท่าไหร่หรอกคับ รถผมวิ่งมา 2 หมื่นโลพึ่งสลับยางครั้งแรกเอง ดอกยังเหลืออีกเยอะด้วย

21. CITY_SX8

CITY_SX8 New Member Member

36
    2
    0
    ใช้ ZE 512 (195/50/R15) โดยรวมๆ ก็เกาะถนนดีนะครับแต่ดอกหมดไว้ แต่เรื่องบวมผมเห็นด้วยครับ เพราะผมก็เป็น พวงมาลัยสั่นหาสาเหตุอยู่ตั้งนานเพราะเราไม่คิดว่ายางจะบวมเพราะพึงใช้ได้ไม่ถึงปีที่แท้ยางบวม เลยเปลี่ยนมาเล่นตัว ST115 OK เลย เกาะดีมาก แต่ไม่ค่อยถูกกลับน้ำที่ขังตามพื้นถนนเท่าไรนะครับ

22. ** R^B^A -- 3^1 **

** R^B^A -- 3^1 ** New Member Member

192
    6
    0
    ผมก็ใช้ ZE 512 อยุ่น่ะ ก็ ok แต่เสียอย่างเดียวแก้มยางมันลู่ๆไปหน่อย ทำให้มุมมองดูเล็กๆยังไงก็ไม่รู้ ผมใส่ 265/18 แต่มองแล้วยังกะใส่ยาง 245 เลย

23. GAZE SPEED

GAZE SPEED New Member Member

2,521
    26
    0
    โยโก A Drive R1 ผมว่าไม่เวิร์คครับ ดอกหมดช้าจริง แต่ แข็งไว ครับ

24. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    ใช้มาแร้วทั้งสองตัวไม่ค่อยประทับใจเท่าไร
    ติดใจ BF G-Force Sport มากก่าคับ

25. mInnu

mInnu New Member Member

434
    10
    0
    ze512 ก้ดีนะครับ ใช้มาสามปีละดอก ก้ยังเหลืออีกนิดหน่อย เสียงก้ไม่ได้ดังมากนะครับ เพิ่งมาดังตอนมันไกล้จะหมดนี้เอง ดังนิดๆ

26. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ก่อนนู้นใช้ดันลอป ปีกว่าๆกว่าบวม จำไม่ได้ว่ารุ่นอ่ะไร

ชุดต่อมาก็ ฟอลเค้น 512 สัมผัสแรก เงียบ แก้มยางสโลป
    กว่าดันลอป ทำให้ดูแก้มยางบางๆพิกล ใช้สัก1ปี เสียงเริ่ม
    ดังพอทนได้ พอได้สัก2ปี แก้มยางร้าว 4 ล้อเลย ร้าวเมื่อไร
    ไม่รู้แต่ก็ใช้ต่อจากที่เห็นมาอีก 2-3 เดือนจนเปลี่ยนยางชุดใหม่

ชุดต่อมาก็ ST115 แก้มยางดูอวบอิ่มกว่า 512 เงียบพอๆกัน
    แต่ฟิลลิ่งการขับดีกว่า เพราะใช้เส้นทางเดิมๆทุกวันเลยพอรู้อาการ
    ว่าสามารถเข้าและออกโค้งได้ดีกว่าชุดที่แล้ว ใช้อยู่ 2 ปีแต่วิ่งน้อย
    ยางยังไม่ทันสึกก็เปลี่ยนใหม่ เลยไม่รู้ว่าใช้ทุกวันวิ่งเยอะๆแล้วจะ
    เป็นยังไง แต่เนื้อยางยังนิ่มอยู่เลย

ชุดล่าสุดเพิ่งเปลี่ยนมา แต่ลดไซส์ลงมาจากชุดที่แล้ว 215-45-17
    เป็น 205-45-17 แต่แก้มยางเวลาใส่ดูพอๆกัน ออกจากอ้วนท้วน
    กว่าด้วยซ้ำ แก้มยางดูกลมๆ ส่วนฟิลลิ่งบนถนนเส้นเดิมยังไม่รู้
    เปลี่ยนยางเสร็จวิ่งเข้าอู่ทำสีเลย แต่เท่าที่ลองวิ่งประมาณ 30 โล
    เงียบกว่า 115 แน่นอน คงเพราะยางใหม่ด้วยมั้งครับ :)

27. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    ใช้ 512 เหมือนกัน ผมว่ารุ่นนี้เกาะดีครับ คุ้มราคา 255/18 ราคา 6500 ร้านตรงข้ามกระทราวงสาธารณะสุขแถวแคราย ผมว่าขายราคาไม่แพงดีครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้