ช่วยหน่อยครับ อาก ารP11(รอบเครื่อง)

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย warich, 1 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. warich

warich New Member Member

111
    1
    0
    ขับอยู่ดีๆ รถกระตุก3-4 ครั้ง พักใหญ่รอบเครื่องเบาจะดับพอต่อมาซักคู่ก็ดับ เปิดเครื่องแล้วสตาดท์เครื่องอาการแบบเดี่ยวรอบสูงและต่ำ แต่ต้องขับกลับบ้าน ที่น่าแปลกตรงที่เวลารถเลี้ยวซ้าย ตอนขึ้นเนินและลงเนินเครื่องดับเลยและสตาร์จเครื่องก็ติด ช่วยวิเคราะห์หน่อยนะครับ

2. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    ลองให้ช่างดูก่อนครับ
    แต่อาการที่ขึ้นที่สูง ลงต่ำ ลองดู ปั้มติ๊ก ที่ถังน้ำมันก่อน

3. warich

111
    1
    0
    ขอบคุณนะครับ..

4. noobip

noobip New Member Member

11
    0
    0
    อาการกระตุกเป็นตอนรอบต่ำหรือรอบสูงครับ

5. warich

111
    1
    0
    ต่ำและสูงด้วยครับ แต่วันนี้อาการค่อยยังชั่วแล้วครับขึ้น/ลงเนินไม่ดับ และตอนสตาร์ดและออกรถมีรอบสวิงนิดๆ ครับ..

6. noobip

11
    0
    0
    ขอถามอีกนิดครับ
    เห็นบอกว่าตอนสตาร์ทและออกรถมีรอบสวิงนิดๆ
    คือว่าตอนจอดรถหรือจอดติดไฟแดง หรือเข้าเกียร์ D แล้วเหยียบเบรคค้างไว้ รอบก็จะสวิงหรือเปล่าครับ
    แล้วถ้าออกตัวไปแล้ว ขับที่ความเร็ว 60 กม./ชม. ขึ้นไป หรือเกิน 2500 รอบ แล้วอาการสวิงหายไป เป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ
    อ้อแล้วล้างห้องเครื่องมาหรือเปล่าครับ

7. warich

111
    1
    0
    เป็นตอนเคลื่อนรถ(เกียร์D) ขับไปประมาณ10เมตร ก็จะหายไป ก่อนหน้านี้ผมล้างหม้อน้ำเองครับ คุณnoobip รีบตอบเลยครับ รออยู่นะครับ..

8. noobip

11
    0
    0
    อันดับแรก พอสตาร์ทเครื่องแล้วรอบสวิง ถ้าเครื่องยนต์รถไม่สั่น มีแค่รอบเครื่องสวิงอย่างเดียว บ้างครั้งก็สวิงจนเครื่องดับ
    ลองขยับเซ็นเซอร์แอร์โฟร์ดูครับ ตรงที่ติดกับท่อยางกลมๆ และต่อเข้ากับกรองอากาศครับ
    จะมีสายไฟสามเส้นเสียบอยู่ครับ ถ้าลองขยับดูแล้ว รอบเครื่องสวิงทันที ก็เปลี่ยนตัวเซ็นเซอร์ใหม่ได้เลยครับ
    ถ้าขยับไปมาแล้วเครื่องอาการปกติ อันนี้ต้องไล่ยาวครับ
    ดูตั้งแต่จานจ่าย หัวเทียน ระบบแอร์โฟร์ทั้งระบบ ครับ
    ที่ผมเคยเจอคือรอบสวิงตอนรอบต่ำครับ ก็จัดการกับเซ็นเซอร์แอร์โฟร์แล้วหายครับ
    ส่วนของคุณ warich ถ้าอาการเป็นแบบที่ผมบรรยาย ไป ลองเช็คที่ระบบแอร์โฟร์เริ่มจากตัวเซ็นเซอร์ก่อนเลยครับ
    เพราะทำเองได้หาอันใหม่มาใส่ได้เองครับ
    ลองดูนะครับได้ผลเป็นไงบอกด้วยครับ

9. warich

111
    1
    0
    ผมดูและทำความสะอาดด้วยคับ ปกติทุกอย่างไม่หลวมไม่ขาด และท่าแว็คคัมต่างๆ ก็ไม่หลุดไม่ขาด ตอนนี้อาการชักดีขึ้นดีขึ้นแล้ว....ขอบคุณครับ.

10. warich

111
    1
    0
    ไปเปลี่ยนชุดปีกผีเสื้อมีคุมเดินเบาติดมาด้วย ก็ดีขึ้นแต่ตอนนี้มีอาการอีกแล้ว..คือเข้าเกียร์ N แล้วเปิดแอร์รอบต่ำมากเครื่องสั่นเลย ผมได้ปรับเดินเบาให้แรงขึ้น มีปัญหาอีกคือช่วงเวลาคอมแอร์ตัดรอบเครื่องสูงจนเกินไป ทำงัยดีครับ...ช่วยหน่อยครับให้ดูตรงไหนอีกดี.

