มันจะได้ไหมสำมุดว่า

การสนทนาใน 'Skyline Club' เริ่มโดย s4vana, 13 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. s4vana

s4vana New Member Member

38
    0
    0
    มีพี่ในคลับนี้ขายรถR30 แล้วผมอยากได้ แต่ไม่มีเงินสด ผทก็จะให้พี่กับผมทำสัญญาซื้อขายกันไว้อ่ะครับ โดยกำนดว่าต้องจ่ายเดือนละเท่าไหร่ แล้วให้ ผู้อวุโสในคลับ เซ็นเป็นพยานไว้ เช่นพี่ หนุ่มR3026 และท่านอื่นอื่น (พอดีผมรู้จักแต่พี่หนุ่มแกอ่ะ ถ้าไม่ได้ชื่อหนุ่มก็ ชื่อเอกนี่แหละครับ) คือว่าแม่ผมเค้าอยากให้ผมขับรถเก๋งเลยจะดาวให้ผ่อนต่อเดือนละ3.xxx แต่ผมไม่ชอบ รถอื่นใดเลย นอกจากR30 ไม่ได้อยากคิดจะขับด้วยถ้าไม่ใช่R30 ไม่ได้พูดเอาใจมันจริงจริง แต่มันรถเก่าจัดไฟแนนซ์ไม่ได้ ผมเลยคิดไม่ออกว่าจำทำยังไงถึงจะผ่อนได้ก็ มีแต่วิธีนี้แหละครับ :eek::eek::eek:

2. sup

sup New Member Member

322
    5
    0
    ก็น่าจะเป็นไปได้ครับถ้าคุยกันจบ
    แต่คนกลางจะกล้ารึปล่าวก็แค่นั้นเองครับ
    รถเก่าก็ปวดหัวเรื่องนี้ล่ะครับ ขอให้โชคดี

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 ธันวาคม 2009
  3. lorkode

lorkode New Member Member

552
    1
    0
    เอะ...สรุปได้รถหรือยัง เห็นไปโพสในกระทู้ เรโท ดริ๊ฟ
    สงสัยได้รถแล้วม้าง.....ไปเจอกระทู้นี้มา...5555 จาดริ๊ฟแล้วเรอะ

http://racingweb.net/forums/showthread.php?p=10415142#post10415142

4. s4vana

38
    0
    0
    ใช่ครับ ได้ไฟแนนซ์แล้วดอกแพง มาก คงจะได้ประมานเดือนเมษาอ่ะครับ รอดูก่อนว่ากู้บัตรเคดิตซื้อดีไหม เมื่อหลายปีก่อนเสียดายมีซาก R30 หน้าเหยี่ยวมา ไม่ได้ซื้อเก็บไว้ แม้ม เสียดายมากขาดแค่เครื่องกับแผงประตูเอง แล้ว ประมานปี 2554 อะครับผมจะทำกิจการส่วนตัว เลยคิดโปรเจคไว้คิดไว้เฉยเฉยนะครับ แต่ยังไงรอดูคนคอมเม้มอยุ่ โปรเจคก็ตามรูปครับ แต่ที่ผมหนักใจคือว่า R30 หน้ามันไม่เท่ากัน 2xประตูหน้าจะยาวกว่า แต่ที่ผมสงสัยคือ ทำไมต้องวางแพใหม่ แพเดิมR30 ไม่ได้หรือ ขอเหตุผลเน็ตเน็ต ที่วางแพหน่อยสิครับ แข็งกับอิสระมันยังไงหรอ ตอนแรกคิดว่าวางเพื่อนความใหม่เหนวางR32กันศึกษาข้อมมูลไปมาR30วางของA31ดีกว่า..เลยคิดมาตลอดว่าทำไมต้องวางแพ แพเดิมดีกว่าไหม โปรเจคที่ผมจะทำตามรูปเลยครับ ส่วนถ้ามันไม่ได้คอนเซ็ปก็ตามรูป 2 4 ชัดเจน แต่ล้อR32 นะ ไม่ต้องฮือฮานะครับไม่อยากให้พวกพี่พีรู้ ตอนแรกผมกะจะเอาเข้ามาจดทะเบียนแล้วเค้าว่าจบที่8 แสนกว่าผมเลยไม่ไหว ว่าแต่พี่ทำไมต้องใส่หมวกโม่งอ่ะ
    โปรเจคที่จะทำในอนาคต
    ถ้าไม่ได้ตามรูป ถ้าได้ก็ตามรูป แนววทางการแต่ง
    หรือถ้าพี่เจอคนขายตามหัวข้อก็ช่วยบอกหน่อยนะครับก่อนสงการจะถึงเนี้ย พอดีเลิกออกรถมันช่วงนั้นพอดีครับ

5. s4vana

38
    0
    0
    ในถานะที่พี่มารุ้ความลับโปรเจคสุดยอมของผม ผมก็ตอบแทน พาไปมิตติ้งญี่ปุ่นกัน พร้อมยัง พร้อมแล้วไปกันเลย
    http://www.cardomain.com/ride/3322140
    ที่นั้นใช้ชื่อว่า Skyline RS Club

