ผ้าเบรค

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย roby, 6 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. roby

roby New Member Member

86
    22
    0
    แชร์ประสพการณ์หน่อยน่ะครับ
    เพื่อนใช้ผ้าเบรคของอะไรแล้ว ประทับใจที่สุดครับ :cool:

ส่วนตัวใช้ของ metal king รู้สึกวิ่งเร็วๆเบรกดี แต่ฝุ่นเยอะเสียงดังครับ

2. pound M/T

pound M/T New Member Member

147
    3
    0
    ตอนนี้ใช้ เนชั่นเนล NA-P สีชมพู
    ก้ดีนะ
    ฝุ่นเยอะ แต่ล้างออกง่าย
    ส่วนตัวใช้ก็โอดี
    ราคารับได้ 2 พันกว่าๆ ดิส H22A

3. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    รอฟังความเห็นอีกคนครับ

4. Yukim

Yukim Member Member

338
    9
    18
    ใช้แต่ของ 0 ไม่รู้เรื่องเลย

5. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ของผมใช้ ENLESS ครับ
    ราคาไม่ธรรมดาแต่ทนจริงๆ

---------- Post added at 14:34:21 ---------- Previous post was at 14:34:05 ----------

ของผมใช้ ENLESS ครับ
    ราคาไม่ธรรมดาแต่ทนจริงๆ

6. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    ใช้ na-p สีชมพู ตอนเบรคเย็นเบรคไม่ค่อยอยู่แต่ถ้าร้อนแล้วโอเค ก้อคุ้มคับกับราคาสองพันกว่าบาท

ส่วนรุ่นน้องใช้ endless แพง ทน ดี

7. pound M/T

pound M/T New Member Member

147
    3
    0
    เห็นด้วยกะข้างบย
    เบรคตอนผ้าเย็นนี่
    ไหลคาบบบบบบบบบบบ

8. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ถ้าเอาประทับใจ จัดไปตามราคานะคับ

งบไม่มากก็ Bendix Metal King เบรคดีในราคาย่อมเยา ฝุ่นเยอะหน่อย

งบเยอะหน่อยก็ DIXCEL Type-M เบรคดีราคาปานกลาง ฝุ่นไม่ค่อยมี

งบเยอะโคตรๆก็ของ AP Racing คับ

9. ARTO940

ARTO940 New Member Member

372
    37
    0
    BENDIX METAL KING TITANIUM

ใช้กับ R32GTS (บอดี้ Volvo 940) ซื้อจากในเวปนี้แหละ ชอบมากๆ คุ้มเลย

ใช้กับ Altis เปลี่ยนที่ร้าน Act ไม่ชอบเลย เบรกไม่ค่อยอยู่ เสียงดัง ต้องออกแรงเยอะ

เล่าสู่กันฟังนะครับ แปลกดีเหมือนกัน แต่ตอนเปลี่ยนแฟนขับไปเปลี่ยนเองคับ
    ไม่รู้มันเอามาถูกรุ่นหรือเปล่า แต่แฟนบอกว่ามีแถบคาดที่ผ้าเบรกนะคับ :confused:

10. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ผมก้อใช้ Bendix Metal King คับ

11. ELeven Racing

ELeven Racing New Member VIP

373
    3
    0
    Bendix Metal King เคยใช้อยู่ยี่ห้อเดียว แต่ดีกว่าของเดิมเยอะ

12. nitarn

nitarn Well-Known Member Member

2,398
    41
    48
    Metal King ดังเหมือนครูดตลอดเวลา ร้อนๆดี เหมือนต้องวอร์มให้ได้อุณหภูมิ แล้วจะ ok
    Bendix ธรรมดา เวลาร้อนมากๆ (ซัดๆ มา) เอาไม่ค่อยอยู่นะ มี Fade ให้เห็น
    ตอนนี้ใช้ Nismo (ข้างหลัง) กับ Sumitumo(ข้างหน้า) ที่ติดเบรคสกายมา ก็เหนียวแน่นดี เบรคดี ไม่ดัง
    ชุดต่อไปที่อยากลองคือ NA-P ครับ (หน้าหลัง รวมแล้ว 4000 ได้)

---------- Post added at 22:55:23 ---------- Previous post was at 22:54:57 ----------

Metal King ดังเหมือนครูดตลอดเวลา ร้อนๆดี เหมือนต้องวอร์มให้ได้อุณหภูมิ แล้วจะ ok
    Bendix ธรรมดา เวลาร้อนมากๆ (ซัดๆ มา) เอาไม่ค่อยอยู่นะ มี Fade ให้เห็น
    ตอนนี้ใช้ Nismo (ข้างหลัง) กับ Sumitumo(ข้างหน้า) ที่ติดเบรคสกายมา ก็เหนียวแน่นดี เบรคดี ไม่ดัง
    ชุดต่อไปที่อยากลองคือ NA-P ครับ (หน้าหลัง รวมแล้ว 4000 ได้)

13. N-Brakeสีชมพูครับ ^ ^"

14. toedoe

toedoe Member Racer

604
    6
    18
    ลอง NA-P สีชมพูครับดูครับ ผมพึงใส่มาดีครับ

15. ** R^B^A -- 3^1 **

** R^B^A -- 3^1 ** New Member Member

192
    6
    0
    NA-P ครับ โดยส่วนตัวแล้ว ok ใช้ได้เลย

16. pomgambino

pomgambino Member Racer

799
    10
    18
    ดีที่สุดที่เคยสัมผัสมาต้อง Dixcel คับผม
    Type Z และ R
    ทั้ง Feeling การจับ การควบคุมแรงกดของน้ำหนักเบรค การทนความร้อน
    สั่งได้ตามเท้าเลยคับผม
    :D
    [email protected]

