ขอความเห็นอุปกรณ์ตัวนี้หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย Aui_Acc88, 12 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Aui_Acc88

Aui_Acc88 New Member Member

2,164
    10
    0
    สืบเนื่องมาจาก พี่บอร์ม รถดับกลางทาง กับเคยประสบปัญหาเองกับตัวเองด้วย

เลยนึกอยากจะหาอุปกรณ์อะไรมาเตือน ก่อนที่จะประสบปัญหา

ัเช่น ความร้อนขึ้น แล้วก็ ไดชาร์ตเสีย ประมาณนี้

น่าจะเป็นปัญหายอดฮิต ท้อปเท็น ที่คงเจอกันแทบทุกคันหล่ะมั้ง

ก็เลยหาๆ เกจจะติด ดันมาเจอเจ้าตัวนี้ ก็เลย ฝากให้พี่ๆ ดูหน่อยว่า น่าสนใจแค่ไหนกับราคา เบาๆ แบบนี้ ครับ

http://enginetempsensor.freetzi.com/

2. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    น้าป๋องเข้า มาแสดงความเห็นหน่อยครับ เอาทั้งคาร์บูและหัวฉีดเลยนะ.............ตัวเอง

3. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    รอฟังคำวิจารณ์ด้วยคน

4. aeg_ac88

aeg_ac88 New Member Member

1,955
    16
    0
    รอครับรอ

5. bigbom69

bigbom69 New Member Member

1,245
    6
    0
    รอด้วยคนคับ แต่ที่แน่ๆหลังจากทำไดชาร์ตมาแล้ว รถนิ่งเลยคับ รอบไม่สวิง รู้สึกดีคับ

6. barague

barague Guest

0
    0
    0
    แหมๆ แอบมาดูแป๊ปเดียว ตามตัวเรยนะตัวเอง อ่ะ! ฟังนะโดยปกติรถที่ออกมาจากโรงงานผลิตรถยนต์ มักจะมีอุปกรณ์การเตือนการใช้งานของเครื่องยนต์และภายในห้องโดยสารมาให้ส่วนหนึ่งอยู่แล้ว เช่น เข็มเตือนความร้อน ดังนั้นจึงม่ายค่อยจำเป็นซักเท่าไหร่ เพียงดูแลตรวจรถเป็นประจำวันก้อเพียงพอแล้ว อย่างเช่น ตรวจน้ำหม้อน้ำที่ควรใส่น้ำยาหล่อเย็นกันความร้อนเข้าไปด้วย,ตรวจน้ำกลั่น,ตรวจเข็มวัดน้ำมันเครื่องและน้ำมันเกียร์ออโต้และสังเกตดูสีด้วยว่าควรเปลี่ยนหรือยังและสุดท้ายเช็คน้ำมันเบรคและอาการของเบรคที่ใช้งานอยู่เป็นประจำ จะดีที่สุดแค่นี้ก้อน่าจะเพียงพอแล้ว แต่หากเรายังม่ายมีเวลาตรวจเช็คมากมายขนาดนั้นนักก้อควรหาอุปกรณ์พวกนี้มาช่วยดูก้อด้าย ราคาดูแล้วม่ายแรงมากนัก และเป็นประโยชน์ดีมากกะผู้ที่ใช้รถอยู่เป็นประจำ ช่วยยืดอายุการใช้งานของเครื่องยนต์และส่วนต่างๆที่เกี่ยวข้อง ทำให้อุ่นจัยขึ้นเยอะที่สำคัญตอนติดตั้งต้องดูว่ามานจะไปเชื่อมสายไฟตรงจุดไหนกะ ติดตรงไหนภายในห้องโดยสารที่มองเห็นถนัดตาก้อเท่านั้นเอง เพียงแต่คาร์บูอาจจะยากซักหน่อย (ม่ายแน่จัย) เพราะตอนนี้เค้าเล่นหัวฉีดกานเยอะแล้ว ก่อนซื้อควรถามด้วยว่าใช้ร่วมกับเครื่องคาร์บูด้ายมั้ยและมีแผนผังการติดตั้งอย่างรัย (กรณีติดตั้งเอง) ก้อน่าจะลองติดตั้งกันดูในเครื่องทั้ง 2 แบบ เพื่อเป็นแนวทางกับคนในกลุ่ม เอาแบบติดตั้ง(นาน) ในอู่เกณฑ์นั่นแหละเป็นกรณีศึกษาแล้วถ่ายรูปเผยแพร่ในกลุ่มของเราจะดีมิใช่น้อย หากใช้ด้ายดีก้อรวมกลุ่มขอเค้าซื้อหลายๆชุดจะด้ายถูกลงมาอีก ดีม่ายดีอาจจะด้ายรับความนิยมแบบสายกราวน์ไวน์หรือสายหัวเทียนก้อเป็นด้ายในอนาคต แต่เท่าที่ดูในหนังสือรถยนต์ตามแผงหนังสือก้อม่ายเห็นเค้าเขียนแนะนำเรยนะ ลองดูละกาน ให้คำแนะนำด้ายแค่เนี้ย เพราะรถม่ายค่อยด้ายใช้ขึ้นรถเมล์ซะส่วนใหญ่ โดยเฉพาะรถเมล์(ฟรี) เนี่ย! หนูช้อบ ชอบ...

7. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    น้าป๋องมาสรุปให้แล้วจ้า........................ใครมีเวลา บำรุงรักษา ดูแลเครื่องยนต์ ก็ไม่มีความจำเป็นมากนัก แต่ใครไม่ค่อยมีเวลา หรือ ไม่มั่นใจ ในเครื่องยนต์ตัวเอง ก็ติดตั้งเพื่อความอุ่นใจได้...................รถมันเก่า อาจจะต้องมีอุปกรณ์เตือนการใช้งานของเครื่องยนต์ ที่ต้องระเอียดมากขึ้นกว่าที่ทางโรงงานผลิตมีมาให้ก็เป็นได้...........ไว้เป็นแนวทางครับ

8. bigbom69

1,245
    6
    0
    สรุปผมติดแบบเป็นเกจ์ ดีกว่าคับ สวยกว่าด้วย แพงกว่านิดนึง

9. PALIN_OMSIN

PALIN_OMSIN Well-Known Member Moderator

1,959
    38
    48
    เค๊า ก็ติดเกย์ เหมือนกันล่ะน้าบอม ติดกะเค๊าป่ะ ตะเอ๊ง เหอๆๆๆๆๆๆ

10. cougar3626

cougar3626 New Member Member

521
    1
    0
    ผมตอดแวคคัมเกจ ไว้ดูเวลา่ จูนเครื่องกะจูนแก๊ส ฮ่ะมันดี และก้อไว้ดูการเหยียบไม่ให้เปลืองมาก

11. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    ส่วนใหญ่เครื่องมันจะน็อตก่อนเตือนอ่ะสิ

เลยต้องหาเครื่องเตือนใจ จ้า

---------- Post added at 19:23:06 ---------- Previous post was at 19:22:50 ----------

ส่วนใหญ่เครื่องมันจะน็อตก่อนเตือนอ่ะสิ

เลยต้องหาเครื่องเตือนใจ จ้า

12. aeg_ac88

aeg_ac88 New Member Member

1,955
    16
    0
    ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับงบประมาณในกระเป๋าด้วยครับ

13. cougar3626

521
    1
    0
    อันไหนเราทำแล้ว เราสบายใจกับมันผมว่าก้อเอาเถอะ

เวลาที่ไม่สบายใจแล้วต้องทำ ยังมีตั้งเยอะเลย เอิ้กๆๆๆๆๆ

14. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    ทำไว้ก็ดีนะครับ
    จะได้คอยเตือนเราก่อนที่จะสายเกินไป
    มีระบบเตือนช่วงล่างบ้างมั้ยครับ 555+
    อยากได้

15. bigbom69

1,245
    6
    0
    บร้า ตัวเองก้อ.....ชอบบุกถ้ำลิเจีย ก้อไม่บอก

PALIN_OMSIN ถูกใจสิ่งนี้
  16. barague

0
    0
    0
    อ่ะเอาเข้าไป กราทู้เพี้ยนกลับไป"ไม้ป่าเดียวกาน" อีกแระ เฮ้อ!ตูล่ะเบื่อ...