6. GTR.

GTR. New Member Member

1,328
    28
    0
    ตอบแบบตรงๆว่า ถ้าจะเป็น 2 ประตู ไม่คุ้มนะ

อย่างแรก ทำออกมา ที่เป็นแตะตาขนส่งแน่นนอน เพราะ ตัวถังบ้านเรามีแต่ 4 ประตู

นอกจาก นำเข้ามาจดเอง ในสมยัก่อนถึงจะเป็น 2 ประตู และอีกอย่าง

ตัดต่อ นั้นสามารถทำได้นะครับ แต่ ถ้าเอาไปดริฟ ตะเข็บปริ รอยเชื่อม แหกแน่นอนครับ

เชื่อมข้างนอก ยังไงๆ ส่วนตัวคิดว่า ทำได้ไม่เท่าโรงานแน่นนอน

ไหนจะแพ เซนเตอร์ช่วงล่างต่างๆ ทำออกมาดีก็ดีไป ทำมาไม่ดี เสียรถทั้งคันนะครับ

แพบ้านเราจะเป็น คานแข็ง สามารถใส่แพ อิสระ แต่ จุดยึดเฟืองท้ายต้องเลงเอาครับ ไม่มีจุดยึดมาให้นะครับ

7. lorkode

552
    1
    0
    555...น้องเอ้ยคนอื่นเขาคิดกันก่อนน้องนานแล้ว
    ไอ้โปรเจ็คนี้หงะ...ไอ้โปรเจ็คตัดหัวต่อท้ายเนี่ย
    ถ้าคนที่เล่นรุ่นนี้มานานจะรู้ว่า มิติตัวถัง...สโลปต่างๆ
    ของทั้งกระจก บานหน้า เสาหลังคาหลัง มันไม่ได้ไกล้กันเลย
    การที่จะเอามันมาต่อทำได้...แต่ออกมาจะวิ่งตรงหรือป่าวนั่นอีกเรื่องนึงนะ
    ....ดูท่าทางน้องจะโปรเจ็คเยอะเนาะ

แล้วน้องรู้หรือป่าว ว่าอะไร ของ R-30 สองประตูกับ 4 ประตูที่ใส่กันได้
    และใส่กันไม่ได้...ไปหาข้อมูลเพิ่มเติมมาอีกก็จะดีนะ

ส่วนไอ้ที่ว่าแพ ทำไมต้องเซฟิโร่หรือ 32
    ถ้าศึกษาจิงแบบอ่านอย่างเดียวไม่รู้ไม่จริงหรอกน้อง
    มันต้องลองทำ ถึงจะรู้ ว่าคานแข็งกับ อิสระมันต่างกันยังใง
    ฟิวมันคนละฟิว ระหว่างคานแข็งกับอิสระ แต่เดิมๆๆของ30
    สเป็คบ้านเรามันคานแข็ง จะแปลงเป็นอิสระ..ต้องสร้างจุดยึด
    ขึ้นมาใหม่ โดยที่ต้องหาตำแหน่ง ร้อยน๊อตหลักยึดแพเอง
    ดังนั้น ตำแหน่ง ความแข็งแรง มันไม่เทียบเท่า พวกรถที่แพเดิมเป็นอิสระหรอก
    ขืนเอามาดริฟ...ทำได้ดริ๊ฟได้...แต่นานๆๆไป หน้ากับหลังอาจจะไปคนละ
    ทางก็ได้....เพราะว่าตัวถังมันออกแบบ สำหรับคานแข็งโดยเฉพาะ
    ดังนั้น ผลคือความไม่ชัวส์ใงคับน้อง.......แต่ในไทยก็มีคนที่ขึ้นแพอิสระเยอะ
    แต่ไม่สามารถบอกได้ว่าตำแหน่งแพของใคร เยื้องมากเยื้องน้อยแค่ไหน
    แต่ส่วนใหญ่ก็วิ่งกันได้ไม่มีปัญหา...แข่งแดร๊กก็มี แต่ของแต่ระคน ทำมากัน
    คนละแบบ...ส่วนที่ว่าทำไม เซฟิโร่ถึงดีเวริค...เพราะ แพของเซฟิโร่ ไกล้เคียงกับ
    แพ 30 สเป็คเจแปนที่เป็นอิสระ...ใส่แล้วล้อไม่ยื่น เป็น 4รู114
    ส่วนพวกแพ 32 /33 พวกนั้น 5 รู114 แถมดุมล้อยื่นออกมา มากกว่าแพเดิม
    อีกเป็นนิ้ว....มันจึงต่างกัน ตรงนี้ แถมโช๊ค หลัง ก็ต้องเปลี่ยนด้วยถ้าแพ เป็น
    GTS/ GTR...ต้องหาใช๊คใหม่แถมต้องสไลด์รูบน
    โอ้ยอีกเยอะ อยากรู้ ก็โทรมาถามเอาระกัน เมื้อยที่จะพิมพ์แ
    ละ

ส่วน ไอ้ที่พี่ต้องใส่หมวกทำไม ...ถ้าอยากรู้ไปหาอ่านกระทู้อื่นเอาว่าเขาไป
    ไหนกันมา....

ส่วนน้อง จะได้รถหรือ ยังไม่ได้...ถ้าจะเข้ามาสมัครสมาชิก ช่วยไปลงชื่อ
    ที่อยู่ ข้อมูลทั่วไป ในกระทู้ ข้อมูล...จะได้รู้ที่มาที่ไป มีปัญหาอะไรก็จะได้
    ปรึกษากันได้....จะได้รู้โซนที่น้องอยู่

8. s4vana

38
    0
    0
    ครับขอบคุณพี่หล่อมากครับ เด๊ยวผมจะศึกษารายระเอียดต่อไป นะครับ แล้วพี่มีอีเมลไหมอ่ะผมขอไว้ ปรึกษาหน่อย พอดีว่าชอบถรุ่นนี้มาก แต่ก่อนเล่นเกมส์ Racinglagoon เลยรู้ศึกถูกโฉลกอ่ะครับ

9. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    เห็นโปรเจค แล้วหากทำจริงผมรับรองว่าโดนรวบตั้งแต่ออกจากอู่เลย ส่วนตัวคิดว่า balance รถนี้สำคัญมากมาย หากหา 2 ประตูไม่ได้ก็ขับเดิมๆดีกว่า เรื่องการผ่อนรถผมว่าแค่คนค้ำประกันไม่พอน่ะ เพราะถึงคนค้ำยอมคนขายจะยอมหรือ หรือคนขายยอมคนค้ำจะยอมหรือ ปกติ ที่ทำกันก็ทำสัญญากู้เงินแล้วหาหลักประกันค้ำ แต่ หากคิดว่าจะผ่อนประมาณ 3xxx ไงก็อย่าลืมค่าบำรุงรักษา ค่าแต่งรถด้วยน่ะครับ ทางที่ดี เก็บเงินซื้อสดน่ะจะดีกว่าทนอีกหน่อยหากทนรอมานานแล้ว ตั้งใจเก็บเงิน แสนกว่าไม่น่าจะนานเกินไป ครับ

10. s4vana

38
    0
    0
    ได้ ฟัง เรป บนพูดผมว่า พึ่งตัวเองดีกว่าครับ ยอมจัดไฟแนนซ์ดอกแพง เพื่อ ความสบายใจของคนขาย ใครก็อยากได้เงินก้อนกันทั้งนั้นแหละ ใครมันจะมาช่วยญาติก็ไม่ใช่ เป็นแค่คนที่คิดจะขับรถรุ่นเดียวกันเอง ok ไม่ต้องช่วยผมและผมช่วยตัวเองก็ได้ครับ ไม่ช่วยก็บอกไม่ช่วย ไม่ช่วยก็ไม่เปนไร

11. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    อย่าเพิ่งซีเรียสครับ น้องมาขอแชร์ความคิดเห็น พวกพี่ๆ ก็แชร์ประสบการณ์ ซึ่งหลายคนโดนมาแยะรวมทั้งผม ผมว่า 30 แต่ละคันข้างบนแต่ง+ซ่อม มากกว่าราคารถซ่ะอีก เปิดใจกันดีกว่าเสแสร้ง

หากข้อความที่พี่เขียนทำให้น้องไม่สบายใจก็ขออภัยแล้วกันครับ

12. lorkode

552
    1
    0
    เอ้อ น้องคับ พี่เข้าใจความรู้สึกน้องนะว่าอยากได้รถมาก
    ซึ่งก็ยอมทำทุกอย่าง....นี่ทำให้ผมนึกถึงเมื่อก่อนตอนอยากได้
    คันที่มีอยู่ปัจจุบัน เมื่อก่อน อยากได้มาก...ใครห้ามใครบอกอะไร
    ก็ไม่สนใจใครทั้งนั้นกรูจะเอา....ซึ่งพี่คิดว่าน้องก็คงอยู่ในอาการ เดียว
    กับพี่ตอนนั้น........งั้นมาฟังเหตุผล ที่พี่ปุ๊กกี้ บอกและสอนน้องไป
    นั้น

ก่อนอื่น พี่ขอบอกก่อนนะว่า พี่ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรกับน้องและอยาก
    ให้น้องได้รถ จริงๆๆ จะได้มาเป็น เพื่อนกับพวกเรา

ดังนั้นพี่ขอกล่าวถึงพี่ปุกกี้...ว่พี่เขาเป็น พี่ถือว่า ค่อนข้างจะเป็นสมาชิกมา
    ยาวนานมาก เนื่องจากมีความ อาวุโส กว่าพี่หรือเพื่อนๆ อีกหลายคน
    ดังนั้นที่พี่เขาพูดมา นั่นคือความหวังดีแน่นอนครับน้อง
    ยังใงใจร่มๆๆ ไว้ หาหนทางของตัวเองไปก่อน...ถ้าไม่ได้จริงๆ
    เด๋วพวกพี่ จะช่วย........ว่าแต่เจ้าของรถที่ขายน้อง ชื่ออะไรคับ
    อยู่ในคลับ ใช่มั้ย ลองบอกชื่อเสียง เลียงนามมาดิ....จะได้ หายคันคอ
    นะน้อง........ว่ามาดิ