17. roby

roby New Member Member

86
    22
    0
    si tech เห็นช่างแนะมา ใครเคยใช้มั่งครับ

18. Metal King มันต้องเลียให้ร้อนก่อนอ่ะคับถึงจะอยู่

19. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    มาเก็บความรู้ ของผมหน้าของ SAM หลัง ดรัม metal king
    SAM คราวนี้ขอทีเดียวเลยคับคราวหน้าไม่เอาแล้ว ผ้าเย็น ไม่ค่อยอยู่ ร้อนนิดเดียวไหม้เลย
    เคยเอาไปวนเล่น เบรคเข้า ยูเทิร์น 4 รอบ เลี้ยวเข้าปั๊ม ควันเต็มล้อเลย จะดีก้อตรง ฝุ่นแทบจะไม่มีเลยตามสไตล์ OEM คับ

20. ใช้ Endless อยู่ดีครับ พอดีได้ติดมากะชุดเบรคเลยไม่รู้ราคา

อยากบอกว่ากินจานมากๆ ไม่รู้คนที่ใช้ผ้า endless อยู่ใช้จานอะไรครับ

จาน Project Mu เอาไม่อยู่ บางมากๆ แล้ว

21. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    มาดูด้วยครับ เคยใช้เกรดสูงๆเวลาจานเย็นๆเบรคทีมันไม่หยุดไหลเกือบชนคันหน้า(เหวอมาหลายครั้ง) เลยมาใช้ Bendix สแตนดาร์ด เวลาจานเย็นๆเบรคอยู่ครับสบายๆไม่ต้องเหวอ แต่ถ้าเวลาที่จานร้อนๆนี่สิมันเริ่มสู้เท้า เลยไม่รู้ว่าต่อไปจะใช้ยี่ห้อไหนรุ่นไหนดีกว่ากัน :D

22. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    ผ้าเบรค hiperformance ส่วนมากจะทำงานได้ดีที่อุณหภูมิสูง
    ถ้ารถขับใช้งานทั่วไป ซิ่งบ้างเป็นบางครั้ง ลองใช้ bendix ultimate ดูครับ เบรคดีตั้งแต่อุณหภูมิกลาง ๆ แต่ฝุ่นเยอะไปหน่อย

23. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    Bendix Metal King
    ใช้ตัวนี้ผมว่าเทียบราคากับคุณภาพถือว่า OK นะครับ
    เย็นๆอาจจะไม่อยู่เท่าเกรด STD แต่ถ้าร้อนๆ ผมว่าOKเลย
    ก็อยากลอง NA-P เหมือนกันแต่ต้องรอชุดนี้หมดก่อน

แต่ที่แน่ๆขับรถอย่าประมาท+ระมัดระวังกันด้วยนะครับ
    หยุดไม่หยุดอยู่ที่ตัวเราครับ อย่ามั่นใจในเบรคมากไป+ยางคุณดีไหม
    ให้เบรคชุดละเป็นแสนถ้าขับแบบประมาทก็เอาไม่อยู่หรอกครับ เชื่อเถอะ

24. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ถูกใจตาคนนี้สะจิง อิอิ

25. Mr.Kid

Mr.Kid New Member Member

3
    0
    0
    เคยใช้ของNA-P สีชมพู ใช้กับเบรคR33เบรคอยู่ดีคับแต่เนื้อผ้าค่อนข้างนิ่มหมดเร็ว
    ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ Bendix Metal King ตอนเช้าขับออกไปปากซอยมีเหวอทุกทีเลย เบรคเย็นเอาไม่อยู่เลยแต่พอร้อนแล้ว
    ก็อยู่ปกติดีแต่ไม่ดีเท่า NA-P คับ

---------- Post added at 12:44:51 ---------- Previous post was at 12:44:31 ----------

เคยใช้ของNA-P สีชมพู ใช้กับเบรคR33เบรคอยู่ดีคับแต่เนื้อผ้าค่อนข้างนิ่มหมดเร็ว
    ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ Bendix Metal King ตอนเช้าขับออกไปปากซอยมีเหวอทุกทีเลย เบรคเย็นเอาไม่อยู่เลยแต่พอร้อนแล้ว
    ก็อยู่ปกติดีแต่ไม่ดีเท่า NA-P คับ

26. K.J.

K.J. New Member Member

442
    15
    0
    ก่อนหน้านี้ใช้ Metal king gold เวลาร้อนๆ เบรคแล้วมี เฟด จะไม่อยู่เอา
    แต่ไม่รู้ตัว Ultimate กะ Titanium ดีมั๊ยอยากรู้ครับ

ปัจจุบันใช้ NA-P ชมพู โอเคเลย ฝุ่นเยอะ ล้างง่าย

27. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    NBP คัรบ

อยุ่ดีนะ แต่ล้อดำ

---------- Post added at 19:53:45 ---------- Previous post was at 19:53:30 ----------

NBP คัรบ

อยุ่ดีนะ แต่ล้อดำ

28. Na-pสีชมพูครับ เอารูปฝุ่นที่มาจากผ้าเบรคมาให้ดู
    ก่อนออกจากบ้านผมล้างล้อแล้วนะ.....:D:D:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 มกราคม 2010
  29. DK!_Keng

DK!_Keng New Member VIP

846
    2
    0
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้