ถามโง่ๆ เรื่อง SR20

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Boatzies, 14 เมษายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Boatzies

Boatzies New Member Member

29
    0
    0
    พี่ๆ คับ ขอถามโง่ๆ ซักคำถามนะ

เครื่อง SR20 นี่มันขับหน้า หรือ ขับหลัง แน่อะ

แล้วถ้า SR20 โบ วางใน นิสสัน ซันนี่ N16 ปี 2000

ใช้งบแบบจบๆ เท่าไหร่ เอาแบบขับพอหนุกๆ ดึงๆ

ขอบคุณทุกคำตอบล่วงหน้าคับ

2. Boatzies

Boatzies New Member Member

29
    0
    0
    ม่ายมีครายสนใจเลย

3. GTR.

GTR. New Member Member

1,328
    28
    0
    SR มัมีทั้งขับหน้า ขับหลัง และ ขับ 4 อะคับ มีทั้งโบและไม่โบ วางใน N16 ก็ SR โบ หรือไม่ก็ SR ตัว
    VVL ละครับ

4. <NiSSAN-LoVeR>

<NiSSAN-LoVeR> New Member Member

55
    2
    0
    มันมีทั้งขับหน้าและหลัง เหละครับ

วางใน n16 หรอครับ รถยังใหม่อยู่เลยนี่ ทามไมอยากวางแล้วล่ะ

เท่าที่ดูๆแล้วน่าจะแก้กันหลายจุดนะครับ ถ้าเอาขับหนุกๆ ก็คงเป็น sr ใน pulsa 4 ลิ้นเหละคร้าบ

และคงต้อมี 50000+ ขึ้นอ่ะครับ

ถ้าจะวางจริงๆลองเข้าไปใน sunny sentra club ไม่ก็ Sunny Thailand ลองถามดูก่อนนะครับ

5. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    มีขับหน้า ขับหลัง ขับ 4

6. ArkaRacing

ArkaRacing New Member VIP

985
    2
    0
    วางในซันนี่ผมไม่รู้นะครับ แต่ที่ผมวางในbb จบที่ 68000 ครับ รวมค่าเดินท่อไอเสียใหม่ทั้งเส้น และท่ออินเตอร์

7. SR20DE@Productive

SR20DE@Productive New Member Member

403
    10
    0
    แล้วถ้าสมมติฐานเครื่องเดิมมา วางSR20DEมาอยู่แล้ว จะยกออกวางSR20DET ของU13นี่เตรียมเงินไว้เท่าไหร่ดีครับ

SRDEที่ใช้อยู่ก็ดีครับ แต่อยู่มานานตั้งแต่ตอนที่มันขับสนุกโคตรๆจนตอนนี้เริ่มไม่สนุกแล้ว(รถแรงเท่าเดิม แต่ชิน)

8. *+* โต้ง *+*

*+* โต้ง *+* New Member Member

1,306
    29
    0
    อยากเห็น NEO วาง SR VVl จังเลย

9. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    วาง SR20DET Pulsa ขับหน้าก็ได้ครับ เห็นเพื่องวางอยู่ใน NV Van งบน่าจะ 50,000 +- นะครับ

10. eka7448

eka7448 Member Member

161
    0
    16
    ปเจอมาเมื่อวานครับ ที่บางนาซอย 3 sr16 vvl ฝาฟ้า มาทั้งแพเลยครับ 4 หมื่นบาท สวยสุดติ่งเลยครับ:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 มีนาคม 2007
  11. najake@clubjz

najake@clubjz New Member Member

36
    5
    0
    ที่ลำปางเคยทำมาครั้งนึงครับ VVL เมื่อสองปีก่อน สรุปว่าไม่จบครับ
    วิ่งไม่ได้ เพราะเกียร์เป็น ทริปโทรนิค

สุดท้ายยอมชนเกียรธรรมดาไปครับ มึนตรึบเลยตอนนั้น
    ในN16 ตอนนี้มีวางอยู่คันนึงครับ ที่ลำปางนี่เอง ตอนนี้ เป็นโบ HX 40 ดึงซะเหวอ เลยเหมือนกันครับ

ตอนนี้กระแส SR แรง ราคาของจะแพงครับ
    ตัวฝาฟ้าทั้งแพเนี่ย สี่หมื่นบาทถือว่าไม่แพงเลย
    น่าลงมาก ๆ ครับ ถ้าได้อู่ ที่เก่ง ๆ เรื่องเครื่องตัวนี้
    ลองศึกษาดูดี ๆ นะครับ

ส่วนเครื่องตามรูปนี้ น่าซื้อเก็บเป็นอย่างยิ่งครับ
    สำหรับคนเล่น SR ขับหน้า

12. SR20VE ราคา 24000-
    SR20DE ฝาแดง UK SPEC 20000-
    ราคาดังกล่าวแพงไปหรือเปล่าคับ(เกียร์ออโต้ทั้งคู่) เจอที่เชียงกงที่ไปซื้ออะไหล่ประจำอ่ะคับ ถ้าจะวางน่าจะเล่นตัวไหนกว่ากันคับ

