สายท่อฟรอยด์ระหว่างเขาควายท่อไอเสียกับหม้อกรอง

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย V-MOG, 25 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. V-MOG

V-MOG Member Member

165
    1
    18
    มันขาดยุ๊ยเลยถอดทิ้ง มันทำหน้าที่อะไร จำเป็นต้องหามาใส่หรือเปล่าครับ รบกวนพี่น้องให้คำตอบด้วยนะครับ เครื่องคาร์บู 1600 cc. ครับ...

2. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
  3. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18
    ผมนึกออกและ..อันนี้เอาไอย้อนกลับมาใช้ประมาณนี้แหล่ะ มานจะต่อมาจากแถวคอเขาควายท่อ แล้วไปต่อที่ใต้กรอง
    อันนี้ผมก้อไม่ใช้..แต่ก้อไม่รู้มีผลเสีย/ดี ไงก้อรอผู้รู้มาชี้ชัดๆอีกที..

4. killerman_47

killerman_47 New Member Member

412
    2
    0
    รอเก็บข้อมูลครับ

5. มานอยู่ตรงไหนอ่า

6. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    มันเป็นระบบ ป้องกัน น้ำมันเชื้อเพลิงในคาร์บูเป็นน้ำแข็งแล้วมันจะ Start ติดยาก
    มีใช้เฉพาะเครื่อง คาร์บู
    ใช้ในประเทศที่เป็นเมืองหนาว ประเทศไทยไม่ใช้ก็ไม่มีผลอะไรครับ
    มันจะมี วาวล์ เปิดปิดตรงหม้อกรอง ถ้าหากเครื่องยนต์ยังไม่ถึงอุณภูมิทำงาน
    มันจะดึงอากาศร้อนบริเวณท่อไอเสียไปเผาใหม้ จนกว่าเครื่องจะถึงอุณหภูมิทำงาน
    วาวล์จะปิดและดูดอากาศเย็นบริเวณซุ้มล้อแทน

หลักการทำงานเป็นงี้ ครับ

:)

7. killerman_47

killerman_47 New Member Member

412
    2
    0
    ความรู้อีกแล้วครับท่าน:eek::eek::eek:

8. V-MOG

V-MOG Member Member

165
    1
    18
    ขอบคุณมากเลยครับคุณ slimant ได้ความรู้อีกทาง
    อย่างบ้านเราไม่จำเป็นต้องหาซื้อมาใส่ใช้ใหมครับ

9. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0
    ขอบคุณข้อมูลดีๆจากคุณเก่งครับ ...สงสัยต้องรอเมืองไทยหิมะตกถึงจะได้ใช้ครับ:D:):)

อืม......ขอบคุณอีกแล้วครับ...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้