puky ถูกใจสิ่งนี้
  13. s4vana

38
    0
    0
    ก็ ไม่ได้อยู่ในคลับหรอกครับ ที่ผมอยากได้ แม่ไม่ชอบ แต่ผมบอกว่า ถ้าไม่ชอบมันก็เสียเวลา แม่ซื้อรถถูกใจแม่แต่ไม่ถูกใจผม ผมก็ต้องซื้อใหม่ แล้วทำไมแม่ไม่ซื้อทีเดียวอ่ะ ผมก็ชอบรถรุ่นนี้ ก็เลย ไม่อยากจะให้แม่ไปจัดไฟแนนซ์เท่าไหร่อ่ะครับ คือไม่อยากให้แกมายุ่งอ่ะ ผมเหมือนคนบ้าเลยตอนอายุ15 ผมทำงานปํา เหนR30 สีเทาหน้าเหยี่ยวมาเติมนํามัน ผมนี้ วิ่งเข้าไป หูพี่อาร์30หน้าเหยี่ยว เท่จังเลย ทำแพงป่ะพี่ โหสุดยอดเสียงงี้RB20 แน่ พี่เค้าก็ยิ้ม แล้วก็บอกว่าไม่แพงหรอกซื้อฝากระปองกะไฟหน้า ก็ทำได้แล้ว กันชนหนิดหน่อย แล้วพี่เค้าก็ให้ เวปนี้มาแหละ เค้าว่าถ้าน้องอยากเล่นรุ่นนี้ ลอวเข้าไปหาข้อมูล ในนี้ดูนะ ผมก็เลยลองเข้าดู บังเอิญเจอปักหมุด รุ้ไหมว่าทำไม Skyline ถึงชื่อ Skyline ก็เลยอ่านทำให้ได้รุ้ แล้วก็ลองตั้งกระทุ้ถามเกียวกะR30 ก็มีพี่ที่ขับ R30 เครื่องRB26 เข้ามาตอบระเอียดมาก ว่ามีกี่รุ่นตัวท๊อปเปนไง ฉายารุ่นนี้คืออะไร แกใส่แว่น ชื่อ หนุ่ม หรือเอกนี้แหละ คนจะเรียกแกว่า R3026 อะแล้ว แล้วก็มีอีกเยาะ เพื่อนเดินด้วยถ้าผมเหนR30วิ่งอยุ่บนถนนผมจะมองตามจนสุดสายตาที่จะมองได้อ่ะ เคยไปรานจอดห้างเจออีก ไปส่องทั้งวัน พี่เชื่อป่ะ ส่องจนยามหาว่าผมจะมาขโมยรถลูกค้า เค้าเอาเจ้าของรถมาคุยเลยนะ ผมก็บอกไม่ถูกนะว่าทำไมชอบรุ่นนี้จัง แต่ทุกครั้งที่เหนไม่ว่าสพาพยังไง มันสวย เท่ จริงจริง เราอยากได้จัง เลิกกะแฟนก็เรื่องนี้เหละ แฟนจะเอาฮอนด้า ผมจะเอาR30 เค้าว่ารสนิยมไม่เหมือนกัน เป็นคู่กันได้ไง ถ้าพี่หาให้ผมสัญญา ว่าจะไม่ตัตต่อตัวถัง ทำ2ประตู ผมหาข้อมูลแล้ว มันยาก ทำได้แต่ไม่จบ ส่วนเรื่องทำดริฟ ไว้รถเป็นของผม ผมขอทำแล้วกันนะครับ ถ้าพี่เจอถูกถูกผมไม่มีเงินก้อนซื้อไว้ขายต่อผมได้ไหมครับ ผมทนไม่ไหวแล้ว ความคิดผมที่ได้อ่านคอมเม้มของพี่ปุ๊กกี้ ผมนําตาไหล ในใจคิดว่า ไม่ช่วย ซักวันจะมีของตัวเองทำแบบครบครบเนียนเนียน แฝงตัวไปในมิตติ้ง แล้วจะบอกกับทุกคนว่า ทีตอนกุหารถไม่คอยมีคนไหนคิดจะช่วย แล้วไหนบอกว่ารักกัน Skyline Club เป็นครบครัวเดียวกันไง ส่วนเรื่องที่เขียนสัญญา จะให้แม่ผมเขียนก็ได้นะครับ ผมไม่อยากจัดไฟแนนซ์ดอกตั้งร้อยละ 15 ไม่ไหวอ่ะครับ จะให้ผมทำยังไงดี ถ้าผมทำได้ผมก็จะทำ ส่วนโปรเจคตัดต่อ2ประตูนั้น อาจทำให้พี่ไม่อยากจะช่วยก็มีส่วน ผมก็ขอบอกเลยว่ายกเลิกแล้ว ไม่คิดจะทำแล้ว เลิกออกรถผมมาประมานเดือนมีนา อ่ะครับ ช่วยผมหน่อยนะจะได้จำไว้ว่าครั้งนึงเราเคยมีรุ่นพี่ในคลับช่วยหารถให้เราเป็นรถที่เรารักเราก็รักมันมาก จะได้คิดว่าครั้งนึงเราเลยช่วยรุ่นน้องหารุ่นเป็นความทรงจำที่ดี ผมจะได้จดจำทุกอย่างอยู่ในนี้ตลอดไปเผื่อวันนึงผมยืนตำแหน่งที่พี่บ้างจะได้เนาะนำรุ่นต่อต่อไปว่ารถรุ่นนี้เปนไงดีไหม ต้องทำตรงไหนอย่างไร หรือถ้าพี่อยากให้มันเลือนหายไปผมคงไม่สามารถห้ามพี่ได้หรอก

14. s4vana

38
    0
    0
    ทำไมพิมไป จะร้องไห้ก็ไม่รุ อยากจะตะโกนว่า **/-*/-/-*-/-*-/- บอกไม่ถูกนําตาจะไหล

15. ToR-YaK

ToR-YaK New Member Member

33
    0
    0
    เอาใจช่วย เผื่อฝันลมๆเเล้งๆจะเป็นจริง คุณรู้มั้ยว่าคนที่ใช้รถรุ่นนี้เค้าใช้เงินใช้เวลาเท่าไหร่ บางคันค่าบำรุงรักษาราคา 4-5 เท่าของราคารถอะไหร่แต่ละชิ้นยังต้องรอคิวกันเลย
    คุณซื้อรถเงินผ่อนก็รอไปก่อน อะไหล่มีเงินก็ซื้อไม่ได้เพราะไม่มีของ มีของก็ซื้อไม่ได้ถ้าไม่มีความสนิท
    แล้วผมว่าคุณนะยากที่จะได้ เพราะพี่ๆท่านอื่นเค้าเตือนคุณดีๆ แต่คุณทำไม่สนใจ
    แล้วขอบอกไว้เลยว่า SkylineClub เค้ารักกัน ช่วยเหลือกันตลอด ลองมามีทติ้งสักครั้งจะรู้

