NV เครื่องยนต์ GA16 เติมโซฮอร์ 95 ได้หรือไม่ครับ พอดีเพิ่งซื้อรถมา

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย POP-NAMI, 12 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. POP-NAMI

POP-NAMI New Member Member

5
    0
    0
    NV เครื่องยนต์ GA16 เติมโซฮอร์ 95 ได้หรือไม่ครับ พอดีเพิ่งซื้อรถมา:confused::p
    แล้วขออีกนิดหนึ่งมันเติมน้ำยาแอร์ ตัวไหนครับ
    แล้วก้อีกนิดหนึ่ง ใครที่ขับรุ่นนี้ ใครเพิ่งไปติดแก็สมา ราคาเท่าไหร่
    มีปัญหาการใช้งานอย่างไร *-*

2. rawitsun

rawitsun New Member Member

140
    18
    0
    ขอตอบเท่าที่รู้นะค่ะ
    1.น้องก้อยใช้ GA16 QueenCab เดิมเติม โซฮอร์ 91 แต่เปลี่ยนมาทานแก๊สแล้วใช้ โซฮอร์ 95 เพราะพี่ๆบอกว่าน้ำมันจะระเหยช้ากว่า เพราะไม่ค่อยจะได้ใช้น้ำมัน (ใช้ตอนสตาร์ทอย่างเดียว)
    2.ส่วนน้ำยาแอร์ใช้ 134A มันมีติดอยู่ที่หน้าเครื่องค่ะ
    3.ก้อยติดแก็สมา ปีกว่าแล้วค่ะ ตอนนั้นระบบดูด 16,000 (ได้ยินว่าตอนนี้ขึ้นไปประมาณ 18,000 ค่ะ)

---------- Post added at 19:19:11 ---------- Previous post was at 19:18:56 ----------

ขอตอบเท่าที่รู้นะค่ะ
    1.น้องก้อยใช้ GA16 QueenCab เดิมเติม โซฮอร์ 91 แต่เปลี่ยนมาทานแก๊สแล้วใช้ โซฮอร์ 95 เพราะพี่ๆบอกว่าน้ำมันจะระเหยช้ากว่า เพราะไม่ค่อยจะได้ใช้น้ำมัน (ใช้ตอนสตาร์ทอย่างเดียว)
    2.ส่วนน้ำยาแอร์ใช้ 134A มันมีติดอยู่ที่หน้าเครื่องค่ะ
    3.ก้อยติดแก็สมา ปีกว่าแล้วค่ะ ตอนนั้นระบบดูด 16,000 (ได้ยินว่าตอนนี้ขึ้นไปประมาณ 18,000 ค่ะ)

3. รถผมใช้น้ำมันอย่างเดียวครับ...

ปัจจุบันเติมโซฮอล์ 91 ครับ ใช้งานปกติครับผม

4. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    โซฮอลล์ 91 ครับ แต่ตอนนี้บริโภคแก๊สแย้วววววววววววว

5. tam1

tam1 New Member Member

100
    0
    0
    ตอนนี้ เบนซิน 91 คับ แต่ก่อนติดแก๊สก็ โซฮอล 95 คับ

6. Kc1.6SLX

Kc1.6SLX New Member Member

520
    2
    0
    ผมใช้น้ำมันอย่างเดียวใช้แกสโซฮอล95

7. Nitcha

Nitcha New Member Member

640
    1
    0
    เครื่องยนต์ GA16 เหมือนกัน เติมโซฮอร์ 95 ตั้งแต่เริ่มมีขาย จนป่านนี้ไม่พบปัญหาด้านเทคนิค พบแต่ปัญหาด้านการเงินอย่างเดียว เฮ้อ.....

