อยากระบายและเตือนพี่ๆที่ทำอาชีพเดียวกันให้คิดดีๆก่อนตัดสินใจ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย TonVtec, 11 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. TonVtec

TonVtec New Member Member

5
    0
    0
    เรื่องมันยาวครับก่อนอื่นผมขอเล่าความเป็นมาของผมก่อน ผมชื่อ ต้น ผมเชื่อว่าหลายคนที่อยู่ในวงการแข่งรถเซอกิต คงรู้จักและเคยเห็น ประวัตแบบสั้นๆๆนะครับ ผมด้ายมีโอกาศมาฝึกงานที่ร้านพี่เหน่งไดรเวอเพราะพี่ชายทำงานที่นั้น ทำด้ายเกือบ2ปีแล้วก็ออกมา ตอนนั้นยอมรับนะครับว่าไม่ได้วิชาไรเลยด้ายแต่ความ อึดๆบวกทน เพราะต้องทำงานอยู่ข้างถนนรถวิงไปวิ้งมา แล้วก็มาอยู่ต่อกับพี่บิกที่เป็นนักแข่งเซอกิตคราสบีจนพี่บิกขึ้นคราสเอ พอขึ้นคราสเอ ก็เริ่มหมดไปเรื่อยๆเหลือผมเป็นช่างอยู่กับพี่บิกที่เป็นนักแข่งคนช่างคนอืนเขาออกไปหมด ผมก็ทำนะครับคนเดียวอ่ะทำแม่งทุกอย่าง ทำอยู่หลายปี แล้วก็เลิกแข่ง ผมจึงมาช่วยงานพี่เผือก สักพักแล้วก็ไปทำงานกับพี่ดอนโมเทก ที่วัททะนา ทำได้ปีกว่าผมก็ย้ายไปช่วยเพื่อนพี่บิก ชื่อหมูครับที่บางนาทำงานบวกกับรับจ๊อบไปสนามด้วย จนมีคนฟรั่งอยากจ้างให้ไปประจำที่ชอปพัทยา แต่ผมมีข้อเสนอว่าถ้าไปทำคุณต้องมาตัดสดรถที่ผ่อนกับพี่หมูให้ ตอนนั้นผมขับ โรเวอ วางเครื่อง B20+16bแต่งค่อนข้างออกไปแนวสปูน ทางพรังโอเคข้อเสนอแต่พลัดไปเดือนหน้า ผมจึงไปทำให้มัน ตอนไปอยู่นั้นนะครับสุดๆๆค่าใช้จ่ายมากกว่ากรุงเทพอีกเท่า กลับบ้านทีค่าน้ำมันเท่าไรละ ทำงานก็ทำทุกอย่างประกอบเครื่องแข่งทำช่วงล่างทำอยู่คนเดียวพอหาคนมาทำด้วยกี่คนก็ออกหมดเพราะมันพรัดค่าแรงสุดท้ายก็ทำคนเดียวผลงานผมก็มีนะคับผมทำให้ตั้งแต่มันยังไม่เคยด้ายถ้วยสักใบในสนามพีระ(ถ้วยใบแรกถึงกลับน้ำตาซึม)จนตอนนี้ถ้วยเต็มชอป ****ตอนนี้ขอระบาย มันพลัดเรื่องเงินไปตัดสดค่ารถ หลายเดือนจนผมเกรงใจพี่หมูเลยเอาไปให้พี่หมูร้าน ผมก็ถามมันอีกครั้งว่าเรื่องรถผมเอาไงมันบอกหลังจากไปทำรถที่มาเก๊ากลับมาก่อนผมก็ดีใจเลยโทรไปคุยกับพี่หมู สรุปรถทางแม่พี่หมูหาคนมาชือไปละผมอ่ะถึงกลับน้ำตาคอ ไปมาเก๊ากลับมาผมก็ยังทำรถให้มันแข่งต่อไป มันเริ่มขึ้นเรื่อยๆๆครับติดค่าแรงหาเรื่องหักตัง ผมมีพาระต้องจ่ายค่าผ่อนหลายอย่าง ขนาดไปทวงถึงหน้าบ้านยังให้คนมาบอกว่าไม่อยู่เลย ตอนวันแข่งถึงจะโพลมาแต่ก็ยังไม่จ่ายนะครับ บ้านมันนะครับหลังละประมาน60-70ล้านเลยมันบอกมันขับแอดตั้นมาติน ขับดอชกระบะ รถหรูหราทั้งนั้น กะตังผมที่ติดแค่3หมื่นกว่าบาทไม่จ่ายสักที ผมเลยตัดสินใจกลับจะไปทำงานที่บางนาเหมือนเดิม(เงินก็ยังไม่ได้) โชคไม่ดีมีอุบัตเหตุเข้าโรงบาล ออกมาจากโรงบาลยังมะทันหายดีเลย มันโทรมาอ้อนวอนให้กลับไปทำให้ทีอยากแข่ง เดียวจะจ่ายเงินที่ติดให้ พอไปทำก็เหมือนเดิมครับจ่ายทีละนิดพอสิ้นเดือนก็ติดอีก แต่ก็ทำสงสารมันจนมันมาบอกว่าจะขอลดเงินเดือนจาก25000เหลือ10000ถ้าไม่ทำก็ไม่จ่าย ผมเลยตกลงหวังถ้ามันให้เงินมาก็ไปละ
    นี่มันพลัดทุกวันผมเลยไม่ทนกลับบ้าน เอาแคมติดมือมาด้วยโทบอกมันนะแคมนะถือว่าหักหนีกันไป
    ต่อมาผมก็ทำงานปกติ2-3เดือน พอมาด้ายยินว่ามันแจ้งความ ปวดกะบาลเลย ผมไปทำงานมะมีสันยาจ้าง มันก็ไม่ด้ายเอาหลักถานไรผม ดูความเ หี้ยของพวกมันสิครับรถผมเสียไปก็เพราะมัน อาจเป็นเพราะผมโลภมากเองทำงานเงินเดือน16000อยู่ดีๆๆมันให้25000อ่ะไปเลย ขอเตือนพี่ๆๆที่ทำอาชีพเดียวกันให้ตัดสินใจดีๆๆนะครับก่อนจะตัดสินใจไปทำให้ใคร ที่อยากระบายก็เท่านี้ละครับ
    ขอบคุณที่อ่านกระทู้นี้จนจบนะครับจะคิดยังไงผมไม่รู้แต่ผมเชื่อว่าหลายคนคงมีโดนแบบผม