ขออภัยที่ใช้คำพูดบางคำแรงไป

16. sup

sup New Member Member

322
    5
    0
    อ่านทีแรกตั้งแต่ตั้งกระทู้แล้ว
    น้องให้โจทย์มาว่า
    1.อยากมีรถ R30 เท่านั้น
    2.ไม่มีเงินดาวน์ มีแต่เงินผ่อนประมาณ 3-4พัน
    เป็นไปได้ไหม?
    แต่พอดูความตั้งใจที่น้องโพสที่นั่นที่นี่ พี่ว่ามันออกไปปากอ่าวทีเดียว
    ที่คุณ Puky แนะนำนั้นถูกต้องทั้งหมดครับ ซื้อรถมาแสนกว่าหรือไม่เกินแสน แต่ต้องจ่ายเงินค่าทำอีกสามสี่เท่าตัว บวกเวลาที่รถต้องไปอยู่อู่อีกหลายเดือน หรือบางคนหลายปีจนลืม

ดีแล้วที่หลังๆเขียนว่าพับโปรเจ๊คดริฟท์ ตัดต่อตัวถังไป จากคำเตือนของหลายๆคน:cool: เพราะแค่ทำให้สมบูรณ์ในสภาพที่มันควรเป็น ก็น่าจะเป็นคำตอบของการมีรถคันแรกของน้องแล้วนะ:)เอาแค่นี้หลายๆคนยังเครียดเลยนะ

ยังเด็กอยู่ มีความตั้งใจจะมีรถของตนเองดีครับ ค่อยๆเก็บหอมรอมริบ อย่าไปบ้าพลังเอาแรงๆตามแฟชั่นเลย ไว้ทำงานมีเงินเป็นของตัวเองได้มากๆ จะทำอะไรก็ไม่แปลก

อย่าลืมน้องมาถามว่าจากข้อ 1,2 น้องจะผ่อนได้มั้ย ทุกคนก็มีคำตอบต่างๆนานา พร้อมทั้งให้คำเตือนจากประสบการณ์การทำรถของแต่ละคนอย่างจริงใจ และหลายคนที่เตือนตรงๆก็ไม่ได้มีรถคันเดียวนะครับ เพราะฉะนั้นอย่าเอาอารมณ์เป็นที่ตั้ง
    ถ้าคนเขาไม่ยอมรับเรา หรือคิดจะไม่ช่วยเราอย่างที่น้องคิดและพิมพ์มา เขาไม่พิมพ์เตือนให้เสียเวลาหรอกครับ
    คิดดีๆ ปรับปรุงตัวยังทัน ลูกผู้ชายแก้ไขได้

สุดท้ายขอตั้งคำถามให้น้องทำการบ้านบ้างนะครับ
    สำหรับน้องคิดว่า รถมีไว้ทำอะไร ???
    หาคำตอบตัวเองให้ได้ก่อน แล้วจะมาบอกทางไปนรกหรือสวรรค์:)

17. lorkode

552
    1
    0
    ความคิดผมที่ได้อ่านคอมเม้มของพี่ปุ๊กกี้ ผมนําตาไหล ในใจคิดว่า ไม่ช่วย ซักวันจะมีของตัวเองทำแบบครบครบเนียนเนียน แฝงตัวไปในมิตติ้ง แล้วจะบอกกับ
    ทุกคนว่า ทีตอนกุหารถไม่คอยมีคนไหนคิดจะช่วย แล้วไหนบอกว่ารักกัน Skyline Club เป็นครบครัวเดียวกันไง ส่วนเรื่องที่เขียนสัญญา จะให้แม่ผมเขียนก็
    ได้นะครับ ผมไม่อยากจัดไฟแนนซ์ดอกตั้งร้อยละ 15 ไม่ไหวอ่ะครับ จะให้ผมทำ

ยังไงดี ถ้าผมทำได้ผมก็จะทำ ส่วนโปรเจคตัดต่อ2ประตูนั้น อาจทำให้พี่ไม่อยากจะช่วยก็มีส่วน ผมก็ขอบอกเลยว่ายกเลิกแล้ว ไม่คิดจะทำแล้ว เลิกออกรถผมมาประมานเดือนมีนา อ่ะครับ ช่วยผมหน่อยนะจะได้จำไว้ว่าครั้งนึงเราเคยมีรุ่นพี่ในคลับช่วยหารถให้เราเป็นรถที่เรารักเราก็รักมันมาก จะได้คิดว่าครั้งนึงเราเลยช่วยรุ่นน้องหารุ่นเป็นความทรงจำที่ดี ผมจะได้จดจำทุกอย่างอยู่ในนี้ตลอดไปเผื่อวันนึงผมยืนตำแหน่งที่พี่บ้างจะได้เนาะนำรุ่นต่อต่อไปว่ารถรุ่นนี้เปนไงดีไหม ต้องทำตรงไหนอย่างไร หรือถ้าพี่อยากให้มันเลือนหายไปผมคงไม่สามารถห้ามพี่ได้หรอก