13. eka7448

eka7448 Member Member

161
    0
    16

เคยมีพี่ที่กรุงเทพเค้าทำได้นะ คือจะต้องได้หน้าปัด ของมันมาด้วยอ่ะครับ

14. BlackTonbo

BlackTonbo New Member Member

11
    0
    0
    เพื่อนผมวาง VVL ในซันนี่มาเหมือนกันครับเดิมๆแต่ก็ดึงสนุกดีนะครับ เหนว่าทำอู่ที่อยู่ในซอยหลังโรบินสันสะพานใหม่อ่ะครับ ไม่รู้ว่าชื่ออู่อะไรเหมือนกันครับ

15. Yai_GuMP

Yai_GuMP Member VIP

449
    22
    18
    แนะนำว่าเลี่ยงพัลซ่าเถอะครับ ตอนนี้อายุอานามมันมากแล้ว เครื่องสดๆดีๆ มีน้อยมากๆครับ

ถึงหาเครื่องพัลซ่าได้ ก็ไม่เต็มร้อย จริงๆครับ ผมได้มา3-4ตัวในช่วงเวลาไม่ถึงปี เครื่องใช้ได้จริงๆมีแค่2ตัว

พอจะเโอเวอร์ฮอลล์ ก็เจอปัญหาชาฟท์ไม่มีตรงเบอร์ ไม่มีให้ซื้อใส่
    ปั๊มน้ำพังที วิ่งวุ่นหากันทั่ว ของมันหายากจริงๆครับ

ตอนนี้เลยกลายเป้นคนจะขายของพัลซ่า จะขายแพง เพราะคิดว่าคนเขาหากัน ของหายาก แต่คนจะซื้อ ก็อยากได้ของถูก โดยบอกว่า คนเล่นน้อย ขายยากนะ

ตัวผมยังอยากกลับไปทำแคมเดี่ยวเทอร์โบเหมือนเดิมเลย พังขึ้นมาที อะไหล่ก็หาง่าย แถมถูกอีก พัลซ่าพังที มึนตึ้บครับ

16. SR20DE@Productive

SR20DE@Productive New Member Member

403
    10
    0
    ตอนนี้รู้สึกสองจิตสองใจแฮะ ใจนึงอยากทำNAจากเครื่องเดิมเลย ดูหน่อยซิว่าจะดันมันได้แค่ไหน กำลังเล็งๆแค็ม256-260องศาลิฟท์11-12มม.อยู่ ถ้าใช้แค็มตัวนี้กับทำฝาสูบแบบเก็บงานดีๆ เพิ่มกำลังอัด
    ขึ้นนิดๆ ไม่ต้องปรี๊ดขนาด12-13ต่อ1ก็ได้ ...รู้อยู่ครับว่าทำไปมันก็ไม่ดึงเหมือนทำเทอร์โบแถมเผลอๆงบไม่ต่างกัน แต่ผมมีอู่ที่อาสาทำเรื่องฝาสูบให้ ไม่คิดค่าแรง(กำลังจะเป็นญาติกัน) คิดแต่ค่าของ..และก็มีE-Manageไว้เผื่ออยู่แล้ว ไม่รู้จะคุ้มหรือเปล่า
    ถ้าผมเอา30,000มาลงกับการทำ NAแบบนี้ เพื่อนๆในฟอรั่มนี้คงว่าผมบ้า

เข้าเรื่อง/ SR20VVL กับ 16VVL อาจจะต้องคิดเรื่องสายไฟ เซ็นเซอร์หรือองศาจุดระเบิด ไม่อะไรก็อะไรสักอย่างนี่แหละครับ ถ้ามันสมบูรณ์100%เมื่อไหร่ก็น่าจะวิ่งได้ดีพอสูสีB18C และน่าจะไล่ๆB18CRที่ไม่โมได้บ้าง ..คือมันไม่ใช่ฮอนด้า แต่มันก็มี190ม้า ถ้าอยู่ในรถน้ำหนักสักตันเศษก็น่าจะมี 14ปลายให้เห็นนะครับกับน้ำมัน95ไม่ค่อยคุณภาพแบบของบ้านเรา

พวกฝรั่งที่เล่นกับVVLตัว2.0ลิตรนี่เห็นว่าขนาดวางในG20ยังวิ่งกัน13.9ได้ในลูกฟลุคบางครั้ง แต่ใช้น้ำมันรถแข่งนะครับ และอากาศก็ประมาณ 68ฟาเรนไฮท์ ..ก็ราว20องศา ..บ้านเราไม่ได้ดีแบบนั้นบ่อยนัก

