ปัญหารอบเครื่องของผม

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย sdee, 17 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sdee

sdee New Member Member

56
    3
    0
    รถปี 96 เกียร์ auto ครับ ปัญหาคือว่าต้องการทราบว่ารอบเครื่องการเปลี่ยนเกี่ยร์ของแต่ละช่วงเป็นเท่าไรครับ พอดีของผมนั้น จากเกียร์ 2 สู่ เกียร์ 3 นัน มันขึ้นไป 2800 rpm แต่ 3 ไป 4 นั้น ประมาณ 2500 rpm ครับ ผมสงสัย จาก 2 ไป 3 ผิดปกติหรือป่าวครับ พอเวลามันเหมือนกับการลากเกียร์ครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

2. EK พาเพลิน

EK พาเพลิน New Member Member

144
    0
    0
    ปกติครับ มันอยู่ที่การเยียบของตัวเราด้วยครับ

3. sdee

sdee New Member Member

56
    3
    0
    ถ้าต้องปรับให้ตัดรอบเกียร์ต่ำกว่านี้ มันต้องทำยังไงบ้างครับ เพราะว่าขับเมืองมันจะลากเกียร์ครับ ขอคำแนะนำครับ จะต้องวาล์วใหม่หรือป่าว

4. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ดูก่อนครับ
    ถ่ายน้ำมันเกียร์ครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ครับ (ทุกๆ 20,000 โล )
    เกียร์ auto ให้ใช้ของศูนย์เท่านั้นนะครับ จะดีกว่าเยอะ
    การตั้ง ตั้งที่สายเกียร์ครับ
    วิธีถ่ายของผม

http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=637076

5. EK พาเพลิน

EK พาเพลิน New Member Member

144
    0
    0

ตามภาพนะครับที่วงสีแดงเอาไว้ มันเป็นสาย kick down ใช้ประแจเบอร์ 12 มั้งนะถ้าไม่ผิด ขันให้สายมันหย่อนกว่าเดิมซัก 2-3 เกลียว หรือดูให้มันไม่ตึงมือน้อยกว่าเดิม บอกไม่ได้ว่าต้องตั้งแค่ไหน ลองขับดูครับว่ารอบการเปลี่ยนเกียร์จะต่ำลงมาหน่อยกว่าเดิมหน่อย ลองดูและกันนะครับ

6. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ขอบคุณครับ คุณzamzam ข้อมูลชัดเจนคับ

7. Tiewpairach

Tiewpairach New Member Member

34
    0
    0
    เก็บความรู้ต่อไป อีก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้