เฮ้อ....พูดไปเนี่ยให้เอาไปคิด...ไม่ได้ให้เอาไปอ่านแล้วมานั่งพิมพ์ประชดประชัน
    ถ้าพิมพ์ มาแบบนี้ ไม่มีใครเขาช่วย น้องหรอกคับ...การที่จะขอให้คนอื่นช่วย
    แต่มานั่ง แดกดันคนอื่นแบบนี้ ใครจะช่วย วะน้อง...คนอื่นเขาก็มีปัญหากันทั้งนั้น
    ร้อยพ่อ พันแม่...เรื่องในครอบครัวคนอื่นเขาก็มี...มาแสดงออกแบบนี้ พี่ว่าน้อง
    มีทัศนะคติที่ไม่ค่อยดีนะ...ถ้าอยากให้คนอื่นช่วย...ก็ต้องรู้ จักคิดรู้จักพูด...ไม่ใช่
    เอาแต่ผลประโยชน์ตัวเองแต่มานั่งพูดแต่โปรเจ็คตัวเองไม่ฟังเสียงใคร....ถ้าน้อง
    อยากได้จริง บอกชื่อคนขายรถให้น้องมา ว่าอู่ในคลับ...แล้วเขาขายเท่าไหร่..
    .แล้วคนขายเขาแน่ใจนะว่าพวก รับรองให้น้องได้....น้องพูดว่าน้องนำตาจะไหล
    ...แต่พวกพี่ ชักมีอารมณ์หวะ พูดตรงๆนะ....ละไอ้ที่ว่าเป็นครอบครัวเดียวกัน
    ก็ไม่ได้หมายความว่าพวกพี่จะช่วยน้องได้ทุกเรื่อง......ช่วยแยกแยะด้วยนะน้อง
    น้องจะซื้อรถ แต่มาให้คนในนี้เขา ค้ำประกันให้.....มีที่ไหนเขาทำกันน้อง
    ทั้งๆๆที่ไม่เคย เห็นหน้า ไม่รู้จักเป็นการส่วนตัว

แล้วที่ว่าจะให้พี่หนุ่มหรือพี่เอก ค้ำประกันให้ เนี่ย น้องรู้จักเขาแบบไหน...แบบ
    นั่งอ่านกระทู้ของพี่เขา แล้วบอกว่ารู้จักเขาแล้วหรือป่าว....ช่วย ลงรายละเอียด
    ด้วยนะน้อง เด๋วไปอ้างมั่ว พี่เขาจะเสียไปด้วย

สาเหตุมาจาก ข้อความที่ก๊อปปี้มาข้างบนเลย ไม่ควรพิมพ์มาแบบนี้

และไอ้ที่ว่า ตัดต่อ สองประตูหรืออยากเอารถไปทำดริ๊ฟเลยไม่มีใครอยากช่วย
    เพราะอะไรรู้มั้ยคับ น้อง....เพราะ
    1..การเอารถ จดทะเบียน 4 ประตู มาดัดแปลง ตัดต่อเป็น 2 ประตูนั่นคือรถ
    กลายเป็นรถเถื่อนผิดกฏหมาย ไปโดยปริยาย งั้นจะทำไปเพื่ออะไร ขืนเอามา
    วิ่งก็โดน ยก โดนยึดอยู่แล้ว
    2..การเล่นรถดริ๊ฟ อันนี้ มันส่วนของ ความชอบน้อง....แต่พี่บอกให้เลย น้อง
    ทีมพี่ เล่นรถดริฟอยู่ รู้ว่ามันบานปลายแค่ไหน หมดเยอะแค่ไหน...พี่เห็นมานาน
    มากแล้ว ขนาดว่าประหยัดยังบานไป หลายแสน......น้องอย่าบอกนะว่าเล่นแบบ
    ขำๆ เล่นดริฟ มีไร ต้องทำมั่งรู้ป่าว ....เบรค ครัทช์ ช่วงล่าง น้ำมันเครื่อง อย่างดี
    ผ้าเบรค ถ้าพลาดพลังมา เบรกเสีย เกียร์แตก เต็ดพัง เครื่องฮีท ยางบวม นี่งานใหญ่ทั้งนั้นไหนจะอะไหล่ ตัวถัง....เปลืองทุกอย่าง ...นี่คือโดยรวม ถ้าจะเอา
    รถที่นั่งผ่อนมาทำแบบนี้...............ใครจะอยากช่วยน้องมิทราบคับ.......

นี่มันโปรเจคคนเงินเหลือ เขาทำกันคับน้อง...พวกเพื่อน
    ชวนกันยิกๆ...ทั้งพากันซื้อยางเปอร์เซ็นต์ หาของไว้รอ เพียบ พี่ยังไม่เอาด้วย
    เลยเพราะอะไรรู้มั้ย...เพราะพี่ต้องหาเงินเอง...รถมีปัญหาพี่ต้องซ่อมเอง ดังนั้น
    ถ้ายังไม่เหลือขนาดนั้น พี่จึงเลิกคิดเอา 30 พี่ไปดริ๊ฟโดย เด็ดขาด.พลาดมา
    เงินทั้งนั้นแถมอะไหล่R-30ยังหายาก ๆ อยู่ถ้าอยากดริ๊ฟจริงๆ ก็ต้องหาเงินใ
    ห้มันเพียงพอต่อโปรเจคของน้อง แต่ถ้าจะเล่นดริ๊ฟ
    แต่ต้องมานั่งผ่อนรถอยู่ พี่ว่าน้อง เลอะเทอะ นะ......ถ้าสนใจดริ๊ฟจริงๆ มาลองนั่ง
    รถพวกพี่ดูว่าค่าใช้จ่ายแบบรถดริ๊ฟกับพวกพี่ได้....ลองเข้า ไปใน ลายเซ้นต์
    ข้างล่าง ทีมพี่ดู นะน้อง

ที่พี่พิมพ์มา ก็ใส่อารมณ์ มั่งแหละ...เพราะดูน้องจะไม่ค่อยเข้าใจที่พวกพี่พูด
    เด๋วจะหาว่าไม่ต้อนรับ...น้องจะเข้าหรือไม่เข้าคลับ พี่ไม่สน...แต่คนเล่นรถในนี้
    เขามีเพื่อน มีพี่ ไว้ปรึกษา คอยให้คำแนะนำ ในนี้เขาไม่สนใจหรอกว่าน้องจะ
    ได้รถ มาสภาพดี สวยหรือไม่สวย แพงหรือถูก...แรงหรือไม่แรง...
    แต่ที่นี่เขาสน....ความเคารพ...รู้จักพี่รู้จักน้อง...รู้จักฟังคนอื่น....รู้จักเกรงใจกัน
    ........................หวังว่าน้องคงเข้าใจ ......................................

