รบกวนถามเรื่องเบรคEK96คับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย oaek, 16 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. oaek

oaek New Member Member

57
    0
    0
    คือเมื่อก่อนปีใหม่ผมขับรถไปพัทยามาแล้วจะลงทางด่วนบางนา พอจะเบรคเพื่อเข้าช่องจ่ายตังค์ ปรากฎว่า เบรคจม แล้วรถไม่เบรค ความเร็วมาประมาณ 120-130 กม./ชม ผมเลยแก้ปัญหาด้วยการค่อย ๆ ลดเกียร์ลง (เกียร์ธรรมดา) จึงลดความเร็วลงได้ เลยหันหัวกลับกทม.เลย พอกลับมาผมเลยหาช่าง ให้ช่างดูก็เห็นตรงหม้อลมเบรคเป็นรอยสนิมตรงปั้มบน เลยทราบสาเหตุ ว่ายางในปั้มบนรั่ว ก็เลยซื้อหม้อลมชั้นครึ่งมาเปลี่ยน จนกระทั่งวันนี้ ไปมาอีกครั้ง ขาไปก็ปกติดี แต่ขากลับ ดันออกอาการเดิม แต่ไม่หนักเหมือนครั้งแรก คือเบรคได้แต่ว่ากดเบรคแล้วเบรคจม ระยะเบรคต้องเพิ่มขึ้นไม่ทราบว่าอาการแบบนี้ เป็นที่อะไรได้บ้าง ผมผวากับปัญหานี้มากกกก รบกวนผู้รู้ช่วยวิเคราะห์สาเหตุให้หน่อยครับ แต่ตอนนี้กลับมาถึงบ้านจอดรถทิ้งไว้ได้เกือบ 3 ชม.แล้วลองกดเบรคดูก็เป็นปกติแล้ว เฮ้อ เสียวดีจริงๆ ครับ :cry:

2. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    แล้ว หลังจากซ่อม แล้ว

น้ำมันเบรคหายหรือ พร่อง

ไปจากเดิม อีก หรือไม่

ถ้าเป็น

ก้ออาจจะมีจุด รั่ว ของระบบ ครับ

หม้อ ลมอันเก่า ก้อคงรั่ว

แต่ ยังคงมีจุดอื่นอีก

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 มกราคม 2010
  3. oaek

57
    0
    0
    แต่เท่าที่เช็คดูตอนนี้น้ำมันเบรคไม่พร่องไปเลยนะครับ ปกติทุกอย่าง งง

4. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ไล่ลมใหม่อีกรอบ ทั้ง 4 ล้อ

5. oaek

57
    0
    0
    ตอนที่เปลี่ยนหม้อลมใหม่ก็ไล่ลมทั้ง4ล้อแล้วนะครับ จะเกี่ยวกับน้ำมันเบรคหรือเปล่า? เพราะผมใช้แบบธรรมดา แต่ขับรถเร็ว เวลาเบรคเลยร้อน ยังงัยก็ขอบคุณนะครับสำหรับคำแนะนำ เด๋วพรุ่งนี้จะให้ช่างเค้าไล่ให้ใหม่อีกที แล้วจะมาบอกผลที่ได้คับ ขอบคุณคับบบบบ :)

6. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    หรือไม่ก็ลูกยางในปั้มปริ๊นกลับทาง
    ต้องลองรื้อดู

7. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    หรือไม่ก็ลูกยางในปั้มปริ๊นกลับทาง
    ต้องลองรื้อดู

8. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ลองเปลี่ยนน้ำมันเบรคดูก่อนครับ
    1.ใช้ของ เอเต้ (ฝาเหลืองDOT4 ตัวนี้ใช้ดีมากผมก็ใช้อยู่) ไล่น้ำมันเก่าออกให้หมด แล้วดูผล
    2. เปลี่ยนลูกยางแม่ปั้ม แล้วดูผล
    3. สุดท้ายเปลี่ยนปั้มใหม่ แล้วดูผล

9. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    ขอให้หายเร็วๆครับ เรื่องนี้น่ากลัวมาก :D:D:D

10. oaek

57
    0
    0
    ตอนนี้อาการทั้งหมดหายแล้วครับ น่าจะเกิดจากน้ำมันเบรคเก่าเข้าไปค้างอยู่ในปั้มเบรคหลังหนะครับ ต้องถอดออกมาทำความสะอาด เพราะวันนี้แกะออกมาปรากฏว่าเจอน้ำมันเบรคผสมสนิม(ก่อนที่จะเปลี่ยนหม้อลมใหม่)อยู่ ผมว่าน่าจะหายแล้วนะครับ แต่ก็ยังผวาอยู่ว่าถ้านำรถออกตจว.อีกถ้าขับทางไกล ๆ แล้วมันจะเกิดอาการเดิมอีกมั้ย? ถ้าเกิดอีกผมก็งงหละที่นี้ เพราะว่าใช้งานในเมืองไม่เป็นไรเลย แต่พอขับทางยาว ๆ ดันเป็น ช่างบอกมาว่า ถ้าเจอตัววาวล์ลมเส้นใหม่ให้ซื้อมาเปลี่ยน ไม่ทราบว่าเกี่ยวกันมั้ยครับ? ขอบคุณทุก ๆ ท่านที่เข้ามาตอบอีกครั้งนะครับ

11. Jessy_EK

Jessy_EK New Member Member

184
    0
    0
    หายไวๆนะครับ

12. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48

ลองทางยาวๆ ครับ จะได้ไม่ต้องกังวลอีก

13. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    คนไม่เป็นอาไรดีที่สุดเเล้วคับ

14. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    วิ่งยาวๆหาทางโล่งๆก็จัดเลยครับ...

15. oaek

57
    0
    0
    ความคิดดีครับ เด๋วต้องหาทางทดสอบ.....:)

16. nonglays

nonglays New Member Member

27
    0
    0
    น่ากลัวแฮะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้