11. NOOM_P11

NOOM_P11 New Member Member

173
    0
    0
    ของผมก็อาการเหมือนกันเช็คที่ตัว ACC Value ก็มีไฟจ่ายมาปกติ แต่ไฟกราวน์หายไป เลยแก้ไขด้วยการลัดลงกราวน์ใหม่อาการเข้าเกียร์+รอบแอร์ทำงานแล้วรอบเครื่องตกหนักจะหายไปครับ ลองดูนะครับ ผมทำร้านช่างวิทย์ลาดพร้าว101 เป็นร้านซ่อมรถนิสสันที่ดีอีกร้านนึงนะคับ

12. noobip

11
    0
    0
    ยังรักษาไม่หายอีกหรือครับพี่ ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ครับ
    เห็นไปเปลี่ยนชุดปีกผีเสื้อมา แล้วยังไม่หายยังงี่เปลี่ยนฟรีเลยพี่ หมดไปกี่บาทครับบอกหน่อย
    ของผม ก็โดนไปเหมือนกัน ทั้งชุดปีกผีเสื้อ ทั้งมอเตอร์เดินเบา แถมด้วยคอมแอร์อีก หมดไปหมื่นกว่าบาท
    แล้วอาการรอบเครื่องสวิงตอนรอบต่ำเนี่ยก็ยังไม่หาย ช่างบอกหมดปัญญา เหมือนโดนช่างหลอกเลยครับ
    สุดท้ายมีพี่คนหนึ่งแนะนำ ให้เปลี่ยน เซ็นเซอร์แอร์โฟร์ ก็เลยเปลี่ยนตามที่พี่เขาบอก ปรากฎว่าหายแฮะ
    ก็เลยเข็ดแล้วกับอู่ซ่อมรถแบบนี้ครับ ขอเอ่ยนามนิดครับ สมเกียรการาจ อยู่แถวศาลายาครับ ถ้าไม่จำเป็น
    ก็อย่าใช้บริการเลยครับเดียวโดนเหมือนผม

13. P@LMprimeraP11

P@LMprimeraP11 New Member Member

184
    0
    0
    ตอนนี้อาการหายรึยังครับ เป็นยังไงครับ

14. P11-2089

P11-2089 New Member Member

34
    1
    0
    จานจ่าย ดูที่แคํปมีละลายหรือปล่าว

15. warich

111
    1
    0
    ช่างมันเปลี่ยนปีกผีเสื้อไม่ตรงรุ่นอะครับ หาครึ่งวันก็หาไม่ได้ พอเปลี่ยนก็ไม่ดีขึ้นจะรู้ตอนที่เราขับเอง ติดไฟแดงรอบจะสูงเอง เสร็จงานก็แวะไปหาช่าง ต่อว่านิดหน่อย มันบอกว่าเคยเปลี่ยนให้ลูกค้าอื่นเค้าหาย ผมก็คิดในใจว่าเป็นน่าจะล้างก่อนรวมทั้งล้างตัวรอบเดินเบาด้วย
    (AAC วาล์ว) ตอนนี้ผมเลยหาปีกผีเสื้อเองได้ตรงรุ่นเลยแล้วถอด aac valve ล้าง ก็ดีกว่าเดิมเยอะเลย แต่ก็ไม่เหมือนก่อนรู้สึกได้เลย
    ครับ (ตอนเช้าติดเครื่องรอบอุ่นเครื่องนานเกินไป/จอดนิ่งรอบกระตุกเป็นบางครั้ง/สตาร์ทเครื่องแล้วเบาดับเป็นบางครั้ง) ก็เสียเงินซื้อตัวรอบเดินอีก กะวันเสาร์นี้จะถอดเปลี่ยนดู **ขอเบอร์คุณ noobip ด้วยนะครับ มันไม่น่าจะเป็นที่ เซ็นต์เซอร์แอร์โฟร์นะ..หรือว่าเป็น...**

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 มกราคม 2010
  16. P11-2089

P11-2089 New Member Member

34
    1
    0
    จานจ่ายเชียงกง 2300.- ค่าแรงช่าง 200.-

17. warich

111
    1
    0
    ผมเปลี่ยน aac valve แล้ว ก็ดีขึ้นเยอะ ทุกอย่าง o.k. เลย แต่ตอนเช้าหรือเครื่องเย็นจะอุ่นเครื่องนานกว่าก่อน(รอบสูงตอนอุ่นเครื่อง) ถ่สเรารีบออกรถเลย รอบเครื่องจะสูงอยู่ตลอด(เข้าเกียร์มันจะกระตุก) จนกว่ามันจะได้อุณภูมิของมัน ซึ่งเมื่อก่อนสตาร์ทออกตัวเมื่อเข้าเกียร์มันจะให้รอบลงมาปกติ เกียร์ก็ไม่กระตุกด้วย

18. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    ลองตั้งรอบใหม่ช่วยครับ ตั้งให้เบาลงนิดนึงน่าจะโอเค

19. warich

111
    1
    0
    คือผมก็ลองทำแล้ว ถ้าปรับมากไป คอมแอร์จะตัดถี่เลย เหมือนคอมไม่มีกำลังจากเครื่องครับ..

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้