ค่าใช้จ่ายในการสับเกียร์คับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย บวนแหลมสิงห์จันทบุรี, 27 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
    ผมยากทราบราคาที่สับเกียร์กันอะคับค่าใช้จ่ายทั้ง2คัน เท่าไรคับคือผมเกียร์mt น้องเค้าat เครื่องตระกูล
    d ทั้งคู่คับช่างเค้าคิดเท่าไรคับ
    ใช้เวลาในการสับนานไหมคับ รบกวนผู้รู้ตอบทีนะคับ

1. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0

จากที่ผมเคยสับนะครับ
    ไม่ควรเกินคันละ 3500 (แพงป่าวเนี่ย) จบแบบวิ่งได้เลยทั้งสองคัน + ทิปช่างคันละ 200 เพื่อความเนียน เวลาสับจริงๆประมาณวันครึ่งก็เสร็จแล้ว ทั้งสองคัน ถ้าช่างไม่มีงานแทรก (ปกติจะมี เหอๆ)

ถ้าจะบานปลายกว่านี้ก็เพราะ
    1. คลัทช์ , หวีคลัทช์ ,ลูกปืนกดคลัทช์ ของเกียร์ m/t ไม่ค่อยดีแล้ว ก็ต้องเปลี่ยนไปเลยครับ ไหนๆก็ยกเกียร์ลงแล้ว (แนะนำให้เปลี่ยน อย่าเสียดาย ค่าแรงยกเกียร์ไม่ใช่ร้อยสองร้อย)

2. ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งติดแก๊สมา ขึ้นอยู่กับอู่ว่าจะคิดแรงเพิ่มหรือเปล่า บางทีอาจจะเหมาๆในราคาแรกแล้ว เพราะพวกนี้อาจจะต้องเสียเวลาทำระบบแก๊สให้เหมือนเดิม

3. อะไหล่ต่างที่อาจจำเป็นต้องเปลี่ยนถ้าไม่ดีแล้ว พวกเซนเซอร์ต่างๆ ท่อยางหม้อน้ำ และอื่นๆ

สรุปถ้าหยวนๆ คุยกันได้ก็หารสอง จ่ายเท่ากัน แฮปปี้เอนดิ้งทั้งสองฝ่าย ยกเว้นฝ่ายที่เอา m/t ไปจะหาเรื่องใส่คลัทช์ทองแดง อันนี้ต้องออกเอง หุหุ :D

รอท่านอื่นเพิ่มเติมครับ

ปล.จะสับที่จันท์หรือเปล่าครับคุณบวน ฮิฮิ

2. Win...

Win... New Member Member

794
    10
    0
    ของผมค่าสัมจาก auto เป็น mt

โดนค่าแรง 1500 คับ ครึ่งวันเสร็จคับ

แต่เจอค่าครัชทองแดงไป 2700 เปลื่ยนซีนเกียร์ทั้งหมดไป 800 กว่าบาทคับ

3. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ค่าแรงไม่หน้าเกินคันละ1800 ครับใช้เวลาทำ1วันครับ

4. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    ส่วนที่จะเปลี่ยนเป็นเกียร์ออโต้ ต้องเพิ่มค่า ไวริ่งสายไฟด้วยนะครับ ที่จะให้โชว์ที่น่าปัด

5. ballasung

ballasung New Member Member

283
    1
    0
    ความรู้ล้วนๆ จดๆๆ

6. Hmoty

Hmoty New Member Member

417
    28
    0
    แล้แท่นเกีนร์ต้องแปลงรึเปล่า หรือว่า mt กับ at มันใส่ด้วยกันได้เลย

7. Win...

Win... New Member Member

794
    10
    0
    ถ้าของครบไม่ต้องคับ ถอดใส่ได้เลยคับ

รู้สึกว่ามันจะมีขายึดเกียร์ตางหางคับ

รอผู้รู้มาตอบอีกทีคับ

8. tomy>>tec>>

tomy>>tec>> New Member Member

742
    35
    0
    จอดคู่กันสับของอย่างเดียว คันออโต้มีวายสายนิดหน่อย ผมทำมาคันล่ะ 1500 วันเดียวเสร็จครับ

อาจจะมีเปลี่ยนยางหัวเพลาหรือซีลท้ายเครื่อง ถ้าขาดหรือซึม ก็บวกเพิ่มไป

อู่ดังก็แพงหน่อย แต่อู่บ้านๆงานดีๆก็มีครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้