แบตเตอร์รี่ รถยนต์ สามารถฟื้นฟูได้ป่าวครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย EGR, 21 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    แบตแห้งนะ ถ้าฟื้นฟูได้(ใช้ซักปีก็ยังดี) มีที่ไหนรับทำ มีใครเคยไปทำบ้างครับ ดีไม่ดียังงัย
    ผมจะเอา แบต Spoon ไปทำมั่ง เสียดายแบตหมดได้แต่เอาไว้ดูเล่น

2. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    แบตแห้งไม่เคยทำครับ ต้องรอผู้รู้มาตอบครับ
    ถ้าแบตน้ำเคยทำครับมีคนรู้จัก<พี่เค้าขับรถ 2 แถวรับจ้างมาก่อน>
    เค้าทำแบบนี้ครับ <เราสามารถทำเองได้> ผมเคยลองกับรถตัวเอง+รถเพื่อนมาแล้วก็ใช้ได้อีกหลายเดือนเลยครับ
    1.ถอดแบตจากรถเอาฝาเติมออกแล้วนำมาเทน้ำกลั่นออกและวางคว่ำไว้<ให้น้ำกลั่นหมดจริงๆ>ประมาณ15นาที
    2.ต้มน้ำร้อนในหม้อหรือกาต้มก้ได้ ให้เดือดๆเลยครับ
    3.เอามาเทใส่ตามช่องเติมน้ำกลั่นแบต จนเต็มแผ่นธาตุในแบต ทิ้งไว้ซัก 5 นาที <ทำ 2 ครั้ง>
    4.ซื้อน้ำกรด ตามร้านขายอะหลั่ยทั่วๆไป มาเติมเข้าไปจนได้ระดับตามข้างแบตกำหนด
    5.นำมาชาร์ตไฟด้วยเครื่องชาร์ตจนเต็ม
    6.นำมาใส่รถ
    ปล.ผมก็ไม่แน่ใจนะครับว่าจะใช้ได้ทุกลูกไหม แต่เท่าที่ลองทำมา 5 ลูก แบตมันก็ใช้ได้ 4 ไม่ได้ 1<ชาร์ตไฟไม่เข้าเลยสงสัยแผ่นธาตุจะเสียหนัก>ครับ
    ระยะเวลาที่ใช้ได้ก้มีตั้งแต่ 5 เดือนถึง 1 ปี เลยครับ

ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม ถูกใจสิ่งนี้
  3. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    ยอดเลยครับ

4. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ต้องลองมั่งแระครับ

5. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    เยี่ยมจริงๆครับตาคนนี้

6. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    อย่างนี้พอมีความหวัง
    ขอบคุณนะครับ

มีอีกมั๊ยครับ (ร้านรับทำ)

7. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    แจ๋วเลยครับ ความรู้ใหม่ๆ

8. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เยี่ยมเลยคับ เข้ามาขอความรู้คับ

9. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ก้อดีเหมือนกันครับ :D

10. หะๆ แบตแห้งเหมือนกัน ได้ข่าวว่ามันจะอายุสั้นกว่าแบบเปียกจริงป่าวคับ

11. Oakz

Oakz New Member Member

284
    20
    0
    แจ่มเลยค๊าบบบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้