18. bomb r30

bomb r30 New Member Member

180
    2
    0
    """""

เงิน + เวลา ช่วยได้คับ
    ค่อยๆทำไปจะได้ไม่เหนื่อยเกินตัว
    พวกเราในคลับหมดกันไปเยอะ แต่มันก็มีความสุขดี...ไม่รู้ทำไม:rolleyes:

19. golf b11

golf b11 Member Member

211
    4
    18
  20. เงินมาปัญหาหมด......เงินหมดปัญหาเกิดครับ

21. ton r30

ton r30 New Member Member

157
    0
    0
    ไอ้น้องใจเย็น !ที่พวกพี่เขา แสดงความคิดเห็นเพราะความหวังดี ทั้งนั้น
    เอาความจริงมาพูดกัน ไม่ได้เสแสร้ง แกล้งทำ มันใช่ทั้งเงิน ทั้งเวลา ดูตัวอย่างคันที่เขาทำเสร็จแล้ว และกำลังทำอยู่ ค่อยๆทำไป
    กว่าจะทำครบๆ เนียนๆ มันต้องใช่เวลาคึกษาหาข้อมูลเยอะๆปรึกษาซึ่งกันและกัน น้องไปดูคันไหนมาก็มาถามปรึกษากันได้
    แต่ติดใจคำนี้หวะ

ไม่ช่วย ซักวันมีเป็นของตัวเองทำแบบครบครบเนียนเนียนแฝงตัวไปในมิตติ้ง แล้วจะบอกกับทุกคนว่า
    ทีตอนกูหารถไม่ค่อยมีคนไหนคิดจะช่วยแล้วไหนบอกว่ารักกัน SKYLINE club เป็นครอบครัวเดียวกันไง

แล้วคุณรู้จักพวกผมดีพอแล้วหรอ!!!!!

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 ธันวาคม 2009
  22. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    เข้ามาอ่าน เฉยๆ

23. Nesty

Nesty New Member Member

99
    0
    0
    งืมๆ เอาจัยช่วยครับ ไหนๆ ก็ชอบ r30 เหมือนการ

อิอิ

24. Reloaded

Reloaded New Member Member

1,378
    32
    0
    เข้ามาแอบอ่านในบอร์ดนี้อยู่เรื่อยๆ พลาดที่จะได้ r30 ไปก็หลายครั้งเนื่องจากความพร้อมในหลายๆ เรื่อง ปัญหาหลักคือฐานะการเงินที่ยังไม่มั่นคง การที่จะนำ r30 มาเป็นรถคันแรกจึงดูจะเป็นจุดเริ่มของปัญหาที่จะตามมา เนื่องในในอายุรถที่ค่อนข้างมาก เมื่อได้มาก็จะต้องทำโน้นทำนี่ตามไปอยู่เรื่อยๆแน่นอน

จึงยอมตัดใจการถกระบะมาใช้ก่อน เพื่อที่จะสร้างความมั่นคงทางการเงินขึ้นมารองรับ แต่... ที่ไหนได้....
    ถึงแม้จะเป็นรถกระบะใหม่ๆ ก็ยังมีอะไรให้เราทำโน้นทำนี่อีกเยอะแยะ :D:D:D

แต่ว่าในอนาคตเมื่อฐานะการเงินมั่นคงเมื่อไหร่ ก็ยังคิดที่จะหาเจ้าเส้นขอบฟ้ามาครอบครองให้ได้ :):):)

25. a.a.

a.a. New Member Member

37
    0
    0
    อ่านแล้วน่าเห็นใจน้อง. แต่ควรที่จะรับฟังความคิดเห็นพี่ๆบ้าง
    อะไหล่รุ่นนี้ ไม่ใช่จะหาได้ง่ายๆ. เพราะที่ญี่ปุ่น R30 เขาก็เล่นกัน
    ผมอยู่ที่ญี่ปุ่น. หาอะไหล่ ของแต่งของรุ่นนี้ทุกวัน. ยังไม่ค่อยจะทันเขาเลย
    ยกตัวอย่างของแต่งนะ. ชุดพาร์ทรอบคัน. ผมเอามา3ชุด
    แต่ละชุดราคาก็เกือบหมื่นแล้ว.
    ยิ่งล่าสุดกันชนซิ่ง. รวมราคาแล้ว ก็15000บาทได้่( แค่กันชนนะ)
    เดี๋ยวจะเอารูปของ/อะไหล่. เอามาให้ดูครับ
    ส่วนรถผม ถามคุณหล่อดูได้. ว่าผมหมดไปกับรถผมเท่าไหร่แล้ว. ใช่ป่ะคุณหล่อ

