อยากรู้ว่ารถชนมาจะซ่อมนานประมาณกี่วัน

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ขออนุญาตไม่เอ่ยนาม, 10 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
    เรื่องมันมีอยู่ว่ารถเกิดอุบัติเหตุ เสียหลักเพราะโดนตัดหน้า มาไม่เร็วแต่ถนนลื่น เบรกไม่อยู่เลยหักหลบ รถมีอาการท้ายสะบัดเกือบควบคุมได้จนรถจะหยุดนิ่งอยู่ในการควบคุมแล้ว แต่มันดันขวางถนนเพราะล้อหลังขวามันเบี้ยวจากการหักหลบกระทันหันจนล้อหลังกระแทกเกาะกลาง ทำให้ปีกนกคด รถเลยขวางถนนลื่นไปกระแทกรถกระบะวีโก้ (ส่วนรถผมเป็นรถเก๋งปี 05) รถวีโก้จอดอยู่หน้าบ้าน ก็ไปกระแทกเข้าด้าน
    มุมกันชนท้าย โดยเอาฝั่งข้างรถกระแทกเข้าไป

พอลงมาดูรถ เสียดายดังนี้ ประตูฝั่งขวาทั้งสองบานยุบลงไปเยอะ กระจกหน้าร้าว เสากลางยุบ หลังคาโดนเสากลางดึงบุบตามลงไปนิดหน่อย สเกิร์ตข้างไม่โดน บันไดบุบ นอกนั้นไม่เป็นอะไร ซุ้มล้อหลังขวาโดนประตูดึงยุบตามเข้าไป ยางไม่เป็นอะไร เสาAหรือเสาหน้ารถ ไม่เป็นอะไร ฝากระโปรงไม่เป็นอะไร ปีกนกคด นอกนั้นไม่เป็นอะไร...

ส่วนวีโก้ ไฟท้ายรู้สึกว่าจะไม่แตก บุบนิดเดียวคล้ายลักยิ้ม แล้วนอกนั้นก็ไม่เป็นอะไรเลย หลังเกิดเหตุเกือบอาทิตย์ ยังเห็นรถคันนั้นใช้งานวิ่งอยู่ตามปรกติ (เป็นร้านแอร์) ผ่านไปเจอยังเห็นมีรอย ไม่เอาเข้าซ่อม รถมันทนจริงๆ

แต่รถผม ชนตั้งแต่เดือน มีค 52 จนตอนนี้ มค 53 แล้ว ยังไม่เสร็จเลย นี่มัน 11 เดือนแล้ว มันนานไปหรือเปล่าครับ แล้วรถเพื่อนๆซ่อมกันนานแค่ไหน เคสแบบผมเนี่ยต้องใช้เวลาซ่อมประมาณเท่าไรครับ ทำไมมันนานจัง

ปล . รถผมเป็นรถตลาดทั่วไป มีขายในไทย ไม่ใช่รถนำเข้า เป็นรถจ่ายตลาดธรรมดาๆ อะไหล่เพียบเลย ทำไมมันซ่อมนานมาก

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

1. ช่วยเหลือด้วยครับ ไม่มีรถใช้หลายเดือนแล้ว เงินที่มีอยู่ก็หมดไปแล้วกับค่าเดินทาง แพงกว่าค่าน้ำมันหลายเท่า ทุกวันนี้ต้องหมุนเดือนชนเดือน ยืมบ้าง ใช้คืนบ้าง อดมื้อกินมื้อ เป็นค่าเดินทางไปทำงาน ไปทำธุระ ไปอู่ เหนื่อและท้อแล้วครับ ผมเร่งให้ตายอู่ก็ไม่เอาใจใส่รถผมเลย

2. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    10 เดือนเลยหรือครับ
    ผิดปกติอย่างแรงมากๆแล้วครับ

ปกติขนาดอู่คิวเยอะๆ ส่วนใหญ่ยังไม่เกิน 2 เดือนก็เสร็จนะครับ
    ทางบริษัทประกันเขาว่าอย่างไรครับ เขาเบี้ยวเงินอู่หรือเปล่า
    น่าสงสัยนะครับ

3. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    10 เดือนเลยหรือครับ
    ผิดปกติอย่างแรงมากๆแล้วครับ

ปกติขนาดอู่คิวเยอะๆ ส่วนใหญ่ยังไม่เกิน 2 เดือนก็เสร็จนะครับ
    ทางบริษัทประกันเขาว่าอย่างไรครับ เขาเบี้ยวเงินอู่หรือเปล่า
    น่าสงสัยนะครับ

4. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    ประกันกับที่ไหนครับ แล้สเอาเข้าอู่ไหนไป
    นานเกินครับ ลองเข้าไปคุยกับทางอู่ดูครับว่าเกิดอะไรขึ้น

5. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    10เดิอน นานไปไหม

รถคันเก่าผม Soluna น้องขับไปมุดเข้าท้ายเทลเลอร์

ครึ่งคันหลังเปลี่ยยนใหม่หมด ยังแค่ 3 เดือนกว่าๆๆเองนะ

---------- Post added at 23:52:34 ---------- Previous post was at 23:52:09 ----------

