ขอคำแนะนำทีคับรถเครื่องเดินเหมือนอิมเลย

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย bigboynick19, 19 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bigboynick19

bigboynick19 New Member Member

47
    0
    0
    ถ้ารอบไม่ถึง 2500 รอบเหมือนเดินไม่เต็มสูบเครื่องเดิน อึกอักๆมากเลยคับ พอรอบผ่าน 2500รอบ จะเดินเรียบไม่กระตุก พอถอนคันเร่งเสียงท่อดัง ปังๆเลยคับไฟไม่ได้ตั้งแก่มากนะคับ
    ลองเช็คดูที่หัวเทียน สายหัวเทียน จานจ่ายแล้วยังไม่หายคับ
    ดูที่น้ำมันเครื่องหายเกีอบหมดเลยคับ เติมไปแล้วอาการก็ยังเป็นอยู่คับ
    หัวเทียนใช้ของเก่านะคับ สายหัวเทียนใช้สับของพี่ที่ใช้ได้ไม่มีปัญหาคับลอง
    ตอนนี้ไม่รู้จะเริ่มแก้ที่ตรงไหนดี เครื่องยังเดิน ปึบบับๆอยู่เลยคับ เครื่อง b16a นะคับ ขอบคุนมากเลยคับ:cry:

2. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ลองเช็คก่อนครับ ว่า เครื่องติดครบ 4 สูบหรือเปล่า

วิธีที่ผมใช้เช็คก็คือ ติดเครื่อง แล้วลองไล่ ถอดปลั๊กหัวเทียน ทีละหัว ถ้าถอดแล้ว เครื่องเหมือนเดิม คือสะดุดเหมือนเดิม ก็น่าจะเป็นสูบนั้นครับ ถ้าสูบไหนปรกติ ถอดแล้ว จะต้องสะดุดกว่าเดิม

หรืออีกวิธี ก็ใช้ น้ำ หยดลงไปที่ เฮดเดอร์ครับ สูบไหนร้อนน้อยกว่าสูบอื่น ก็แสดงว่า สูบนั้นมีปัญหาครับ

แล้วค่อยมาไล่ว่า มีปัญหาที่อะไร หัวเทียน สายหัวเทียน หัวฉีด

ลองดูครับ

3. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
  4. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    ไม่มีความรู้ขอเข้ามีเก็บล่ะกัน

5. bigbossit

bigbossit New Member Member

209
    0
    0
    ลองไล่ถอดสายปลั๊กหัวฉีดด้วยก็ได้ครับ ติดเครื่องไว้ไล่ถอดทีละอัน อันไหนถอดแล้วเครื่องสะดุดหรือเบาลงกว่าเดิมแสดงว่าหัวนั้นปกติ แต่ถ้าถอดสายออกแล้ว เครื่องยังเดินเหมือนเดิม แสดงว่าเป็นที่หัวนั้นครับ ลองดู

6. ^ล้อรถ^

^ล้อรถ^ New Member Member

22
    1
    0
    ของผมเคยเป็นอิมอยู่พักหนึ่งด้วยครับ ไล่ไปไล่มา มาเจอที่สายปลั๊กหัวฉีดครับ 2ปลั๊กเลย หากจำไม่ผิดโดนไป 500 หายขาดครับ
    เครื่อง D16Y8

7. bigboynick19

bigboynick19 New Member Member

47
    0
    0
    ลองถอดสายหัวเทียนทีละสูบแล้วคับ สะดุดกว่าเดิมทุกสูบ แต่พอขับรอบต่ำๆจะสะดุดมากเลยคับ ต้องไล่จากตรงไหนต่อดีคับ

8. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ได้ลองหยดน้ำ หรือจับที่เฮดเดอร์แต่ละสูบดูป่ะครับ

ถ้าร้อนประมาณเด๊ยวกันทุกสูบ ก็แสดงว่า จุดระเบิดได้ทุกสูบ

เป็นไรละหว้า??

ก่อนที่จะเป็นแบบนี้ ไปทำไรมาบ้างป่ะครับ เผื่อจะเกี่ยวข้องกัน

9. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    รอดูข้อมูลด้วยครับ

10. bigboynick19

47
    0
    0
    เดี๋ยวพรุ่งนี้ลองไล่ถอดปลั๊กหัวฉีดกับหยดน้ำที่เฮดเดอร์ดูก่อนคับ ก่อนหน้านี้ไม่ได้ไปทำอะไรกับรถเลยคับ

11. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    น้ำมันเครื่องหาย เนี้ย น่ากลัว