26. s4vana

38
    0
    0
    ขอโทษพวกพี่พี่นะครับ ที่ผมตอบเอาแต่ใจตัวเอง ตอนนี้ผมตัดสินใจแล้วครับ จะเอาเงินเก็บทั้งหมดหาซื้อเก่าเก่า เหนเค้าว่าพอมีอยุ่ แบบ สพาพ เยิ่นหน่อย เพราะผมคิดว่าดีกว่าเอาเงินไป จัดไฟแนนซ์ ปล่อยให้ไฟแนนซ์กินดอกเล่น ถ้าซื้อแบบนี้จะได้เล่มทะเบียนเลย ถึงรถจะเยินแต่เราก็ปั้นด้วยมือของเราเอง เล้าก็เอาเล่มไปจำนำเอาเงินมาทำสีปะผุเปลี่ยนล้อ1ชุดขับไปก่อนครับ เพราะผมต้องใช้รถแล้ว ขับไปเรียนนั่งรถเมย์หลายต่อ บ้าน ที่ทำงาน ที่เรียน อยุ่คนละ โยดเลยครับทำงานอยุ่ที่ หมู่บ้านสำมากร รามซอย112 เรียนที่วัดยาง ออนนุช บ้านอยุ่ นนท์บุรี เรราวดี.. พวกพี่พี่ทีความเหนว่าไงครับ ดีไหม พอมีเงินก้อนค่อยทำโปรเจคใหญ่ แต่ผมก็ยังไม่หายข้องใจเรื่องแพ ว่าที่เปลี่ยนกันเพราะมันเก่า หรือ เพียงแค่ต้องการช่วงล่างระบบอิสระ ไม่เปลี่ยนได้ไหมจะเกิดอะไรถ้าไม่เปลี่ยน...ข้องใจจริงจริงครับ ขอแบบกระจ่างหน่อย

27. น้าว่าว

น้าว่าว New Member Member

204
    1
    0
    ได้คำตอบแล้วครับ

สรุปไม่ควรซื้อ R30 เป็นอย่างยิ่ง

เหตุผลตามนี้

1. รถมันเก่ามากแล้ว ต่อให้เครื่องเดิมติดแก๊ส มันก็แดกอยู่ดี หวังจะลงเจ ติดแก๊สก็ต้องกำตังค์เพิ่มอีกอย่างน้อย 5-6 หมื่น

2. เกิดเสียอะไรขึ้นมาแล้วหาอะไหล่ไม่ได้ ก็ จอดยาว

3. เกิดอุบัติเหตุเฉี่ยวชน ก็จอดยาวอีกเช่นกัน

ขอแนะนำว่า ซื้อโตโยต้าพวก โดเรม่อน สามห่วง ตูดเป็ด ไฮทอร์ค ติดแก๊สดีกว่าครับ อึดทน ขอเล่นเยอะ อะไหล่แยะ ผมเองยังอยากได้มาขับเล่น

แล้วที่บอกว่าซื้อสภาพเยินๆมาทำ ก็คิดผิดอีก ไปซื้อรถแปลงมา หรือ รถอะไหล่ไม่ครบก็ต้องตามหาของกันอีก

แต่ถ้ารับได้ก็อีกเรื่องนะ

28. น้าว่าว

น้าว่าว New Member Member

204
    1
    0
    http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=701113

17/12/09, 15:15:44

ตกลงได้รถแล้วเหรอ(วะ)ครับ

29. s4vana

38
    0
    0
    ขอบคุนครับพี่ แต่ผมซื้อแน่ แล้วที่บอกว่าขับโตโยต้า โดเรม่อน สามห่วง ตูดเป็ด ก็เป็นความคิดที่ดีครับ แต่ผมชอบรถรุ่นนี้รักรถรุ่นนี้ NewMan รถที่ดีกลับรถที่ชอบมันไม่เหมือนกันครับ ผมไม่ชอบซื้อมาก็ต้องซื้อใหม่อยู่ดี ถ้าเป็นพี่ซื้อของไม่ถูกใจพี่จะรู้สึกยังไงครับ ก็คงไม่ต่างกับ ถึงซื้อมา ขับไม่ได้จอดไว้ให้ผมได้ล้างเล่นก็ยังดีครับ สพาพเยิน ก็แบบว่า มันผุ แต่เครื่องยังวิ่งได้ เบาะขาด ไฟท้ายมัน ตาเหล่เหล่ อ่ะครับ แบบว่า ช่วงล่างไม่ตรงศูนย์ เท่านั้นเองพี่ ผมคิดว่าผมรับได้นะ อย่างที่บอกแหละครับ ซื้อมาขับไม่ได้ไม่เปนไร ได้เล่นฟ้า กับตัวรถ ผมรอได้ พอสิ้นปี 53 ผมก็ได้เงินมาทำธุรกิจแล้วครับ ผมรอได้ ที่จะได้ขับมัน ตอนแรกผมคิดไว้ว่าจะเอาเงินทำธุรกิจที่แม่ให้ ไปซื้อ2ประตู 7แสนกว่าบาท แต่ผมกลัวโดนหลอก ทั้งที่เค้าบอกว่ารับพร้อมเล่มที่ขนส่งค่อยโอนเงิน แต่ผมก็ยังไม่กล้า อ่ะครับ ความจริงก็คือความจริง เรายืนที่ประเทศไทย มี4 ประตูดีกว่าไม่มี R30 ในประเทศนี้เลย ขอบคุนทุกความเหนมากนะครับ ตอนนี้ผมต้องขอโทษพี่หล่อพี่ปุ๊กกี้อย่างมากเลยครับ ที่เอาแต่อารมตัวเองไม่รับฟังความเหนใคร ยังไง พี่อายุมากกว่า ย่อมผ่านมาก่อนพี่ต้องรู้ ที่สำคัญพวกพี่พี่มีรถกันหมดเรายังไม่มี เราจะไปรุ้อะไร ผมลืมคิดตรงนี้ไปเลย ปีใหม่นี้ขอให้พวกพี่พี่ชาว Skyline Club ทุกคน คิดสิ่งใดขอให้ประสบผล ขอให้อย่าได้เจ็บได้จน กันทุกทุกคนเลยนะครับ เที่ยวดึกเมาไม่ไหวอย่าขับนะครับ ถ้าขับเดี๋ยวไม่ได้เหนรถผมนะครับ อยู่รอชมรถดริฟผมก่อน อีกแค่ปีเดวเองครับ

30. Reloaded

Reloaded New Member Member

1,378
    32
    0
    แหล่วๆๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้