10เดิอน นานไปไหม

รถคันเก่าผม Soluna น้องขับไปมุดเข้าท้ายเทลเลอร์

ครึ่งคันหลังเปลี่ยยนใหม่หมด ยังแค่ 3 เดือนกว่าๆๆเองนะ

6. opor.NAKA

opor.NAKA New Member Member

44
    0
    0
    นานมากไม่น่าถึง 10 เดือนนะ ชนเยาะกว่านี้ยังเร็วกว่าเลย

7. Berg_Tomaru

Berg_Tomaru New Member VIP

1,121
    19
    0
    10 เดือนนี่นานเกินครับ ดองจอดไว้เฉยๆแน่ๆ

แนะนำลองไปคุยกับประกันแล้วค่อยไปคุยกับอู่ครับ

8. ***ARSHAVIN***

***ARSHAVIN*** New Member Member

320
    21
    0
    ขอเดาว่าประกันขึ้นต้นด้วย F ใช่ไหม

9. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ซ่อมรถเกือบปีเลยหรือเนี้ย

10. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    ไม่น่าเกิน 3 เดือนครับ
    10เดือนนานไปแล้ว 10เดือนนี่สร้างคอนโดแล้วครับ ไม่ใช่ซ่อมรถ

11. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    วิศวะใหญ่มาตอบเองเลยครับท่านผู้อ่าน อิอิ

12. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    นานเกินครับ

13. Nott_EA

Nott_EA New Member Member

659
    12
    0
    อู่แถวไหนครับเนี่ย ซ่อมนานมาก.........

14. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    นานจิงครับ

ต้องตามแล้วครับ

15. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    นานจังเลย

รถที่บ้านเคยชน หนัก 2 คัน
    ซ่อมประมาณ 2 เดือน ที่นานเพราะต้องดึงตัวถัง แต่พอทำเสร็จสักพัก
    ก็ขายซื้อรถใหม่ เพราะสมัยก่อนการดึงตัวถังไม่มีเครื่องดึงด้วยคอมพิวเตอร์
    รู้สึกว่ารถผมจะดึงกับต้นมะพร้าวหรือไงนี่แระ 555

ส่วนรถเพื่อนซ่อม เกือบ 1 ปี เป็นรถ ฟอร์ด คาปรี เปิดประทุน รถต้นหน้า
    แล้วพุ่งขึ้นฟุตบาทไปชนกับเสาไฟ ด้านหน้าพังยับ กระจกแตก หลังคาดุ้ง
    เครื่องพัง ที่นานเพราะไม่มีอะไหล่ เนื่องจากว่าประกันชั้น 1 แต่ติดปัญหา
    เรื่องอะไหล่เก่ามีน้อย อะไหล่ใหม่ก็แพง ไม่รู้ว่าประกันให้เงินซ่อมไม่พอหรือ
    ที่อู่อยากจะประหยัดค่าอะไหล่ ส่วนเครื่องเปลี่ยนจากฟอร์ด มาเป็นมาสด้า
    MX5 แทน สงสารมันเหมือนกัน ซื้อรถมาล้านกว่า ใช้ได้ ปีกว่าๆ ก็ซ่อม
    อีกปีนึง พอขายๆได้แค่ 3 แสน เอง หลังคาก็รั่ว ต้องเลือกระหว่างจะเปิด
    ประทุนตลอดหรือ จะใส่หลังคาแข็งแล้วเอาซิลิโคน ยาแนวไว้

16. NaWaa

NaWaa New Member Member

5,079
    85
    0
    รถผมชนท้ายรถเค้ามา
    เปลี่ยนด้านหน้าทั้งหมด ตั้งแต่ กันชน ไฟหน้า กระจัง แก้ม ฝากระโปรง คานหน้า หม้อน้ำ แผงแอร์ พัดลม....
    แถมเคลม จุดอื่นๆอีก3จุด ขนาดรถผมฟอร์ดขึ้นชื่อว่าอะไหล่รอนานนะครับ ซ่อมแค่ 28 วันเองครับ
    10 เดือนนี้นานมากนะครับ คุยกับประกัน หรือ อู่ ยังครับ ว่าติดอะไรตรงไหน

17. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    นานมากอ่ะครับ

18. Taseetong

Taseetong New Member Member

283
    7
    0
    ผมเจอมาเหมือนกันคับ เอารถไปทำสี เดือน 2 เดือน ก้น่าจะเสร็จ ขนาดอู่รู้จักกัน ผมปรากฎแม่งดองรถผมไม่ทำให้คับไปทำรถคันอื่นให้ก่อน เงินก็จะ เบิก แต่งานไม่เดิน สรุป 4-5 เดือน รู้งี้ ทำแม่งที่อื่นดีกว่า คนรู้จัก พวกกันเองเนี่ยแม่งตัวดี

19. P@E

P@E New Member Member

561
    15
    0
    อันนี้เป็นที่อู่แล้วคับ 10 เดือน นานเกินไป เท่าที่อ่านเหตุกาณ์มา ทั่ว ๆ ไป ก็ไม่น่าเกิน 3-4 เดือนอ่ะ อันนี้ เผื่อเยอะแล้วนะ

เพราะปกติ จากประสบการณ์ที่เคยทำสีมา ทำสีทั้งคัน (ไม่ชน) ก็ประมาณ 1 เดือนอ่ะ

20. Bast

Bast New Member Member

115
    2
    0
    นานขนาดนี้ซ่อมศูนย์แน่นอน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้