เติมลงไปแล้วยัง หาย อยู่ อีก ไหม ......แล้วควันไหล หรือ มี ควัน ออก ป่ะ ครับ

ลองวัด กำลังอัด ดู ด้วย น่ะ ว่า เท่ากันทุกสูบเปล่า

12. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    ไล่ระบบไฟจุดระเบิดและระบบน้ำมันที่หัวฉีดก่อนเลย ถ้าไล่หาเบื้องต้นหลายอย่างแล้วยังไม่เจอ
    ต้องวัดกำลังอัดดูครับ อาจมีบางสูบที่กำลังอัดน้อยหรือไม่มีเลย

- ถ้าสูบที่เป็น มีกำลังอัดอยู่บ้างแต่ไม่มาก อาจเป็นที่วาล์ว คด แหว่ง แตก
    - ถ้าสูบที่เป็น ไม่มีกำลังอัดเลย มองไปที่ี่แหวนลูกสูบ(หัก)

ถ้าถึงขั้นนี้คงต้องเปิดฝาล่ะครับ หากเปิดฝาจริง ๆ ก็ทำอย่างอื่นไปด้วยก็ดี จะได้แรง ๆ ขึ้นอีก

หวังว่าคงไม่เป็นไรมากและหายไว ๆ โชคดีครับ

13. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    น้ำมันเครื่องหาย แหวนหักแล้วมั้งครับ

14. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    เก็บความรู้คับ

15. love ek lev

love ek lev New Member Member

51
    0
    0
    มาเก็บข้อมูลด้วยคนครับ

16. bigboynick19

47
    0
    0
    ลองไล่ ดูที่ถอดสายหัวเทียน ถอดปลั๊กหัวฉีด สายหัวเทียน จ่านจ่าย ปกติคับ น้ำมันเครื่องเติมแล้วยังไม่หายคับ
    มีควันดำออกบ้าง บางจังหวะเวลาเร่งมีเสียงแกรกๆที่เครื่องด้วยคับ
    วัดกำลังอัดนี่ทำได้ทุกอู่เลยเปล่าอะคับอยู่แถวรามอินทราคับ ถ้าวาล์วคด แกว่ง แตก แหวนลูกสูบหักนี่ค่าใช่จ่าประมาณเท่าไหร่อะคับ

17. kungking5

1,661
    287
    0
    มีอู่ที่ผมทำประจำ อยู่ ถ.หทัยราษฏร์ครับ

ลองโทรไปคุยดูก่อนก็ได้ครับ กล้า เรซซิ่ง

087-965-9545 พี่กล้า

18. Thepop22

325
    5
    18
    เป็นเกี่ยวกับเครื่องแล้วแหล่ะครับ
    รถที่บ้าน แหวนหัก ซ่อมไปประมาณ 7000 กว่าบาทอ่ะครับ

19. Nithivat

Nithivat New Member Member

345
    2
    0
    อาหารสองทั้งนั้น ^^

20. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    อาการแบบนี้คงต้องเข้าอู่หละครับ อาการเบื้องต้นที่ช่วยกันคิดว่าน่าจะเป็น
    เช็คแล้วก็ปกติทุกอย่าง ถ้าโทรไปหาช่างผมว่าอาการแบบนี้คงต้องให้เข้าไปอู่อยู่ดี
    ไปอู่พี่กล้าตามพี่กุ้งบอกไม่ก็หาอู่ที่ซ่อม honda กันบ่อยๆก็ได้ครับ มีอยู่ทุกมุมเมือง

21. bigboynick19

47
    0
    0
    สงสัยคงต้องเข้าอู่แล้วละคับ ขอบคุนพี่ๆทุกคนมากเลยนะคับ

22. Civic_ek_J

Civic_ek_J New Member Member

102
    0
    0
    เอาใจช่วย หายไวๆ นะครับ

23. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
  24. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ลองเช็ควาล์วดู อาจคดหรือรั่ว

25. flukoda

flukoda New Member Member

391
    28
    0
    เข้ามาเก็บความรู้ครับ

26. bigboynick19

47
    0
    0
    ไปเช็คอาการมาแล้วคับที่ kar racing สรุปเป็นที่ประเกนตรงเฮดเดอร์รั่ว น๊อตขาด2ตัว พี่เค้าไล่ดูให้แป๊บเดียวรู้เลยคับ เชพเงินไปได้เยอะเลยจากที่คิดว่าต้องมี 6000+แน่ๆ เป็นที่ตรงไหนก็บอกตรงนั้น ถ้าเป็นอู่อื่นผมคงโดนฟันหัวแบะไปแล้ว แฮะๆ ขอบคุนพี่ๆทุกคนที่แนะนำและช่วยแก้ปัญหาด้วยคับ

27. Thepop22

325
    5
    18
    หายแล้วก็ดีใจด้วยครับ ไม่ได้เสียมากมายอย่างที่เราคิดกัน

28. aof_za100

aof_za100 New Member Member

275
    2
    0
    ต้องหาหมอรักษาด่วนครับจะได้ meeting ทัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้