สรุป.....หลังวางเครื่องเสร็จคร้าบ

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย NeXer, 14 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NeXer

NeXer New Member Member

235
    1
    0
    หลังจากที่ผมวางเครื่องเสร็จแล้ว ก็ต้องมีไล่งานที่ยังไม่เรียบร้อยอีกนึดหน่อยครับ

ค่าเครื่อง 23,000 บาท (ซื้อที่เซียงกงบางนา ช่างโด่งพาไปซื้อครับ)
    สิ่งที่ได้มาด้วยก็มี เกียร์ กล่อง แท่นเครื่อง เพลาขับ แอร์โฟร์
    ค่าแรง 17,000 บาท

ใช้เวลาประมาณ 3 อาทิตย์ครับ ผมวางที่อู่ช่างโด่ง ในซอยมัยลาภ
    อยู่แถวๆรามอินทราหน่ะครับ ใครที่อยู่แถวนี้จะลองแวะมาก็ได้นะครับ
    แต่ในความรู้สึกผมรู้สึกว่า แพง(ค่าแรงในการทำงานชิ้นอื่นๆ)นิดหน่อย
    แต่ถ้าแลกกับความสบายใจก็ถือว่ายอมรับได้ครับ

หลังจากวางเครื่องเสร็จ วายสายไฟ แล้วก็ทำท่อ ทำแอร์ ก็เป็นอันเรียบร้อย
    ส่งรถให้ผมได้ ท่อช่างโด่งเค้าเอาเฮดเดอร์ที่ติดมากับตัวเครื่องเชื่อมเข้ากับ
    ท่อเดิมที่มีขนาด 1.7 นิ้ว เค้าบอกว่าไม่มีปัญหาครับ

แต่หลังจากเอารถออกมาวิ่งไอ้แค่แป๊บเดียว ผมก็ได้ยินเสียง ครึ่กๆๆ
    เวลาเลี้ยวขวาครับ นอกจากดังแล้วมันยังสั่นอีกด้วย ผมจึงรีบโทรบอกช่างโด่ง
    แต่ช่างโด่งเค้าออกต่างจังหวัดวันศุกร์ ก็เป็นอันว่าต้องรอหลังปีใหม่ครับ

สรุปอาการที่เจอยังมีอีกอย่างครับ คือ ความเร็วที่หน้าปิดมันขึ้นไม่ตรงกับความเร็วจริงครับ
    เช่น ผมคิดว่าวิ่งสัก 80 กม./ชม แต่ความเร็วมันขึ้นแค่ 43 กม./ชม แล้วมันขึ้นเร็วสุด
    แค่ 45 กม./ชม. ครับ ไม่ว่าจะเร็วกว่านี้แค่ไหนก็ไม่ขึ้นมากกว่านี้อีกแล้ว เหอๆๆ

แต่ตรงนี้ต้องขอออกตัวไว้ก่อนว่า ตัวบอกความเร็วของผมมันไม่ขึ้นมานานแล้วครับ
    ประมาณปีกว่า - 2 ปีได้ครับ ดูแต่รอบเครื่องเอาอย่างเดียว
    ก็ไม่รู้ว่ามันจะเกี่ยวกันรึป่าว ไม่ได้ใช้มานานพอใช้อีกที เจ๊งเรย 555

หลังปีใหม่ก็เอาไปแก้อาการเลี้ยวแล้วสั่น+ดัง
    เป็นผลมาจากเพลาขับด้านซ้ายครับ มันหลวมเกินไป
    เค้าก็เอาไปเปลี่ยนมาก็หายครับ แต่ก็เสียค่าของไปอีก 1 พันบาท

ส่วนเรื่องหน้าปัด ช่างโด่งเค้าบอกว่าน่าจะเสียที่หน้าปัดเลย
    ถ้าอยากรู้ต้องลองหาหน้าปัดอีกอันนึงมาใส่ดู ตรงนี้ผมก็อยากจะถามว่า
    มีใครยังมีหน้าปัดเก็บไว้มั่งมั้ยครับ เพราะเหมือนจะเคยเห็นของใครน้าา.
    เปลี่ยนเป็นเข็มแล้วใช่มั้ยครับ ขอเช่า ยืม รึ ซื้อก็ได้ครับ เหอๆ
    แต่ถ้ามันไม่เสียก็ไม่ค่อยอยากซื้อเก็บเป็นอะไหล่เท่าไหร่อ่ะครับ
    เพราะที่บ้านผมไม่มีที่เก็บของแล้ว ของเยอะมากครับ
    ลำพังของที่เก็บๆมาจากเครื่องตัวเก่าก็ยังไม่ค่อยจะมีที่เก็บเลยค้าบบ
    ส่วนของที่ผมเก็บมาจากเครื่องตัวเก่าก็มี
    - คอมแอร์
    - ไดชาร์จ
    - ได้สตาร์ท
    - ac value
    น่าจะประมาณนี้อ่าครับ เครื่องกับเกียร์ผมทิ้งไปเรย มันเน่ามากแล้วครับ
    ไม่อยากเอามาให้ใคร เด่วจะหาว่าเอาของไม่ดีมาให้กันนะค้าบ
    ส่วนตัวที่ผมมีเก็บไว้ ใครอยากได้อะไรก็บอกได้นะครับ
    ผมของแค่ค่าขนมนิดหน่อยก็พอ เพราะคนกันเองทั้งนั้นค้าบ

ตอนนี้ก็เหลือรายการที่ต้องทำดังนี้
    - หน้าปัด(ความเร็วขึ้นไม่ตรง)
    - กระจกไฟฟ้า ฝั่งคนขับ ช่างโด่งบอกมอเตอร์เสีย ลองต่อสายตรงดูแล้วครับ
    - ทำสีรอบคัน สีเดิมแตกระแหงเป็นอีสานแล้งรอบคันแล้วค้าบบ
    - ติดฟิล์มกรองแสงใหม่รอบคัน เพราะของเดิมก็ขาดๆไปบ้าง จากเศษกระจกการชนครั้งก่อน

