พี่ๆคับช่วยแนะนำวิธีการเพิ่มความแรงรถโกคาร์ท

การสนทนาใน 'Karting' เริ่มโดย หนุมบางชัน, 26 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. หนุมบางชัน

หนุมบางชัน New Member Member

21
    0
    0
    ผมมือใหม่คับเอารถไปเช่าสนาม พัทยา สปีดเวย์ ขับแล้วโดนรถเช่า ราคา 700 บาท/10 นาที สวนมาคับ
    รถผม เป็นเครื่อง ยามาฮ่า 100 ซีซี เพลา 40 มิล วิ่งเวลา/รอบ ประมาณ 30 วิ รถเช่าวิ่งเวลา/รอบ
    ประมาณ 27 วิ คับ ( รถเช่าไม่ใช่เครื่อง ยามาฮ่า ) อยากจะทำให้แรงกว่านี้จะต้องทำอย่างไรบ้างคับ
    ตอนนี้ เฟืองหน้า 9 ฟัน เฟืองหลัง 83 ฟัน ต้นพอได้คับแต่ปลายหมด..ช่วยทีนะคับ
    สุดท้าย..ช่วยแนะนำร้านซื้ออะไหล่ให้ด้วยนะคับ หรือใครจะขายพวก เฟืองหน้า/หลัง/โซ่ ทิ้งเบอร์ไว้นะคับ...( อย่าแพงนะคับ ) หมายเหตุ* ตั้งซื้อมาไม่เคยปรับแต่งอะไรเลยคับ..

2. zpeed

zpeed New Member Member

22
    0
    0
    Learn how to drive first. Seat time just keep practice. Smooth is the key more gas less brake.
    Change rear sprocket to lower number try 80 teeth. More top end but lost acceleration.
    Adjust the carburetor by looking at the spark plug.
    Play with the difference exhaust.
    Rebuild the engine new piston and ring keep the compression up.

3. chittykart

chittykart New Member Member

33
    0
    0
    ง่ะ รถราคา 700 บาท มันเป็นเครื่องตัวแรงที่สุดในสนาม โรตารี่ ส่วนยามาฮ่า ของคุณมัน พรีสตันพอด ง่ะสู้ไม่ได้หรอคับ เปลี่ยนเครื่องง่ายกว่ามั้ย แรงด้วยรับรองไม่โดนสวนแน่ คราวนี้ก็อยู่ที่ฝีมือ เห็นมีคนขายเครื่อง Rotax 100 โรตารี่ อยู่ อย่าไปโมเครื่องเลยไม่คุ้มหรอ

4. woodie

woodie Member Member

241
    1
    18
    ตาม ชิต ว่่า ตามนั้นเลยครับ

set สเตอร์ 9/83 มันได้ Ratio ตั้ง 9.22 ปลายมันเลยหายไงครับ

ปรกติ เครื่อง Yamaha ไม่ต้่องลดเฟืองหน้าลงไปถึง 9 ฟันหรอกครับ

ปรกติใช้เฟืองหน้า 10 ฟัน อะไหล่หาง่ายกว่าครับ Set Ratio ก็ง่ายกว่า

ที่เชียงใหม่ ทางตรงสั้นกว่า พัทยา ผมใช้ 10/88 ( ได้ Ratio ที่ 8.8 )

ที่พัทยา ทางตรงยาวกว่า น่าจะลงที่ 10/84-86 ( Ratio ประมาณ 8.4 - 8.6 )

น่าจะวิ่งดีขึ้นครับ ปลายมา ต้นไม่ค่อยหาย

---------- Post added at 11:31:49 ---------- Previous post was at 11:31:34 ----------

ตาม ชิต ว่่า ตามนั้นเลยครับ

set สเตอร์ 9/83 มันได้ Ratio ตั้ง 9.22 ปลายมันเลยหายไงครับ

ปรกติ เครื่อง Yamaha ไม่ต้่องลดเฟืองหน้าลงไปถึง 9 ฟันหรอกครับ

ปรกติใช้เฟืองหน้า 10 ฟัน อะไหล่หาง่ายกว่าครับ Set Ratio ก็ง่ายกว่า

ที่เชียงใหม่ ทางตรงสั้นกว่า พัทยา ผมใช้ 10/88 ( ได้ Ratio ที่ 8.8 )

ที่พัทยา ทางตรงยาวกว่า น่าจะลงที่ 10/84-86 ( Ratio ประมาณ 8.4 - 8.6 )

น่าจะวิ่งดีขึ้นครับ ปลายมา ต้นไม่ค่อยหาย

5. หนุมบางชัน

หนุมบางชัน New Member Member

21
    0
    0
    ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากคับสำหรับคำแนะนำดีๆ เดี๋ยวจะเอารถไปลงสนามพัทยาอีก แต่ตอนนี้ต้องทำเพลาก่อนคับ
    เพราะ โดนรถเช่าชน เพลาคดไปแล้ว
    หมายเหตุ* ในส่วนคำแนะนำของพี่ที่เป็นภาษาอังกฤษ ผมอ่อนภาษาคับ เลยไม่เข้าใจ แต่ยังงัยก็ขอบคุณนะคับ

6. zpeed

zpeed New Member Member

22
    0
    0
    Sorry can't type in Thai :cry:
    Many good racing book are written in English.

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้