การดูแลที่ปัดน้ำฝนที่ถูกต้อง

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย อนิรุตน์ ประไพบูลย์, 23 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
    คงเลิ่ยงไม่ได้กับการจอดรถตากแดด ซึ่งหลายๆท่านทุกวันนี้ก็ต้องจอดทิ้งไว้แบบนั้น

มีบางคันยกก้านปัดน้ำฝนขึ้นมา นัยว่าไม่ให้ยางใบปัดเสียเร็ว

แต่แท้ที่จริงแล้ว การยกก้านใบปัดทิ้งไว้ จะทำให้สปริงที่ยึดก้าน อ่อนล้าลง อันมีผลทำให้ตัวก้านเหล็กไม่สามารถกด และ แนบกระจกได้สนิทเหมือนก่อน

ปัจจุบัน มีอุปกรณ์ที่ช่วยค้ำ ระหว่างก้านใบปัด กับ กระจกไม่ให้แนบกัน

แต่เจ้าตัวนี้นานๆเข้า สปริงมันล้า ดีไม่ดีจะพาลทำกระจกเป็นรอย เสียความรู้สึกเปล่าๆ

วิธีอย่างที่ผมจะกล่าว เป็นวิธีง่ายๆ ในการดูแลรักษา ซึ่งมีมานานแล้ว แต่คนไทยลืมกันไปเอง ช่วยไม่ได้ ผมเลยนำกลับมาทำให้ดูอีกรอบ

นำหนังสือพิมพ์มา แล้วพับตามยาว

แล้วเอามารองที่ปัดน้ำฝนซะ

เรื่องหมึกพิมพ์ ไม่ติดกระจกแน่นอนครับ และไม่เป็นอันตรายด้วย

ในกรณีที่จอดรถอยู่ แล้วฝนตกลงมา หนังสือพิมพ์ก็ไม่ยุ่ย หรือ เปื่อย

หรือถ้าใครมีผ้าขนหนู ก็สามารถนำมารองได้เช่นกัน

ที่ใบปัดน้ำฝนของท่านก็จะมีชีวิตยืนยาวขึ้นอีกหน่อยนึง

จำไว้เสมอว่า ใบปัดน้ำฝนควรเปลื่ยนทุกๆปี ถึงมันยังดูดี แต่ยางมันหมดสภาพแล้วครับ ข้างนึงก็ไม่ถึง 300 บาท เปลื่ยนซะ จะได้สบายใจ

เปลื่ยน จะเลือกเฉพาะเปลื่ยนยาง หรือจะเปลื่ยนทั้งก้านมันก็ได้ครับ แต่ผมเลือกเปลื่ยนทั้งก้าน เพราะก้านมันทำจากเหล็ก นานๆเข้าก็เป็นสนิม ดูน่าเกลียด อีกทั้งโครงยึดใบปัดมัน พอสนิมกิน มันก็ไม่สามารถยึดยางใบปัดได้ดี

อ้อ ล้างรถทุกครั้ง อย่าลืมทำความสะอาดมันด้วยนะครับ

ถ้าใครที่ทำความสะอาดยางปัดน้ำฝนประจำ จะไม่พบคราบดำๆ เกาะที่ยางปัด
    และเวลาปัดทุกครั้ง กระจกก็สะอาด ไม่มีเสียงอิ๊ดอาด

แต่ถ้าใครไม่ค่อยดูแลมัน จะเจอคราบยางดำๆ ปัดทีไรจะเจอเสียงอิ๊ดอาดๆ และปัดก็ไม่สะอาดด้วย

1. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ความรู้ดีๆครับเก็บไปใช้เป็นประโยชน์ได้จริงครับ ขอบคุณครับ

2. Nithivat

Nithivat New Member Member

345
    2
    0
    เรื่องง่ายๆที่มองข้ามจริงๆ

3. noo-d

noo-d New Member Member

52
    2
    0
    * อ่อออ

* เพิ่ง รู้ ก็ วัน นี้ แหละ ...ว่า เค้า ยก ก้าน ปัด น้ำ ฝน กัน ทำ ไม

* ขอบ คุณ ค่า ^^"

4. Ake_99

Ake_99 New Member Member

248
    0
    0
    ขอบคุณพี่ๆๆครับกับข้อมูลดีๆๆ

5. EK@SRN

EK@SRN New Member Member

383
    6
    0
    มาหาความรู้

6. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    ขอบคุณครับ

7. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
  8. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ขอบคุณมากคับ

9. Arthan

Arthan New Member Member

74
    0
    0
    ยางปัดน้ำฝน เปลี่ยนเฉพาะยางก็ได้นะครับ
    ที่คลองถมมีตั้งแต่เส้นละ 10-40 บาท
    แนะนำให้ใช้แบบเป็นซิลิโคนเส้นละ 40 สังเกตุได้คือจะนิ่มมาก ปัดได้สะอาดดี ไม่มีเสียงดังด้วย
    (ยิ่งถูกยิ่งแข็ง ปัดแล้วมีเสียงดัง)
    เอามาใส่เองส่วนที่เกินก็ตัดทิ้งครับ

---------- Post added at 13:26:17 ---------- Previous post was at 13:25:30 ----------

ยางปัดน้ำฝน เปลี่ยนเฉพาะยางก็ได้นะครับ
    ที่คลองถมมีตั้งแต่เส้นละ 10-40 บาท
    แนะนำให้ใช้แบบเป็นซิลิโคนเส้นละ 40 สังเกตุได้คือจะนิ่มมาก ปัดได้สะอาดดี ไม่มีเสียงดังด้วย
    (ยิ่งถูกยิ่งแข็ง ปัดแล้วมีเสียงดัง)
    เอามาใส่เองส่วนที่เกินก็ตัดทิ้งครับ

10. aof_za100

aof_za100 New Member Member

275
    2
    0
    อืมดีเลยทีเดียว

11. NT.SHOP

NT.SHOP New Member Member

523
    1
    0
    เก็บข้อมูล ที่มองข้าม ครับ คุณเจ้าของกระทู้ ครับผม

12. woon_why

woon_why Member Member

274
    20
    18
    ขอบคุณสำหรับ คำแนะนำ ดีๆ คับบบบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้