มาอัพเดทแล้วคร้าบ ของคุณสำหรับทุกความรู้และความคิดเห็นนะคร้าบ
    โดยเฉพาะอย่างยิ่ง พี่อ๊อด กับ พี่วี คร้าบ ที่ให้คำปรึกษาตลอด ขอบคุณจริงๆค้าบ

แล้วมีอะไรจะมาอัพเดทใหม่นะค้าบบ

2. photo_boya

photo_boya New Member Member

926
    0
    0
    ขอบคุณนะครับ ที่มาเล่าประสบการณ์ + ปัญหา สู่กันฟัง

3. first_mayri

first_mayri New Member Member

239
    0
    0
    โหสงสัยคันนี้
    คงทำเต็ม
    งานใหญ่นะเนี้ย

4. BIG LC4

BIG LC4 New Member Member

117
    0
    0
    ความเร็วขึ้นไม่ตรงต้องเปลี่ยน speed sensor ครับ ย้ายจากเกียร์เดิมมาเลยหายแน่นอน

5. GoT_N

GoT_N New Member Member

30
    0
    0
    จะทำสีบอกผมนะครับราคา กันเองครับ

อยู่แถวตลาดหนองจอก ครับ

tel.0876999646 (น้องก๊อตตรับ เด็กสุดในclubแล้วมั้งครับ18ปี)

ปล** พี่บอย รถหาอะไหล่ได้ยังครับ อิอิ

6. jnismo

jnismo New Member Moderator

149
    7
    0
    พี่บอล ขอ ac value 1 ที่ครับ

7. jnismo

jnismo New Member Moderator

149
    7
    0
    เปิดอู่สีอยู่หรอครับ สนใจนะครับ :)

8. SR20DE@Productive

SR20DE@Productive New Member Member

403
    10
    0
    หน้าปัดดิจิตอลของพี่ยังอยู่ จะมาลองเอาไปเช็คเสียบดูก่อนก็ได้ว่าพังที่ไหน แต่ไม่ขายนะ

9. NeXer

235
    1
    0
    ขอบคุณมากนะค้าบ อืมม ว่าแต่ไอ้ speed sensor กับ เฟืองไมล์นี่คือตัวเดียวกันป่ะครับ
    เพราะตอนที่ผมไปหาอะไหล่ คนขายเค้าก็บอกว่าให้เอาเฟืองไมล์เดิมมาใส่ดูน่าจะหาย
    แต่เกียร์ผมก็เปลี่ยนเป็นของ sr20de ไปแล้วอ่าครับ ใส่ของ ga เดิมๆได้เหรอครับ เหอๆๆ

10. NeXer

235
    1
    0
    ได้เรยค้าบบ ว่าแต่เราจะเจอกันได้ตอนไหนเนี่ย 555
    รู้สึกว่าต่างจะไม่ค่อยว่างกันเรยนะค้าบ อิอิ
    แต่ผมออกตัวก่อนนะค้าบว่ามันก็ของเดิมติดเครื่องอ่า
    ไอ้ตัวที่พี่เคยเห็นกันหน่ะแหละค้าบ ผมก็กะว่าให้พี่เอาไปลองก่อน
    แล้วยังไงค่อยว่ากานนะค้าบ กัวเด่วพี่หาว่าเอาของไม่ดีให้ เหอๆๆ
    พี่บอลใช้เบอร์เดิมป่ะค้าบ ไว้คุยกานนะค้าบ ผมใช้เบอร์เดิมนะค้าบพี่

11. NeXer

235
    1
    0
    ขอบคุณพี่วีมากนะค้าบ ไม่ได้พี่วีนี่ผมคงต้องวิ่งหาของอีกยาวแน่ เหอๆๆ
    ช่วงนี้ก็ว่างนิดหน่อยเองค้าบ ขอยืมลองก็ดีใจแล้วค้าบบ เด่วจะได้กระจ่างสักที
    ว่าไอ้ที่เสียมันเป็นอะไรกานแน่ ยังไงก็ขอบคุณพี่วีมากๆ อีกทีนะค้าบ

12. SR20DE@Productive

SR20DE@Productive New Member Member

403
    10
    0
    ไอ่บ้า วันเสาร์ก่อนไปสยาม ขับผ่านข้าไม่มองข้าเลย อุตส่าห์วิ่งตาม 555 หลอกให้คนแก่เหนื่อยเว้ย

โจ๋จะเอาไมล์เมื่อไหร่ก็บอกละกันนะ จะได้ให้ที่บ้านเขาเตรียมไว้ให้

13. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ผมก็ไปวางที่นี่มานานมากกว่าจะเสร็จ
    แต่เรื่องเพลาไม่น่าเสียตังเพิ่มเลยแกน่าจะเครมให้นะ
    แต่เรื่องไมล์นะผมใส่อยู่นะครับ เอาของ Ga 16 มาใส่ กับ sr 20 ได้เลยครับ
    ตอนนี้ผมก็ไม่รู้ว่ามันจะตรงป่าว แต่ใครมีเฟืองไฟฟ้า ของตรงรุ่นแจ้วด้วยนะครับอยากลองดุครับผม
    ขอบคุณครับ
    ปล อู่พี่โด่ง ผมว่าแกไม่เก่งเรื่องสายไฟอ่ะครับ ผมต้องไปแก้หลายจุดเลยนะ
    ไม่ว่าจะเป้น พัดลม รีเลยืสตารท เฮ้ย แค่วางแกล่อไปเป็นเดือนเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้