งง ว่าไซเลนเซอ มันทำงานยังไงทำไมใส่แล้วมันเงียบจัง ทั้งๆที่ก็สวมเข้าไปเฉยๆ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย td3d, 15 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. td3d

td3d New Member Member

289
    5
    0
    ดูแล้วมันไม่น่าเงียบได้เลย

2. [​IMG]

มันเป็นเรื่องของ Wave Length และ Resonance ครับ กรวยที่ครอบปากท่อ
    ทำให้ Wave Cycles ที่ปลายท่อมันเปลี่ยนไป ตำแหน่ง Resonance ห็เลย
    เปลี่ยนตามไป ความถี่ของเสียง และความดังของเสียงก็เลยเปลี่ยนแปลงไปด้วยครับ

ถ้าอยากเข้าใจพื้นฐานของเรื่องนี้ ต้องไปอ่านหนังสือ Physics ชั้น ม.5 หรือ ม.6
    เนี่ยแหล่ะ อธิบายไว้ชัดเจนพอสมควร

ถ้าอยากรู้เป็นรู้ลึก รู้จริง ต้องหาหนังสือเกี่ยวกับ Sound Wave และ Resonance
    มาอ่านครับ

3. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    ไมได้เรียนวิทย์มา งงเลย

ต้องไปหาอ่านแล้ว

4. td3d

td3d New Member Member

289
    5
    0
    แล้วมันมีผลกับการอั้นของไอเสียมั้ยครับ

หรือว่าไม่มีครับเพราะเวลาใส่มันเงียบดีจัง

5. nonglays

nonglays New Member Member

27
    0
    0
    อ่านแล้วก็ งงๆครับ ด้วยความรู้เท่าหางอึ่งอย่างผม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้