รถมีเสียงแปลกๆ ไม่รู้ว่าเป็นที่อะไร

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย cyu, 17 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. cyu

cyu New Member Member

120
    2
    0
    รถมีเสียงดัง ก่อก ก่อก ก่อก ก่อก ทึ่ไหนไม่แน่ใจ ลูกหมากไม่หลวมเพิ่งเปลี่ยนใหม่ไป 4 ตัวตอนวิ่ง รู้สึกได้ ว่าพวงมลัยสั่นนิดหน่อย พอ 110 ขึ้นไปรู้สึกว่า มัน จะสั่นมากเลยครับ สั่นสะท่านไปทั้งคันเลย ไม่ทราบว่าเป็น ที่อะไร ซื้อต่อมือสอง เจ้าของเดิม เป็นผู้หญิงใช้อย่่างเดียว เปลี่ยนยางหุ้มแร็คแล้ว ตอนเปลี่ยนยางหุ้มแร็ค มองดูยางหุ้มเพลาก็ไม่ขาด เลยไม่ได้เปลี่ยน เจ้าของเดิมเปลี่ยนแม็คมา บางคนก็ว่า เป็นที่แม็คไม่ใช่ฮอนด้า เลยสั่นได้ เลยไม่แน่ใจว่าเป็นที่อะไร

2. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0

ลองหาแมก Honda มาใส่ดู

ถ้าหาย ก้อแสดงว่าเปนที่ล้อ แน่นอน

ถ้าไม่หาย แปลว่าไม่ใช่

3. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    รถผมเเม็ก มิชิ ฮอนด้า ยัง ไม่สั่นเลย หุหุ

4. cyu

cyu New Member Member

120
    2
    0
    เป็นไปได้มั้ยคัรบ ว่า เป็นที่เพลาขับ เพราะลองอ่านดูแล้วอาการมันคล้ายๆกันกับที่ผมเป็นเลยครับ

5. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    เพลาขับมันจะดังตอนเลี้ยว จะดัง กั๊ก กั๊ก กั๊ก ทางตรงจะไม่ดังเลย (ผมเพิ่งเปลี่ยน เปลี่ยนเองข้างละ 1000 บาท
    ตอกซะลูกหมากเริ่มหลวมมีเสียงดังอีกแล้ว)
    ผมว่าน่าจะเป็นที่ ลูกหมากปีกนก,ลูกหมากแร็ก มากกว่าครับ (ต้องเปลี่ยนให้หมด)

6. moodyZ4

moodyZ4 New Member Member

125
    18
    0
    ลองตั้งศูนย์-ถ่วงล้อหลังจากซ่อมหรือยังครับ?

ถ้ายังลองไปเช็คดูที่ CG 0-400 เลียบด่วนรามอินทราดูครับ ละเอียดดี เช็คมุมโท แคมเบอร์ รวมทีเดียวเลยครับ

น่าจะแก้อาการสั่นได้บ้างครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 ธันวาคม 2009
  7. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    ลองถ่วงล้อดูก่อนครับ แล้วก็ใส่ปลอกกันสั่นก็น่าจะหายนะ

8. BOWYER

BOWYER New Member Member

318
    16
    0
    แม็กกี่นิ้วครับที่เจ้าของเดิมเปลี่ยนมา ผมเคยเปลี่ยนมามันก็สั่นอย่างนี้เลยครับเอาไปห้ช่างดูช่างบอกว่า
    ดุมเดิมกับรูกลางแม็คมันไม่พอดีกันมันต้องตีปลอกเหล็กเอด ที่รูล้อแม็คเพื่อให้มันพอดีกัน
    แต่ของผมมันไม่มีเสียงกุก กุก ก่อก ก่อก นะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้