D.I.Y โป่งใหม่ด้วยตัวเองครับ แบบบ้านๆ

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย Xavier`Z, 15 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Xavier`Z

Xavier`Z Member Member

187
    3
    18
    ด้วยความที่อยากให้รถดูมีมิติมากขึ้น เลยไปถามราคาไฟเบอร์โป่งรอบคันที่ร้านมาหลายร้านในเชียงใหม่ ได้ความว่างานดิบ ไม่รวมสีประมาณ 2000-2500 แล้วแต่ร้าน รวม 4 โป่งเกือบหมื่นแหน่ะ :mad:

เลยรู้จักพี่ในกลุ่มเดียวกัน ( hiphop ) คือพวกพี่เขาเป็นช่างปั้นอยู่แล้ว หาวันที่พี่เขาหยุดงาน ตกลงทำกัน

คือผมเสียแต่ค่าของ พวกดินที่ใช้สำหรับการปั้นแบบ น้ำยาเลซิน แผ่นไฟเบอร์ สก๊อตเทพ จิปาถะ ประมาณ พันนึง

จะโพสเป็นขั้นตอนๆ ให้ดูครับ ใช้เวลาทำทั้งหมด 3 วันครับ ช่วยกันทำกะพี่ 3 คน ทำกันที่บ้านครับ

วันแรกโป่งหลังก่อน

อย่างแรกต้องเอาสก๊อตเทปที่กาวน้อยๆ มาติดรถตรงบริเวณที่จะปั้นแบบก่อน กันดินเหนียวโดนสีตัวรถ
    จากนั้นก็เอาดินเหนียว(ที่เอาไว้ปั้นแบบโดนเฉพาะ ดินเหนียวพวกนี้จะไร้ทรายนะครับ คือปลอดภัยจากสิ่งมีคม) โปะแล้วปั้น อยากได้ใหญ่ขนาดไหนก็ปั้นเอาเลย ของผมนี่เอาโป่งที่มันพอดีๆ ใหญ่กะขนาดของสเกิตข้างครับ จะได้ไม่ดูใหญ่และเล็กเกินไป

รูปแรกนายแบบผมเอง อิอิ

2. Xavier`Z

187
    3
    18
    จากนั้นรอดินเหนียวแห้งครับ แต่ต้องไม่ให้แข็งมากนะครับ

ก็เอากระดาษหนังสือพิมมาติดบริเวณรอบๆ ซุ้มดินเหนียวเพื่อกันน้ำยาเลซิ่นกระเด็นไปโดนสีรถ + ล้อ เวลาหล่อไฟเบอร์

ไอเส้นสีขาวๆ แผ่นๆ นั่นคือใบแก้วไฟเบอร์ ที่ร้านไฟเบอร์เค้าทำกันครับ แต่ในรูปนี่คือแผ่นไฟเบอร์ชนิดละเอียด คือเกรดดีครับ

ขั้นตอนนี้คือพี่เค้าทำกันครับ เอาน้ำยาเลซิ่นผสมตามที่เค้ารู้ แล้วก็มาโป๊ะๆ รวมๆ กะแผ่นใยแก้ว

จากนั้นรอแห้ง ก็แกะครับ จะได้ออกมาเป็นไฟเบอร์ งานดิบที่ร้านไฟเบอร์ขายกันอันละ (อันละ) 2000-2500 บาท ครับ :eek:

3. Xavier`Z

187
    3
    18
    พอแห้งเสร็จ จากนั้นเป้นขึ้นตอนของร้านสีแล้วครับ

มาถึงอู่สี ตกลงราคาทำสี 4 ชิ้น สีเดียวกะตัวรถ ราคากันเอง เพราะเป็นป้าผมเองคิดราคา 1200 บาท

ถ้าเป็นที่อื่นคิด 3000+ ค่าทำสี 4 ชิ้น

ต้องโป๊ ขัดใหม่ ทั้งหมด

รูปที่ถ่ายมากพยายามเรียงให้เข้าใจนะครับ - -

ขั้นตอนการทำสี
    งานดิบ >>> โป๊แต่งเจียให้เข้ารูปรถ >>> ขัดน้ำ >>> ประกอบ >>> โป๊แต่ง >>> ขัดน้ำ >>> โป๊แต่ง >>> ขัดน้ำอีก >>> รอแห้ง >>> พ่นสีรถ >>> พ่นเงา >>>> จบ

4. Xavier`Z

187
    3
    18
    ตรงกระจกข้างๆ หลังๆ สังเกตุดูครับ ผมให้ช่างที่ร้านตัดเห็กมาปิดทำมิติโง้งเข้าไป ให้รถคล้าย 200 ขึ้นมาอีกหน่อย

5. Xavier`Z

187
    3
    18
    จากนั้นมาดูก่อนทำกะหลังทำครับ ด้วยงบประมาณรวมแค่ 2200 บาท รวมทำสี ดีกว่าไปจ้างเขาทำเองเป็นไหนๆ อิอิ ใช้เวลาทำรวมทำสีแค่ 3 วันเอง

พอทำเสร็จค่ำพอดี รูปเกือบมืด พอถ่ายตรงๆ หน้ารถคล้ายๆ วายบอดี้เลยครับ

จบการรายงานแค่นี้ครับ ไว้มีโปรเจคอะไรใหม่จะถ่ายมาให้ดูอีกครับ เหลือแปลงไฟหลังครับกะลังหาเวลา+เงินในการทำอยู่ครับ

อ้อลืมบอก พี่คนไหนอยู่เชียงใหม่ อยากให้พี่เค้าทำ ทำให้ได้นะครับ แต่ร้านสีต้องไปหาทำเอง พี่เค้าขอค่ามือนิดหน่อยครับรวมค่าของคิดคนอื่นก็ 4000 งานดิบ ทำวันเดียวเสร็จครับงานดิ ทำเช้ายันค่ำ ยกเบียร์มาลังนึงกินด้วยกัน พูดกันตรงๆ เลย สนใจยังไง pm มาได้ครับ

6. photo_boya

photo_boya New Member Member

926
    0
    0
    ยกนิ้วให้เลยครับ ขยันปั้นจิงๆ

7. รถสวยนะครับ

รถออกมาสวยดี อยากให้ช่วยเก็บแบบไว้นะครับ เพราะเวลาจะก็อบจะได้ง่ายไม่ต้องทำต้นแบบอีกนะครับ เพื่อใครสนใจ จะได้ช่วยแชร์ค่าอุปกรณที่ทำไปแล้วนะ

8. first_mayri

first_mayri New Member Member

239
    0
    0
    สุดยอด
    นับถือเลยขยันมั่กๆ
    เด่วถ้ามีโอกาสไปเชียงใหม่
    จะขอชมหน่อยนะครับ

9. goldberg

goldberg New Member Member

90
    2
    0
  10. Gtirnx

Gtirnx Member Member

116
    1
    18
    แจ่ม ครับ โปร่งเย็บอายไปเลย

11. pek_photo

pek_photo New Member Member

4,594
    1
    0
    สวยเนียนดีอ่ะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้