แล้วก็ ถ้าใครได้จับเครื่อง เปิดเครื่องเล่นกับเครื่องVVLขับหน้าพวกนี้บ่อยๆ ผมมีคำถามครับว่า แค็มSR16VE เอามาใส่เครื่องSR20VEได้หรือเปล่า

อย่างที่บอกว่าสองจิตสองใจอยากจะบ้าโยนเงินลงไปทำNAแต่ถ้าหาท่อนล่างตัวเทอร์โบถูกๆได้ ไม่แน่ผมอาจจะไม่อยากเห็นท่อนล่างที่ปราศจากฝานั้นอยู่เฉยๆก็ได้ครับ หรือไม่งั้นชีวิตนี้ไม่ได้ขับโบ ก็ขอเห็นSR20VEมีเทอร์โบ วิ่งแรงๆโหดๆในสนามประเทศไทยสักคันก็ยังดี

17. *+* โต้ง *+*

*+* โต้ง *+* New Member Member

1,306
    29
    0

นี่ถ้าพี่ไม่ว่าผมบ้า ผมก็คงบ้าไปแล้วจริงๆนะเนี่ย..........บ้าเกินไปมากแล้วด้วย !!!

ราคาที่คุณขับ NV ว่ามา ผมว่าไม่แพงนะ แต่คงต้องดูสภาพเครื่องด้วย แพงกว่าซัก 5000 แต่สมบูรณ์กว่า ยังไงก็คุ้มกว่า

ถ้าเป็นเครื่อง VVL สายไฟต้องมาครบๆ หน้าปัดต้องมี คันเกียร์ต้องมา ถ้าไม่มีมันจะกลายเป็นลูกแมวเชื่ยงๆวิ่งได้ไม่เต็มที่

ชั่วโมงนี้ ถ้าได้มาครบๆ ช่างไฟมีคุณภาพน่าจะวางจบได้ไม่ยาก

เข้ามาย้ำ............อยากเห็น NEO วาง SR VVl ครับ :D

18. EmPel2ol2

EmPel2ol2 Well-Known Member VIP

9,637
    61
    48

5555+ ใจ เยน พี่ ใหญ่ อิอิ จะ กลับมา เปน แคม เดี่ยว แล้ว หรอ

19. FIFTYFIFTY B12

FIFTYFIFTY B12 New Member Member

928
    224
    0
    ///// มีโบ กะไม่โบ คับ ลองเลือก ว่าจะเอาอันไหนก่อน แล้วไปเลือกต่อ ว่าจะเอาเครื่องอะไรปีไหน///

**** ถ้า sr-20 de ก้อวิ่งใช้งาน สบายๆๆ ประหยัด *** เอาปีใหม่หน่อย **ใช้งาน ไม่ซิ่งมาก **

**** ถ้า sr-20det ก้อพอวิ่งได้ แต่มันก้อไม่จิ๊ดเท่าไหร่ ถ้าเทียบกับตระกูลอื่น เครื่องปี 97 ขึ้นไป จะดีมาก *** พวกเด็ก ซิ่ง ***

*** ส่วน เพาซ่า ก้อ อย่างที่ คุณ yai gump บอก สภาพปีมันเก่า แต่ ก้อเก๋า คับ ....อยากอยู่ บ้าน อู่ ก้อจัดเลย จ้า***

20. SR20DE@Productive

403
    10
    0
    ไอ้โต้ง พี่ก็มีแกนี่ไงเป็นต้นฉบับแห่งความบ้าให้พี่บ้าตาม 555 ดูจากผลงานรถแก พี่รู้สึกมีความอยากสไตล์NAเกิดขึ้นน่ะ แต่พี่ไม่โชคดีอย่างแกนิ มีทั้งNAทั้งTurbo เป็นSRทั้งคู่ด้วย

เออ ไหนๆถามหน่อยดิ Motulมีน้ำมันเกียร์อะไรเจ๋งๆบ้างหรือเปล่า ถ้ามีส่งลึงค์มาเลยเดี๋ยวไปดู

21. CHOR_CHAT_RAMA3

CHOR_CHAT_RAMA3 New Member VIP

2,829
    16
    0
  22. *+* โต้ง *+*

1,306
    29
    0

ซะงั้นอะ

23. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    :D :D :D :D

24. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
  25. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0

ทำมา ตั้งเยอะแล้ว นะ พี่ ยังจะกลับ ไป คบ ฮอนด้า อีกนะ พี่

26. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    SR 20 DET ฝาขาวเทอโบ ก็ แจ่ม นะคับ

27. โอมเมก้า

โอมเมก้า New Member Member

376
    21
    0
    อู๊ มากมาย น่าเล่น เอสอา บ้างจัง

28. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    อิอิ เข้ามาดู

29. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ตาม ไป ดู

อัน นี้ คือ เครื่อง อะ ไร หร๋อ ครับ มัน SR 20 เหมือน กัน เลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้