เทคนิคการเติมน้ำมัน...ดีมากๆ แต่ ปั้มน้ำมัน. ไม่ชอบ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย aofjack, 14 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. aofjack

aofjack New Member Member

278
    2
    0
    บังเอิญเพื่อนส่ง E - MAIL มาให้ดู เลยเอามาฝากครับ

ผู้รู้ซึ่งมีประสบการณ์ในวงการน้ำมันกว่า 31 ปีเล่าว่า

เขาทำงานที่คลังน้ำมันแห่งหนึ่งใน
    San Jose , CA
    ซึ่งมีคลังเก็บ 34 คลัง
    ขนาดบรรจุรวม 16,800,000 แกลลอน ณ
    ที่นั่นแต่ละวันจะจ่ายน้ำมัน
    ประมาณ 4 ล้านแกลลอน ตลอด 24 ชม.
    โดยวันหนึ่งจ่ายน้ำมันดีเซล
    อีกวันหนึ่งจ่ายน้ำมันเครื่องบินและน้ำมันรถยนต์เกรดต่างๆ
    สลับกันเขาบอกว่า

1.
    จงเติมน้ำมันตอนเช้าขณะที่อุณหภูมิบนพื้นดินยังเย็นอยู่

อย่าลืมว่าปั๊มน้ำมันทุกแห่งมีถังน้ำมันฝั่งอยู่ใต้ดิน
    เมื่อพื้นดินยิ่งเย็น

น้ำมันยิ่งควบแน่น
    เมื่ออุณหภูมิเพิ่มขึ้น
    น้ำมันก็จะขยายตัวตาม

ดังนั้น หากเติมน้ำมันช่วงบ่ายหรือเย็น

คุณจ่ายค่าน้ำมัน 1 แกลลอน

แต่ได้มาไม่เต็มเม็ดเต็มหน่วย

ธุรกิจค้าน้ำมัน
    ไม่ว่าจะเป็นน้ำมันเบนซิน ดีเซล น้ำมันสำหรับเครื่องบิน

เอทานอล หรือผลิตภัณฑ์ปิโตรเลียมอื่นๆ

อุณหภูมิและความถ่วงจำเพาะ

มีบทบาทสำคัญ
    อุณหภูมิเพิ่มขึ้นเพียง 1 องศา
    หมายถึง.........เงินมหาศาลในธุรกิจนี้
    แต่ปั๊มน้ำมันไม่มีการชดเชยอุณหภูมิให้ลูกค้า

2. ขณะเติมน้ำมัน
    อย่าให้เด็กปั๊มตั้งหัวฉีดอยู่ในตำแหน่งไหลเร็ว

( ในอเมริกาเจ้าของรถต้องลงมือเติมเอง)
    หากคุณสังเกต จะเห็นว่ากลไกเหนี่ยวมี
    3 ระดับ คือ
    low, middle, และ high
    เมื่อตั้งในระดับไหลช้า
    จะเกิดไอระเหยของน้ำมันน้อยที่สุด

หากตั้งในระดับไหลเร็ว
    น้ำมันบางส่วนจะกลายเป็นไอระเหย

และถูกสูบย้อนกลับไปยังถังใ้ต้ดิน
    นั่นหมายถึงคุณจ่ายเงินมากกว่าที่ควร

3.เคล็ดลับอีกอย่างคือ
    ควรเติมน้ำมันเมื่อน้ำมันในรถเหลือครึ่งถัง

( แหล่งข้อมูลบางแห่งแนะนำว่า เติมน้ำมันแค่ครึ่งถังก็พอ
    จะได้ลดน้ำหนักบรรทุกและประหยัดน้ำมัน
    ทั้งนี้และทั้งนั้น
    ขอให้ผู้อ่านใช้วิจารณญาณตัดสินเอาเองก็แล้วกัน ― หมายเหตุผู้แปล)
    เหตุผลคือ น้ำมันบรรจุในถังยิ่งมาก เนื้อที่ว่างสำหรับไอระเหยก็ยิ่งน้อย
    เพราะน้ำมันระเหยเป็นไอเร็วกว่าที่คุณคาดคิด
    ในคลังเก็บน้ำมันจะมีอุปกรณ์ภายในถัง ทำหน้าที่เป็นเพดาน
    ลอยขึ้นลงตามระดับน้ำมัน
    ทำให้ไม่มีช่องว่างระหว่างน้ำมันกับอากาศ
    ลดไอระเหยของน้ำมันให้น้อยที่สุด
    รถขนส่งน้ำมันเมื่อมาบรรทุกน้ำมัน
    จึงเติมได้เต็มเม็ดเต็มหน่วย
    ผิดกับที่ปั๊มน้ำมันซึ่งไม่มีการชดเชยอุณหภูมิ
    4.
    ข้อเตือนใจอีกข้อหนึ่ง

