ขอทราบ วิธีการขัดโคมไฟหน้า ด้วยตนเองหน่อย ครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย NT.SHOP, 19 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NT.SHOP

NT.SHOP New Member Member

523
    1
    0
    ผมเคยอ่านเจอกะทู้ ขัดโคมไฟหน้าอะครับ แต่ไม่ได้เก็บไว้ ใครมีช่วยโพสหน่อยครับ หรือ วิธีทำ การขัดใช้กระดาษทรายเบอร์อะไร วิธีทำ ทำแบบไหน รบกวนหน่อยครับ ของผม มันค่อนข้างเหลืองแล้ว ครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ:rolleyes:

2. Ake_EK96

Ake_EK96 New Member Member

42
    0
    0
    เคยมีคนเอามาลงอ่ะคับ
    เท่าที่จำได้คับ เอากระดาษทราบเบอร์1500แล้วตามด้วยเบอร์2000คับ(เค้าบอกว่าต้องเบอร์นี้เท่านั้น)ขัดไปเรื่อยๆเบาๆอย่าออกแรงเยอะคับ
    พอขัดเสร็จก็ล้างออกคับ(ตอนล้างน้ำมันจาขุ่นๆ)ขัดต่อด้วยน้ำยาขัดcana
    ขอบคุณเจ้าของกระทู้คนก่อนด้วยคับที่ให้ความรู้มา
    ปล.ลองทำกับไฟรถตัวเองแล้วคับแจ่มดี

3. NT.SHOP

523
    1
    0
    ขอบคุณมากสำหรับ ข้อมูลครับ
    ตอนขัด ต้องขัดกับน้ำใช่ป่าวครับ แล้วน้ำยา Cana หาซื้อได้ที่ไหน ราคาเท่าไหร่ครับ รบกวนหน่อยนะครับ ขอบคุณครับผม:rolleyes: (อ่อ กระดาษทรายนี่ เป็นกระดาษทรายขัดเหล็กสีดำ, หรือขัดไม้ อะครับ)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 ธันวาคม 2009
  4. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ลองค้นกระทู้เก่าๆดูครับ

5. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    แนะนำก่อนลง คาน่า เอาขัดหยาบลงก่อนนะ กระป๋อลละไม่เกิน 100 ราคาจำไม่ได้และ
    กระดาษทรายเอาแบบที่ขัดเหล็กสีออกดำๆนะ แนะนำซื้อที่ โฮมโปรหรือร้ายขายอุปกรณ์ก่อสร้าใหญ่ๆ
    เพราะเบอร์ 2000 หายาก
    แนะนำซื้อลูกผ้า กลมๆ เอามาร้อยน๊อตแล้วใส่กับสว่านจุ่ม คาน่า แล้วปั่น เลยค่อยๆปั่นนะ จะได้ไม่เหนื่อย

6. NT.SHOP

523
    1
    0
    ไปหาซื้อดูแล้ว กระดาษทราย เบอร์ 1500 กะ 2000 หายากจิง ๆๆ ไม่มีขายเลย

แล้วไอน้ำยา Cana หาซื้อได้ที่ไหนครับ เป็นน้ำยาขัดอะไร จะได้บอกเขาถูด ครับ ขอบคุณครับ

7. s num

s num New Member Member

9
    0
    0
    Cana ไว้ขัดสีรถเวลาที่โดนยางมะตอย เป็นน้ำยาขัดสีรถ
    ราคา 65 บาท ตามร้านอะไหล่รถทั่วไปมีครับ

แต่ผมอยากทราบว่าขัดโคม ขัด นอก หรือ ใน ครับ
    อยากทำอยู่พอดี

8. NT.SHOP

523
    1
    0
    ขัดโคม ด้านนอก ครับผม ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล น้ำยา cana จะได้ไปซื้อ :D:D:D

9. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    คุณชัยคับเอาไปทำที่ร้านภูเก็ตไฟหน้ารถยนต์เลยคับราคาไม่แพง ล้างหน้าไฟ+พ่นโคมดำราคา1500 งานออกมาเหมือนของไหม่โทรไปเบอร์ 081-7373892 เบอร์นี้เป็นเบอร์เจ้าของร้านคับ

10. a.tom

a.tom New Member Member

179
    1
    0
    home pro มีเบอร์ 2000 ครับ

11. NT.SHOP

523
    1
    0
    ขอบคุณหลาย ๆๆ

ขอบคุณมากครับ คุณโจ๊ก เดี๋ยวจะลองโทรไปดู รถคุณโจ๊ก ทำร้านนี้ด้วยหรอครับ ลิ้นหน้า SIR ผม กำลังเดินทางมานะ อิอิ จะหล่อขึ้นอีกนิดแระ(แต่งทีละนิดจิตแจ่มใส):D:D:D

12. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ไฟหน้าผมทำร้านนี้แหละคับ แล้วเรื่องลิ้นหน้าซื้อจากไหนอะคับยินดีด้วยคับจะได้ใส่ลิ้นsirแล้ว ผมกำลังรอรูปรถคุณชัยมาโพสในหัวข้ออยากเห็นekสวยๆอยู่นะคับใส่ลิ้นsirเสร็จก็รีบโพสเลยนะคับอยากเห็น ขอบคุณครับ

13. NT.SHOP

523
    1
    0
    ได้ครับ เดี๋ยวใส่ลิ้นแล้วจะโพสไปครับ คุณโจ๊ก

14. NT.SHOP

523
    1
    0
    ลองขัดแล้วนะครับ ผลเป็นที่น่าพอใจครับ มีรูปเปรียบเทียบ ครับ

หลังจาก หาอุปกรณ์ ได้ครับ แล้ว วันนี้ว่างเลยลองขัดดูครับ
    ส่งที่ต้องเตรียม
    1 เวลาว่าง ๆ สัก 45 นาที โดยประมาณ
    2 กระดาษทราย เบอร์ 1500 กับ 2000
    3 ครีม กาน่า แต่ผมหาไม่ได้ เลยเอาน้ำยา Carpro 69 บาท ที่โลตัส
    4 ผ้าขนหนู สะอาดสัก 2 ผืน และ ฟองน้ำ

วิธีการขัด
    1 ใช้กระดาษทราย เบอร์ 1500 ขัดก่อน โดยเอาฟองน้ำบีบน้ำตามไอด้วยตอนขัด
    2 เสร็จตามด้วย เบอร์ 2000 บีบน้ำตามเหมือนเดิม
    3 เช็ดให้แห้ง แล้ว โคมไฟจะออกขุ่น ๆ อะครับ (ตอนแรกผมก็ตกใจ) อิอิ
    4 แห้งแล้ว ใช้ผ้าขนหนูอีกผืน ชุบน้ำยาขัด ขัดไปเลื่อย ๆ จนใส ครับ
    5 ขัดต่อ ข้างที่สอง ทำเหมือนเดิม ครับ

เป็นวิธีที่ผมทำนะครับ และเรียนรู้ตามในเวปนี่แหละครับ ไว้เป็นแนวทางการขัด ให้ผู้อื่น ครับ :D:D:D

15. chai119911

chai119911 New Member Member

49
    0
    0
    มาเก็บข้อมูลจะได้ไปทำบ้าง

16. joke-ek nakhonsi

2,604
    3
    0
    สวยคับคุณชัยใช้งบน้อยแต่งานออกมาดีเกินคาด แหล่มๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆเลย

17. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    อีกไม่นานมันก็หมองใหม่ครับ ช่วยได้ระยะสั้นๆ
    ทางที่ดีซื้อใหม่เลยก็ดีครับ

---------- Post added at 09:34:12 ---------- Previous post was at 09:33:56 ----------

อีกไม่นานมันก็หมองใหม่ครับ ช่วยได้ระยะสั้นๆ
    ทางที่ดีซื้อใหม่เลยก็ดีครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 ธันวาคม 2009
  18. x ek96

x ek96 New Member Member

183
    6
    0
    ถ้าจะให้อยู่ได้นานหน่อย หลังจากขัดเสร็จ ใช้แลคเกอร์เครียร์พ่นทับบางๆสัก 2 รอบคับ คราวเนี้ยละยาวเลย

19. joke-ek nakhonsi

2,604
    3
    0
    คุณชัยคับถ้าทำเหมือนที่ผมได้บอกไว้นั้นจะอยู่ได้นาน5-6ปีเลยคับ ข้อมูลนี้เจ้าของร้านเค้าฝากบอกมาครับ

20. kritsada wongsung

kritsada wongsung New Member Member

179
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ
    ความรู้เพิ่มเติม

21. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    ผมก็เคยขัดนะคับ ใช้ไปไม่กี่เดือนก็เริ่มเหลืองละ

ยังไง ก็เก็บเดือนละนิดๆหน่อยๆ เตรียมไว้เบิกของใหม่ ใส่ของใหม่รถดูสวยขึ้นเยอะคับ เพราะใสกิ๊กเลย

---------- Post added at 15:40:57 ---------- Previous post was at 15:40:40 ----------

ผมก็เคยขัดนะคับ ใช้ไปไม่กี่เดือนก็เริ่มเหลืองละ

ยังไง ก็เก็บเดือนละนิดๆหน่อยๆ เตรียมไว้เบิกของใหม่ ใส่ของใหม่รถดูสวยขึ้นเยอะคับ เพราะใสกิ๊กเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้