ไทเกอร์ 5L จะติดโบคับแนะนำด้วยคับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย ศักดา เตียววิไล, 14 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    เครื่อง 5l เนี่ยจะติดโบต้องใช้โบของอะไรดีคับ เน้นใช้งานไม่เอาแรงมากเอาแบบมันๆก็พอคับ เห็นบ้างคนเค้าก็บอกว่าเครื่อง 5l มันร้อนง่ายติดโบเดียวก็พัง บางคนก็บอกว่าไม่พังถ้าขับเป็น เลยขอคำแนะนำดีดีจากผู้รู้ทุกท่านคับ ขอบคุณคับ

1. tiger บ้านนอก

tiger บ้านนอก New Member Member

7,433
    22
    0
    รอเซียนหมู 5L ครับ เดี๋ยวมา อิอิ

2. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    อัฟให้ ครับ

3. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    เอาแบบไหนล่ะครับ ถ้าแบบขำๆก็พวก ct20 ก็ได้
    แต่งถ้าเอาแรงเลยอันนี้ต้อง.....เงินถึงหน่อยนะ..........

4. fiat007

fiat007 New Member Member

949
    5
    0
    อัพไปคับ

5. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    อันนี้ต้องขอบอกก่อนเลยว่า
    การที่เราจะใส่โบ อะไร ขนาดไหน
    มันขึ้นอยู่กับเจ้าของ แล้วก้อความถนัดทางช่างด้วยนะคับ
    อ่ออีกอย่างที่สำคัญ มันนี่คับ
    ส่วนที่บอกว่า 5 L ความร้อนเยอะ เราก้อต้องหาทางออกให้กับมันสิคับ
    อันดับแรกเราก้อหาโบ ที่ขนาดใบหลังไม่ให้ต่ำกว่า 60 อ่ะคับ
    เพื่อที่ว่าไม่ให้ไอเสียมันอั้น เพราะถ้าใบหลังเล็ก ๆ หล่ะก้อ
    ไอเสียคายไม่ทัน ควาวนี่หล่ะคับ ความซวยจะบังเกิด
    แล้วพอได้โบมา ก้อจัดการเปลี่ยนเฟืองท้าย อีกลูก เพื่อลด
    รอบการทำงานของเครื่องยนต์ ไม่ให้รัวมาก
    ส่วนอีกอย่างที่สำคัญที่สุด ก้อคือหม้อน้ำคับ เอาให้ระบายดี ๆ
    ก้อย้ายแผงแอร์ไปไว้ที่อื่นซะ แล้วพอทำเสร็จสับแล้ว
    ความนี่ก้อขึ้นอยู่ที่เท้าคุณพี่แล้วหล่ะคับ
    ว่าจะพัง รึว่าไม่พัง เพราะว่าถ้าคนขับไม่รู้เรื่อง ไม่ยั้งบ้าง
    ยังไงก้อพังคับ ต่อให้เครื่องเดิม ๆ ก้อเหอะ

6. Belle gti

Belle gti New Member Member

442
    6
    0
    ตามเซียนหมูว่าเลยครับ

โบ z18 ก็ดี 7m ก็โดนครับ

อย่าลืมปั๊มล่ะครับ

7. ถ้าเล่นขำ ct20 ล่ะคับ มันจะร้อนมากไหม คือไม่เน้นแรงมากคับ ขับใช้งานได้อะคับ

8. gookgoo

gookgoo New Member Member

947
    9
    0
    :D:D:D

ขอบคุณ น้องหมู สำหรับข้อมูลคัฟผม ^^ จัดไป .... อิอิ

9. fiat007

fiat007 New Member Member

949
    5
    0
    ความรู้เต็มๆ

10. ขอบคุณทุกท่านมากคับ

11. zenryoku

zenryoku New Member Member

304
    3
    0
    ct20มันจะเล็กไปสำหรับเครื่อง5Lครับ
    เล่นct26ไปเลยครับกำลังพอดีเลยหาอินเตอร์ใหญ่ๆหน่อย
    วิ่งดีหายห่วงแต่ก็ขึ้นอยู่กับการขับขี่ของแต่ละคนว่าจะพังหรือไม่
    ที่เหลือก็ตามที่เซียนหมูว่าเลยครับขับสนุกกว่าเดิมครับ สนับสนุน
    ความแรงแบบดีเซล

12. Mochisuperhero

Mochisuperhero New Member Member

760
    6
    0
    ผมแนะนำไม่ Z18 ก็ Fj นะคับ ส่วนเรื่องความร้อนเจอแน่นๆๆๆๆ แนะนำให้หาอินเตอร์สักลูก เห็นผลเลยคับ ความร้อนลดลงเลย แต่แนะนำว่าให้หาครัชทองแดงใส่ด้วย เพราะใส่โบไปไม่เกิน 3 เดือน ครัชลื่นแน่นนอน อิอิ อย่าลืมทำปั้มด้วยนะคับ เครื่องจะได้ไม่พังเร็ว

13. iii golf guru iii

iii golf guru iii New Member Member

1,577
    9
    0
    ยกชุด 1Kz ใส่ มานจะจบไหมคราฟ

.....................................................

14. AUTH-can

AUTH-can New Member Member

1,474
    13
    0
    ร้อนมากฝาแตก // อินเตอร์ซักใบ ดูหม้อน้ำไม่ให้ตัน
    แช่มากฝาแตก // ปรับนิสัยการขับ อันนี้ช่วยได้เยอะครับ หาเกจ์วัดความร้อนซักตัวมี Warning ด้วยจะได้ยกคันเร่งทัน ไอ้ที่อยูกะไมล์รถบ้างทีกว่าจะรู้ก็สายไปแร้ววว
    บูสหนักฝาแตก // ปรับให้เหมาะสมกับการใช้งานไม่เกิน 15 ปอนกะลังสวย

โบ z18 ก็ดี Td05h ก็แจ๋วครับ test ปั๊มด้วยนะครับ แรง+ประหยัด จัดไปเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้