17. nong_acc88

4,280
    13
    38
    ทำเป็นเบื่อ....................เผลอไม่ได้เหมือนกันนะคนนี้เนี่ย

18. bigbom69

1,245
    6
    0
    หนังโป๊ เมื่อไหร่เอามาคืนล่ะน้าป่อง อิอิ อิอิ

19. cougar3626

521
    1
    0
    เบื่ออารายตัวเอง

เหงชวนเค้า ยิกๆๆๆ

20. PUP@B16

PUP@B16 New Member Member

60
    1
    0
    ผมว่ามันไม่จะเป็นอ่ะครับ คือถ้ารถมาเดิมๆ มันก็ ใช้ได้ไปก่อนเลย 5-6 ปี ทุกอย่างมันก็ต้องเสื่อมสภาพครับ พวกยาง พวกปลั๊กหัวเทียน ซีลต่างๆ มันถึงเวลามันก็ต้องเปลี่ยนอ่าคับผมว่านะ เอามาคอยให้ให้เราไปยุ่งกะมันมากกว่า ซักพักก็เบื่อ เต็มที่ ติดเกจ์วัดความร้อนน้ำมันเครื่อง ก็พอแล้วครับ เป็น อุณหภูมที่บอกได้ชัดครับ เพราะน้ำมันเครื่องเป็นของหนึด จุดเดือนมันเกิน100องศาครับ แล้วมันก็จริงอย่างที่พี่เค้าว่า ตัวรถเองมันก็มีอ่ะไรหลายๆอย่างบอกอยู่แล้วครับ ส่วนแอร์ แค่ปิด a/c บางรุ่นไม่มี a/c แต่มันก็จะมีตัวปรับความเย็น พอเราปิดหมด คอมก็ตัดครับ

21. PUP@B16

PUP@B16 New Member Member

60
    1
    0
    ยังไม่หมดครับ ลืม มีอีก2อย่าง ใดชาร์จ ก็แค่มีเกจ์วัดแบท เวลาเราขับ เณาก็จะณุ้แล้วหละครับ ไฟมันต้องนิ่ง ถ้าจะมีขึ้นลงบ้างก็ตอนเราเร่งเครื่อง หรือผ่อนนิดหน่อย เข็ม มันจะค่อยๆขยับแต่ถ้าใดชาร์เสีย ขับไปซักพัก แบทก็จะลดลงเรื่อยๆ ๆ ๆ ๆ จนดับไปเองคับ แล้วก็น้อยคันที่ชาร์จมันจะพัง
    ปั๊มติ้ก ถ้าติดแกส ก็สมควรตัดครับ ปั๊มติ้กมันก็เหนื่อยเป็นนะคับ ก็เหมือนเราเอาเครื่องสูบน้ำมาสูบแต่ปิดทางออกไว้ ใบพัดมันก็กินน้ำ มันก็ทำงานหนักก่าปรกติคับ เพราะมันไม่ได้จ่ายเลย แล้วเราก็ใช้แกสทีตลอดเวลาเลย

22. barague

0
    0
    0
    เออ! อาทิดนี้แหละด้ายคืนแน่นอน จัยเย็นๆๆๆ.

23. nong_acc88

4,280
    13
    38
    น้าบอม เช็คของให้ดีด้วยนะ .......กลัวหน้าปกมองไม่เห็นรูปแล้ว.........สงสัยเปียกหมดแล้วมั้ง........

24. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    จัดให้น้องมั้ง สิ

25. bigbom69

1,245
    6
    0
    จะไปคองถมเย็นนี้ ใครจะฝากซื้อหนังเอ็กบ้าง ....

26. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    อยากติดใจจะขาดดดด

27. bigbom69

1,245
    6
    0
    วันนี้ไปเจอมาอีกตัวนึง ลองดูเป็นอีกทางเลือกนึงนะอุ้ย ยังไงพรุ่งนี้ไปดูของจริงกันนะ

28. nong_acc88

4,280
    13
    38
    อีกหนึ่งทางเลือกครับลองดู

CubeAlarm อุปกรณ์ วัดเตือนอุณหถูมิน้ำ เครื่องยนต์ ป้องกันโอเวอร์ฮีตได้ 100%
    ด้วยระบบการวัดอุณหภูมิ 2 จุด เพื่อเปรียบเทียบและเตือนเมื่อ วาวล์น้ำไม่เปิด หม้อน้ำรั่วพัดลมไม่ทำงาน พร้อมทั้งระบบวัด เตือนแบตเตอรี่และ การทำงานของไดชาร์ท
    สามารถคุม ปิด เปิด พัดลมไฟฟ้าได้ตามอุณหภูมิที่ต้องการ

http://www.weekendhobby.com/sale/question.asp?page=1&id=96227

29. CSspeed [ boy89 ]

2,509
    3
    0
    แหล่มๆ ทั้งนั้น

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้