ไฟหน้าไม่ค่อยสว่างทำไงดีครับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย teelek_c, 26 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. teelek_c

teelek_c New Member Member

49
    0
    0
    ผมใช้รถ toyota tiger เวลาขับรถตอนกลางคืนเปิดไฟหน้าปกติ แต่ไม่ค่อยสว่างเลยครับ
    มองไม่ค่อยเห็นทางเลย มีวิธีแก้ปัญหาอย่างไรบ้างครับ เคยอ่านกระทู้เจอบอกว่าให้เพิ่มรีเลย์
    ไม่ทราบว่าเพิ่ม ยังงัยครับ รบกวนผู้รู้ช่วยให้ความกระจ่างด้วยครับ...ขอบคุณมากครับ:)

2. NuuAu

NuuAu New Member Member

649
    21
    0
    Xenon คับ สว่างชัวร์ ผมใส่อยู่

3. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    ซัก 10000K กำลังสวยครับ

4. Hang@HLc

Hang@HLc New Member Member

3,018
    51
    0
    ไม่มีไฟก็สวย คันดำเนี่ย

5. Hang@HLc

3,018
    51
    0
    ในกรณีที่สายไฟเริ่มเก่ามันจะทำให้กระแสไฟมันเดินไม่สะดวก โดยเฉพาะที่สวิตท์ตรงคอพวงมาลัยครับ หน้าคอนแทรคมันจะมีปัญหา
    ก็ต้องซื้อชุดรีเลย์มาใส่เพิ่มเข้าไปหาซื้อได้ตามร้านอะไหล่ทั่วไปครับ
    ของยี่ห้อ TCCS (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ) ทองแดงจะเป็นเบอร์ใหญ่หน่อยย้ำนะครับว่าทองแดงไม่ใช่สายใหญ่ดูให้ดีครับ
    ราคาประมาณ 400 ครับ
    ลองดูโคมด้วยนะครับว่ามันขุ่นหรือยัง ถ้าขุ่นแล้วก็หาตาเพชรมาใส่ก็ดีครับสวยด้วย

แต่จะเอาแบบสว่างสุดๆก็ต้องซีน่อนครับ แบบ Mighty สีดำเลยครับ
    ทั้งสว่างทั้งหล่อขึ้นเป็นกอง

6. teelek_c

49
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำนะครับคงจะหารีเลย์มาใส่ดูก่อนครับ เพราะถ้าซีนอลคงไม่มีงบพอ
    แล้วถ้าเราซื้อชุดรีเลย์มาใส่การติดตั้งจะยากรึป่าว

7. Hang@HLc

3,018
    51
    0
    ไม่ยากเลยครับ แค่ถอดขั้วไฟหน้าเก่าออกทั้ง 2 ข้าง แล้วนำขั้วไฟอันใหม่ของชุดรีเลย์มาเสียบแทน
    แล้วก็เอาขั้วไฟอันเก่าข้างซ้ายเสียบเข้ากับเต้ารับตัวผู้ของชุดรีเลย์ แล้วก็ต่อขั้วบวก กับ ลบ ของชุด
    รีเลย์เข้ากับแบต แค่นี้ครับ มันมีคู่มือแถมครับให้ครับ

8. โต๋เต๋

โต๋เต๋ New Member Member

590
    7
    0
    จะลองดูคับ

9. JZ_std.

8,075
    74
    0
    ถูกทุกข้อ แต่ขอย้ำว่าอย่าเปลี่ยนหลอดไฟหน้าที่มีสีที่หลอดเป็นสีฟ้าๆทัศนวิสัยในการมองทางตอนฝนตกไม่ดีครับ

10. SysOP

SysOP New Member Member

187
    2
    0
    ขอราคา และที่ซื้อหน่อยได้ป่าวครับ คุณแมน.......

อยู่ต่างจังหวัด ไม่รู้จะหาได้ที่ใหน :confused::confused::confused:

11. JZ_std.

8,075
    74
    0
    ลองดูตามในเวปมีขายเยอะอะครับ ของผม ซื้อมาใช้ปีกว่าแล้วในRCWEB ตอนนั้นผมซื้อตั้ง 6000++ ตอนนี้ 3000++ก็ซื้อได้แล้ว

12. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    Xenon ราคาถูกๆมีเยอะครับ...ลองหาดูครับ

13. teelek_c

49
    0
    0
    ผมซื้อชุดรีเลย์มาประกอบเองไฟสูงกับไฟต่ำอย่างละตัว และซื้อสายไฟเส้นใหญ่ๆหน่อยมาต่อ แต่หาไฟบวกมาจ่ายให้คอยรีเลย์ยังไม่ได้วัดไฟจากขั้วหลอด แล้วงงๆ ครับ ถ้าถอดขั้วหลอดออกทั้งสองขั้ว แล้วเปิดไฟหน้า วัดไฟไม่ มีไฟมาเลย นอกจากเสียบขั้ว ด้านขวาแล้ววัดที่ขั้วด้านซ้าย ถึงจะมีไฟมาทั้งสูงและต่ำ

14. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    แต่ผมว่าส่วนใหญหลอดที่ขายบอกว่าเป็น ซีนอน แต่ดูแล้วเหมือนไฮโลเจน ธรรมดา แค่มีสีแค่นั้นเอง ส่วนที่ว่า ซีนอน จริงมันต้องมีวงจรขับจุดไส้หลอดที่ติดอยู่ที่หลังโคมนะครับ
    และในหลอดสังเกต จะเห็นลักษณธไม่เหมือนหลอด ไฮโลเจน เลยครับ จะยาวกว่ามากเลย

15. Hang@HLc

3,018
    51
    0
    ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ ของโตโยต้ามันจะเอาไฟบวกมารอที่หลอดแล้วให้ไปลงกราวที่ สวิตคอพวงมาลัย
    เวลาวัดไฟต้องเอา สายวัดด้านบวกจิ้มกะขั้วแล้วเอาสายวัดด้านลบจิ้มกะตัวถังอ่ะครับ ของผมไมตี้ ไม่รู้เหมือนกันป่ะ
    มีอะไรสงสัยโทรมาและกันครับ ช่วยแนะนำได้ก็จะแนะนำได้ครับ ไม่เก่งหรอกครับแต่อยากช่วยครับ
    ผม ฮั่งครับ 089-787-6427

16. Hang@HLc

3,018
    51
    0
    แฮะๆ ลืมดูไดอะแกรม ถ้าดูจากรูปแล้ว ต้องเอาขั้วบวกเข้า 86 แทนครับ เพราะว่า LO/HI มันเป็นไฟลบมาครับ
    ลองเช็คดูครับ ว่าที่ขั้ว LO/HI มันเป็นไฟลบป่ะถ้าใช่เอาไฟบวกเข้าขั้ว 86 ก็น่าจะใช้ได้แล้วครับ

17. teelek_c

49
    0
    0
    เดี๋ยววันนี้จะลองทำดูครับ ถ้าไม่เข้าใจเดี๋ยวผมจะโทรไปหา ครับ

18. hivigo

hivigo New Member Member

2,219
    39
    0
    ซีนอล...แน่นอน

19. teelek_c

49
    0
    0
    ซีนอล งบม่ายถึงคร้าบบบ

20. ken6597

ken6597 New Member Member

85
    1
    0
    ค่อย ๆ เก็บครับ

21. devil_TENGU

devil_TENGU New Member VIP

5,029
    27
    0
    ซีน่อนเทียมก็ได้ครับสว่างพอพอกันราคาก็ไม่กี่ร้อยครับ แล้วแต่คุณนะครับ
    จะเอาแพงหรือถูก

22. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    ตามนั้นเลยครับ......

23. teelek_c

49
    0
    0
    ตอนนี้ก็ ใส่สป็อตไลด์ ช่วยไปก่อน น่ะครับ
    ถ้าเป็นซีนอนโคมมันจะร้อน หรือปล่าวครับ

24. Hang@HLc

3,018
    51
    0
    โคมไม่ร้อนหลอกครับ แต่มันร้อนเงินในกระเป๋า
    แล้วตกลงใส่เสร็จรึยังครับ

25. xanak

xanak New Member Member

126
    26
    0
    xenon โคมไม่ร้อนครับท่าน

:)

26. art_overcontrol

art_overcontrol New Member Member

2,181
    3
    0
    ถูกต้องคับ

ต้องซีนอนซ์

27. กระบะตูดดำ

กระบะตูดดำ New Member Privilege

3,739
    32
    0
    เห็นด้วย........

ถูก......ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

28. ตามนั้นคับ

29. surach8

surach8 New Member Member

337
    6
    0

ไม่น่าซื้อมาทำเองให้เมื่อยเลยครับ
    ผมมีเครื่องมือครบมีความรู้พอตัวยังไม่ทำเลยครับ
    ทำแล้วแพงกว่าของที่ขายแน่นอน และ ไม่ดีเท่าด้วย
    จำได้ว่าซื้อมาไม่เกิน 300 บาท แพงสุดก็ไม่เกิน 450 บาท
    หลอดไฟ วัตต์ สูง 100/90 อีกสองหลอด 200 บาท
    ไม่เกิน 650 บาท สว่างแน่นอนครับ

แต่ทั้งนี้ ต้องดูคุณภาพของจานฉายในโคมด้วยว่า
    ยังดีอยู่หรือไม่ครับ

อ้างอิงครับ อาจเป็นประโยชน์ มีมากกว่าเรื่องไฟ

1. โดมตาเหลี่ยมเพชร http://www.weloveshopping.com/template/e6/showproduct.php?pid=309541&shopid=6101

2. หลอด 100/90 http://www.weloveshopping.com/template/e6/showproduct.php?pid=368637&shopid=6101

3. รีเลย์ไฟหน้า TOYOTA http://www.weloveshopping.com/template/e6/showproduct.php?pid=448950&shopid=6101

4. ถังพักน้ำ-ฉีดน้ำกระจก http://www.weloveshopping.com/template/e6/showproduct.php?pid=371610&shopid=6101

5. หม้อลมเบรค ไมตี้เอ๊กซ์ ชั้นครึ่ง http://www.weloveshopping.com/template/e6/showproduct1.php?pid=11867304&shopid=6101

6. หม้อลมเสริม Toyota ไมตี้ X http://www.weloveshopping.com/template/e6/showproduct.php?pid=369746&shopid=6101

30. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    แอบมาดูคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้