จะเปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้ายครับผม รบกวนสอบถามหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Nalam Club' เริ่มโดย hinata, 19 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. hinata

hinata New Member Member

303
    0
    0
    สเปคเดิมๆของหน้าแหลมเรา เปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้าย ต้องใช้น้ำมันเกรดไหนอ่ะครับ แล้วเปลี่ยนกันทีกี่ลิตร มียี่ห้อแนะนำกันบ้างไหมครับ

ขอบคุณคร้าบๆ :p

2. thot_thot

thot_thot New Member Member

23
    0
    0
    มารอฟังด้วยคนครับ

3. siamtech

siamtech New Member Member

160
    0
    0
    น่าจะใช้ ประมาณ 2 ลิตร นะ เบอร์ก้อ อยู่ที่ประ มาณ 90 ที่เปลี่ยนมาก้อแบบนี้อ่านะ

4. hinata

303
    0
    0
    ขอบคุณก็าบ

5. siamtech

160
    0
    0
    มะไรจร้าาาาาาา แล้วไฟหน้าเนี่ย ไปกากบาท มาน ทามมัย นีาาาาาาาา อิอิ

6. hinata

303
    0
    0
    ได้แนวๆ คร้าบ 555

7. siamtech

160
    0
    0
    เอ้า ฮิ้ววววววววววววววววววววววว ญี่ปุ่น ยกนิ้ว ค๊าาาาาาาาาาาาาา 5555+

8. hinata

303
    0
    0
    ถามต่ออีกนิดครับ มีใครพอรู้บ้างครับ จะเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ Auto (1jz-ge) ใช้กี่ลิตร ไปอ่านมาไม่ค่อยเข้าใจ คือ แบบเต็ม 7 ลิตร แบบเปิดหัวน็อต 3 ลิตร ผมต้องเปลี่ยนแบบไหนดีนิ - -

ขอบคุณคร้าบ

9. OoyNalaemKorat

OoyNalaemKorat New Member Member

670
    4
    0
    - แบบเต็ม 6-7ลิตร ขันน็อต 2-3 ลิตร
    - แบบเต็ม 7 ลิตรคือการฟลัดชิ่งเกียร์โดยการใช้น้ำมันใหม่เข้าไปวนหรือดูดออกครับ ตามปั้มเชลหรืออู่ใหญ่ๆจะมี แบบนี้ดีครับเป็นการล้างเกียร์ออโต้ทั้งระบบ แต่ยังไม่ทั้งหมด
    - ส่วนถ้าจะถ่ายเองแนะให้ขับรถออกไปข้างนอกเปลี่ยนเกียร์ทุกเกียร์ พอเริ่มรู้สึกว่าร้อนได้ที่แล้ว (ให้เปลี่ยนตอนเครื่องร้อนหรือผ่านการใช้งานมาแล้วเท่านั้น)
    เอาแม่แรงยกตูดรถให้สูงขึ้น สตาร์ทรถ เข้าเกียร์ L 2 D R โดยเว้นระยะเวลาไว้สัก 20วินาที ถ่ายออกทางออยน้ำมันเกียร์ หรือขันน็อตตรงอ่างน้ำมันเกียร์
    ตอนขันน็อตกลับให้เช็คโอริงหรือยางรองตรงน็อตด้วยว่าอยู่ในสภาพดีไหม ไม่ดีก็เปลี่ยนหรือพันเกลียวเพื่อกันรั่วหรือซึม เติมน้ำมันเกียร์ สตาร์ทเครื่อง เช็คระดับน้ำมันเกียร์

10. hinata

303
    0
    0
    ขอบคุณคร้าบ สงสัยอีกอย่าง น้ำมันเกียรออโต้ มันเติมตรงไหนเหรอครับ (ตำแหน่งของเครื่อง 1Jz ครับ) แล้วน้ำมันเกียรออโต้ ใช้เติมเพาเวอร์พวงมาลัยได้ใช้ป่าวครับ

ปล.โทดทีนะครับ ถามเยอะแยะเลย ผมมือใหม่ๆ แฮะๆ

---------- Post added at 21:58:29 ---------- Previous post was at 21:58:13 ----------

ขอบคุณคร้าบ สงสัยอีกอย่าง น้ำมันเกียรออโต้ มันเติมตรงไหนเหรอครับ (ตำแหน่งของเครื่อง 1Jz ครับ) แล้วน้ำมันเกียรออโต้ ใช้เติมเพาเวอร์พวงมาลัยได้ใช้ป่าวครับ

ปล.โทดทีนะครับ ถามเยอะแยะเลย ผมมือใหม่ๆ แฮะๆ

11. OoyNalaemKorat

OoyNalaemKorat New Member Member

670
    4
    0
    ถามมาเถอะครับ ถ้าผมรู้ก็ยินดีจะตอบ ที่ผมนั่งตอบกระทู้ของหลายๆคนอาจจะตรงบ้างไม่ตรงบ้างก็ตาม เหตุผลคือผมอยากให้ทุกคนที่เข้ามาหาความรู้ได้รับแนวทาง และความรู้ในการแก้ปัญหาหรือข้อสงสัย และอยากจะทำให้ผู้ที่เข้ามารู้สึกอบอุ่นใจครับ

ยืนหันหน้าเข้ารถ มองที่ขวามือไต้ท่อไอดีครับจะมีก้านวัดระดับน้ำมันเกียร์ เวลาเติมนะครับจะยากหน่อยเพราะมีเนื้อที่จำกัดให้นำท่อยางกะขนาดให้พอดีกับรู เสียบลงแล้วอีกด้านหนึ่งเสียบกรวยหรือตัดปากขวดพลาสติกเอาเทปพัน วิธีนี้อาจจะบ้านๆหน่อยแต่ผมใช้มาโดยตลอด
    ส่วนน้ำมันเกียร์สามารถใช้กับน้ำมันพาวเวอร์ได้ครับ เป็นน้ำมันไฮโดรลิกเหมือนกัน
    อ่อถ้าใช้ Jzอยู่ให้เติมเด็กตรอนทรี นะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้