ขณะที่คุณขับรถเข้าปั๊มถ้าเห็นรถบรรทุกกำลังถ่ายน้ำมันเข้าสู่ถังเก็บใต้ดิน
    จงอย่ารีบร้อนเติมน้ำมันช่วงเวลานั้น
    เพราะตอน
    "ลงของ" สิ่งแปลกปลอม
    ซึ่งปกติตกตะกอนอยู่ใต้ถัง จะถูกปั่นป่วนจนลอยตัว
    หากคุณเติมน้ำมันช่วงเวลานั้น
    อาจมีโอกาสดูดเอาสิ่งแปลกปลอมเข้าสู่รถคุณได้

2. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0
    ดีเลย เพราะผมเข้าปั้มที่เติมเองบ่อย

3. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ขอบคุณหลาย ๆ เด้อ

4. AoF_ViGo

AoF_ViGo New Member VIP

1,752
    4
    0
    บ้านเรามีด้วยหรอครับไม่เคยเห็นเลย

5. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    เติมเองผมเล่นยกสายเอาให้หมดเบย

6. khunlamai

khunlamai New Member Member

1,221
    15
    0
    มีครับ เฉพาะบางจากแต่มีน้อย เติมเองได้ลด 20 สตางค์ต่อลิตร

7. ขอบคุณ สำหรับข้อมูลดีๆ

8. Som Sichaitong

Som Sichaitong New Member Member

1,376
    8
    0
    ขอบคุณคนับ

9. I-Max_Auto

I-Max_Auto New Member Member

2,012
    9
    0
    สุดๆคับ

10. col2ETwo

col2ETwo New Member Member

820
    11
    0
  11. jongjit999

jongjit999 New Member Member

66
    0
    0
    เป็นประโยชน์มากๆเลยครับ ขอบคุณมากครับผม

12. Toii teenpee

Toii teenpee New Member Member

49
    1
    0
    ต้องตื่นแต่เช้าซะแล้ว ขอบคุณสี่งดีดี

13. mutooball

mutooball New Member Member

316
    5
    0
    ข้อมูลนี้ดีมากเลยครับ............ทุกเรื่องเป็นเรื่องจริงนะครับ

อีกอย่างเวลาเข้าเติมน้ำมันอยากบอกว่าเติมเต็มถังเพราะเวลาใกล้เต็มน้ำมันจะตัดที่หัวจ่ายทำให้มีน้ำมันค้างในสายอาจทำให้ได้น้ำมันไม่ครบก็ได้นะครับ.....:embarassed:

14. Ton_cme

Ton_cme New Member Member

53
    0
    0
    .....ขอบคุนสำหรับความรู้ดีๆ คับผม

15. AoFChen

AoFChen New Member Member

1,851
    16
    0
    ขอบคุน ครับ..^^

เติมตอนตี3ตี4 ทุกวัน

ถังคงเย็น อิอิ ^^]

16. กระบะตูดดำ

กระบะตูดดำ New Member Privilege

3,739
    32
    0
    อัพคับ ความรู้ ดีดี.......

17. hivigo

hivigo New Member Member

2,219
    39
    0
    เยี่ยม..ครับ

18. joe_non@HLc

joe_non@HLc New Member Member

2,833
    38
    0
    ถูกต้องครับที่น้ำมันค้างสาย แต่คนที่ขาดทุนน่าจะเป็นคนเติมคนแรกนะครับ

19. panphorm

panphorm New Member Member

476
    6
    0
    ความรู้อีกแล้ว ขอบคุณครับ

20. thexfile

thexfile New Member Member

32
    0
    0
    ขอบคุณครับ ข้อมูลดีๆ:sad:

21. ชายต้น

ชายต้น New Member Member

3,490
    39
    0
  22. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    ขอบคุณคับผม

23. thankyou !

24. ReniZe

ReniZe Member Member

127
    2
    18
    ขอบคุณคับ สำหรับความรู้ดีๆ

25. Tiger Standard

Tiger Standard New Member Member

84
    1
    0
  26. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    วิธีเติมน้ำมันไม่เสียตัง.........

คือพาแม่ หรือเมียนั่งไปด้วย
    พอเติมเสร็จก็หันไปบอกข้างๆขอตังหน่อยซิ 555+

27. aofjack

aofjack New Member Member

278
    2
    0
    เคยใช่วิธีนี้แล้วครับ แต่ไม่ได้ผล แถมยังโดนตบอีกต่างหากครับ

28. YOD HK

YOD HK New Member Member

1,301
    12
    0
    ปั้มเติมเองแถวซอยเอกมัย รู้สึกจะเป็นบางจากอยู่ต้น ๆ ซอย
    ถ้าเข้าจาก 3 แยก มาทางสถานี เอกมัย อยู่ด้านซ้ายมือ

29. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    เติมน้อยๆ พอใช้ครับเดียวมันจะขึ้นราคาหาว่าเราใช้น้ำมันกันเยอะ

แจ่มเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้