บูสไฟฟ้าคุมบูสไม่ค่อยนิ่งเลย

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย platongtato, 7 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. platongtato

platongtato New Member Member

118
    4
    0
    พอดีได้บูสไฟฟ้าHKS EVC IV.ซื้อต่อจากพี่ท่านหนึ่งในเว็บมา
    พอได้มาก็จัดแจงใส่แล้วทำการ"Learning Mode"ผ่านเรียบร้อยไปด้วยดี
    จานนั้นก็เริ่มตั่ง''Hi Boost'' ที่ 1.0 Bar ''Low Boost'' ที่ 0.7 Bar
    ตั่งเสร็จก็เอารถออกไปลองเล่นที่''Low''ก่อน บูสมันมาที่0.7แต่ไม่นิ่งบูสวิ่งขึ้นๆลงๆที่0.7-0.76 Bar
    จากนั้นก้ลองที่''Hi'' บูสมาที่1.0แล้วก็วิ่งเช่นเคยขึ้นๆลงๆระหว่าง 1.0-1.08 Bar
    พอดีอยากจะทราบว่ามันเป็นแบบนี่เองหรือป่าวครับเพราะไม่เคยใช้ของHKSเลย
    ของเดิมใช้ Greddy หน้าดำอยู่

แล้วอยากจะทราบอีกว่าพวกบูสไฟฟ้านี่เสี่ยง่ายมั้ยครับ

2. platongtato

118
    4
    0
    สงสัยรุ่นนี่ไม่ค่อยมีคนเล่นขายแลคดีกว่า

3. Pajingo_Injec

Pajingo_Injec New Member VIP

474
    12
    0
    ตัวเลขที่วิ่งคือตัวเลขบนหน้าจอปรับบูสท์เหรอครับ ถ้าใช่มันก็น่าจะมีวิ่งไปวิ่งมาได้นิดหน่อยมั้งครับ (ไม่แน่ใจนะ) แต่เคยเห็นตัว Profec B II ก็เหมือนกัน วิ่งไปวิ่งมา ไม่นิ่งซะทีเดียว ดูที่วัดบูสท์เอาง่ายกว่าครับ แล้วรถมีอาการสะดุดมั่งรึเปล่าครับ (สะดุดตามบูสท์ที่กระพือขึ้นลงอ่ะ) ถ้ายังวิ่ง Smoothผมว่าไม่น่ามีอะไรนะ อย่าซีเรียส

ปล.ผมคิดเอาเองนะครับ ผิดถูกยังไงต้องขออภัย...

4. platongtato

118
    4
    0
    ตัวเลขที่วิ่งบนหน้าจอครับ
    ส่วนอาการสะดุดไม่มีครับจะมีก็คือบูสมันจะไหลไปเรื่อยๆครับ
    แต่ก็ยังไม่เกินจุดที่กำหนดแบบว่า 0.7-0.76 อะไรประมาณเนีย

ขอบคุณครับได้คำชีแนะตอนนี่เริ่มชิวๆแล้วฮะ

5. ลองปรับค่าออฟเซตดูครับมันช่วยได้นิดหน่อยครับ เข้าไปดูได้เลยครับผมตอบเอาไว้แล้วครับ
    http://www.cefiro-thailand.com/showthread.php?t=19177
    ใช้รุ่นนี้เหมือนกันครับตัวเลขที่หน้าจอก็วิ่งไปวิ่งมาแต่มันแค่นิดเดียวครับ

6. platongtato

118
    4
    0
    ขอบคุณเป็นอย่างสูงเลยฮะ

7. popdemonic

popdemonic Member Member

191
    19
    18
    ลองปรับGain ดูครับ ปกติมันควรจะนิ่งครับ คือถ้าตั้ง0.7bar มั้นควรจะวิ่งแค่0.69-0.71 ครับ มันจะแกว่งแค่นี้ครับ

8. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ผมใช้ EVC3 กับเจโบ โบเดิม โบ คุ่

มันแกว่งคัรบ แล้วไม่แม่นด้วย พอตั้ง 0.8 แม่งดันฟาดเกินไป 1.0 หรือมันเสียหว่า

แต่ใช้กับ SR20 มันนิ่งดีนะครับ

9. platongtato

118
    4
    0
    เทสรอบสุดท้ายจะเป็นยังไงก็ปล่อยมันแระใช้มันไปแบบเนียแหละ
    ''Low Boost 0.7'' ปรับค่าGain ไป122 บูสวิ่งนิ่งขึ้นครับ 0.68-0.74(มีเด่ง0.75) OKได้แค่นี่พอแล้ว
    ''Hi Boost 1.0'' ปรับค่าGain ไป114 ไฮบูสนี่นิ่งเลย 0.9-1.02

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ให้คำแนะนำฮะ

10. BANDO202

BANDO202 New Member Member

17
    1
    0
    ทีสำคัญเป็นการรักษาให้อยู่กับเรานานๆ โซลินอลควรเอาเข้ามาไวในรถแล้วต่อสายแวคคั่มออกไป
    เพราะในห้องเครื่องความร้อนมากบ้างรุ่นสาเหตุมาจากความร้อนเลยครับครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้