ดูทีมแล้วยิ่งใหญ่ พวกมันขับรถแต่ละคันหลักสิบล้าน แต่มีผมทำคนเดียว ทำจบทุกสนามมีโพเดียมตลอดทำคนเดียวตี2ตี3 ก็ทำให้แข่งด้าย
    เป็นทั้งช่าง เป็นทั้งคนทำความสะอาด เป็นคนขับรถไปรับไปส่งมัน แล้วตอนนี้ผมเป็นไง รถก็ไม่มีขับ ก่อนไปขับรถไปเลิกทำกลับรถทัว
    ก่อนจะตัดสินใจออกผมลองทวงเงิน รู้มั้ยครับมันพูดว่าไง ไอ ไม่ รู้ ไอ ไม่ สน ไอ ไม่ มี

ผมว่าคุณเคยเห็นผม

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 ธันวาคม 2009
  2. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    เห็นใจวะต้น
    แต่มันก็สุดยอดจริงๆ

3. komkoong

komkoong New Member Member

75
    2
    0
    ไอ้พวกเหี้ยพวกนี้ที่ชอบเอาเปรียบคนอื่นต้องวางยาให้แม่งตายคาสนามเลยพี่เป็นกำลังใจให้สู้ต่อไปครับอย่าท้อล่ะ

4. TonVtec

5
    0
    0
  5. TonVtec

5
    0
    0
    สรุปลงไม่เป็น รบกวนบอกวิทีลงทีครับ

6. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    เซ็งแทนเลย ทำดีแล้วไม่ได้ดี

วิธีลงรูป ครับ

1. จิ้มไปที่แถบการใช้งานขั้นสูง
    2. จิ้มไปที่รูปคลิปหนีบกระดาษ
    3. เลือก choose
    4. คลิ๊กไฟล์รูปที่ต้องการโพส
    5. เลือกอัพโหลด
    6. รอสักครู่......(จ้องไว้)
    7. ปิดหน้าต่าง
    8. จิ้มที่รูปคลิปหนีบกระดาษอีกที
    9. คลิ๊กไปที่ไฟล์รูป หรือเลือก insert กรณีส่งหลายรูป
    10. กด ส่งข้อความ
    11. จบแล้ว
    คร่าว ๆ ตามนี้ ไม่ยากครับ โชคดี

7. pe_k

pe_k Member Member

392
    9
    18
    เห็นใจแทนเลย เอาใจช่วยคับ

8. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ต้องทำเป็นสัญญาจ้างครับ สบายใจด้วยกันทั้งสองฝ่าย ใครเบี้ยวก็ฟ้องได้ที่ศาลแรงงานครับ

9. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    อ่านแล้วเข้าใจความรู้สึกเลยครับ
    เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆครับ สักวันต้องดีครับ

10. ake ek

ake ek New Member Member

185
    1
    0
    ไอ้พวกนี้ ต้องทำ ปืน ลั่นใส่

11. TonVtec

5
    0
    0
    ขอบคุณทุกคนที่เข้าใจครับ

12. TonVtec

5
    0
    0
    ขอบคุณครับ เรื่องพวกคอมผมไม่เป็นจิงๆ

13. @nice car

@nice car New Member VIP

436
    19
    0
    เห็นใจเลยครับ เราทำงานก็ต้องการรายได้มาเลี้ยงชีพ ยิ่งทำเต็มที่ยิ่งรู้สึกแย่ถ้าเจอแบบนี้

เบื้องหลัง.......อาจไม่เป็นอย่างที่เห็นจริงๆ

14. taffza

taffza Member Member

92
    0
    6
    เลวจังเลยคับนายจ้างแบบเนี้ย

15. s-ddd

s-ddd New Member Member

4
    0
    0
    ความยุติธรรมมันหาได้ยากครับ ทั้งในเวปและนอกเวป มันอยู่ที่บุคคล

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้