8. kai_lersak

kai_lersak New Member Member

53
    1
    0
    จริงๆแล้วเติม โซฮอ 95 ไม่ได้ครับ แต่ผมใช้มาไม่ต่ำกว่าสามปี ไม่พบปัญหาแต่อย่างได้ อาจเพราะเครื่อง NISSAN ทนเกินไปมั้งครับ ส่วนน้ำยา ของผม R22 ครับ

9. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
    ผมเติมแก็สโซฮอล์ 95 + แก๊ส LPG ครับ

แก๊สโซฮอล์จะมีปัญหากับระบบสายยางครับ

10. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    จิงๆ เคยลงไปแล้ว ครั้งนึง ในกระทู้เก่า
    ถ้าเป็นไปได้ รบกวน ปักหมุด ทีครับ เป็นเรื่องที่ สำคัญเหมือนกันนะ
    มายืนยันอีกที Nissan NV เติม Gasohol 95 ได้เฉพาะ Queen Cab ปี 1997 ขึ้นไป
    โดยจะได้รับการรับประกัน จาก Shell ประเทศไทย
    เป็นคำยืนยัน และ รับประกัน จาก Shell ประเทศไทย และ Nissan ครับ
    ชิ้นส่วนต่างๆ ได้รับการ test จาก Nissan แล้วว่า ทนต่อ Gasohol ครับ
    ถ้าใช้แล้วเกิดปัญหา ก็ ไป Cliam กับ Shell ได้เลย
    ส่วนรุ่น และ ปีอื่นๆ ต้องทดลอง กันเอาเองนะครับ

ดู และ Download รุ่น และ ยี่ห้อ อื่นๆ ได้ตาม link ด้านล่างครับ
    http://www.shell.com/home/content/thailand-th

เรื่อง น้ำยาแอร์ รบกวนดู ที่ คู่มือดีกว่าครับ
    มันต่างกันแล้วแต่รุ่น R12 หรือ R134 ก็ แล้วแต่ Compressor คับ

เรื่อง Gas ราคา ก็ ตั้งแต่ 12000 - 30000 บาท ขึ้นอยู่กับระบบ และ Option ที่เพิ่มเข้าไปครับ
    อยู่ที่ว่าอยากติดแบบไหน FIX-MIX หรือ Injection

เกลียด PTT จัง
    :)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 ธันวาคม 2009
  11. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    อืมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม

12. duckgolo

duckgolo New Member Member

101
    4
    0
    ของผมเครื่องga16 vtc เติมแก๊สโซฮอล์ 95 มา 3 ปีไม่มีปัญหาเลยนะครับ ใช้งานปกติ แต่ผมรู้สึกว่าอัตตราเร่งมันจะดรอปไปกว่าเติม 95 ธรรมดาพอสมควร แล้วก็ถ้าเทียบกันแล้วมันกินกว่า 95 หน่อยนึงครับ

13. U*

U* New Member Member

171
    1
    0
    ผมก้อเติม โซ-95 คราฟ

14. Boomey

Boomey New Member Member

192
    2
    0
    91 โชหอล

ไม่ดีหรอกผมใช้แล้วเครื่องสะอึก
    เปลี่ยนเป็น95 ดีกว่า
    แพงกว่าหน่อยแต่ได้คุนภาพมากกว่า

15. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ก็ตามสมควรครับ ใครใช้ตัวไหนแล้วเครื่องมีปัญหาก็เลิกใช้ตัวนั้น แล้วก็ใช้แพงขึ้นกว่าเดิมดีกว่าครับ

16. tUn$$pUii

tUn$$pUii New Member Member

160
    3
    0
  17. akkakit

akkakit New Member Member

210
    1
    0
    อีก 1 เสียงครับท่านรู้ข้อมูลของท่าน slimant ก่อนคงไม่ยุ่งกับโซฮอล์เลย

หลังจากติดแก๊สแล้วไม่ค่อยได้ใช้น้ำมัน พอมาใช้ทีจะกระตุกๆๆๆๆๆ เลยเปลี่ยนจากโซฮอล์ 91 มาเป็นโซฮอล์ 95 ก็ไม่หาย

สุดท้ายศูนย์ nissan บอกว่าให้ใช้เบนซิน 91 เลยอาการดีขึ้นเลยครับ (อันนี้เจอส่วนตัวนะครับ)

18. Nitcha

Nitcha New Member Member

640
    1
    0
    เห็นด้วยครับ อัตราเร่งสู้ 95 ธรรมดาไม่ได้ แถมได้ระยะทางต่อลิตรน้อยกว่า 95 ธรรมดาด้วย
    ตอนนี้ผมใช้โซฮอล 95 อัตราสิ้นเปลืองอยู่ที่ประมาณ 12 กม./ลิตร มันกินมากไปไหมครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้